[Infographic] Điều gì diễn ra khi bạn đang nói dối

BaroTo
8/5/2014 8:11Phản hồi: 59
[Infographic] Điều gì diễn ra khi bạn đang nói dối

Trong thế giới hiện đại, nói dối dường như trở nên phổ biến hơn. Ở một mức độ nào đó, một người cũng nói ít nhất một hay hai lần trong ngày. Điều này có thể được lí giải bởi áp lực của cuộc sống hiện đại đặt ra cho con người quá lớn. Con cái nói dối cha mẹ về thành tích học tập ở trường, sinh viên tìm đủ lý do để biện hộ cho việc nộp bài muộn, người bán hàng lấp liếm về chất lượng, nguồn gốc sản phẩm,…

Nói dối diễn ra không chỉ trong cuộc sống hàng ngày mà còn cả trong công việc. Nhiều người còn cho rằng nói dối là chuyện bình thường và không cảm thấy hổ thẹn vì điều đó. Có những lời nói dối là vô hại nhưng hầu hết đều không như thế. Nhận biết nói dối là một kỹ năng mà ai cũng muốn có, nó rất khó tuy nhiên cũng không phải là không thể đạt được nếu như bạn tinh ý và chịu khó quan sát kỹ càng.

Những số liệu về nói dối, diễn biến tâm lý và biểu hiện cơ thể của một người nói dối hay cách thức nhận biết người nào đó đang nói dối được tóm lược trong infographic dưới đây.

Nguồn: visual.ly
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sck84
TÍCH CỰC
10 năm
hay đây! nghiên cứu xem ai nói dối mình nào....
On bằng đt đọc đc chết liền 😔(

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
M3ga
CAO CẤP
10 năm
@Jackie An Nguyen Onl = HTC One vẫn đọc đc :p
mrSbreath17
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Jackie An Nguyen Đọc bình thường mà
Đọc xong thấy thiên hạ giờ không câu nệ chuyện dối trá nhiều như trước nữa nhỉ
galaxy@
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Jackie An Nguyen Bạn rõ ràng đang nói dối 😃
Ai mà chẳng nói dối, ít hay nhiều thôi
Quan trọng nhất là việc nói dối ấy có gây hại cho người khác hoặc gây hại cho bản thân mình hay không.
Nhưng cũng nên tập thói quen trung thực, nói dối nhiều khi cũng không tốt, áy náy lương tâm lắm 😁
😔
Mình đang nói dối đây.
Kenny
CAO CẤP
10 năm
like, "Độc tâm thần thám" thực tế đây cũng chỉ là 1 trong những biện pháp quan sát tội phạm :p
Đọc xong chắc thi "người bí ẩn được".
Nói dối detecter:

vund.bkhn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoasenvang :mad: bài hát thảm họa nhất mà mình từng nghe thấy, cả singer cũng thảm họa
😁 tất cả mọi thứ của cái bài này :p
vanduc1102
ĐẠI BÀNG
10 năm
ai vừa coi xong Bates Motel S02E10 thì like phát nào.
Mình thề là mình chưa bao giờ nói dối....
vund.bkhn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyenphong83 và bạn đang nói dối 😁
tu_721
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyenphong83 và đây là lần đầu tiên 😆
đọc xong cái này càng biết cách nói dối
hongducwb
TÍCH CỰC
10 năm
chỉ chém gió chứ chưa bh nói dối =))
những con số trên cũng nói dối vì chưa chắc đã chính xác.
hdx_it
TÍCH CỰC
10 năm
On bằng ipad không đọc được cái hình info

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
Ko đo được việc nói dối trên mạng 😁
Bác ba Phi.. Là tổ nói dối của người Việt.. Nhưng những câu chuyện nói dối của ông rất hóm hĩnh đậm chất Nam bộ.. Mỗi lần đọc truyện của ông là cú ôm bụng cười.. Hihihihi..
Đến bây giờ mình còn không biết mình đã nói dối bao nhiêu lần rồi nhưng mà ko phải ai cũng biết mình đang nói dối
marklost
TÍCH CỰC
10 năm
😁 1 ngày các bác quay tay mấy lần :mad: cấm nói dối vì em ko nhìn thấy mắt các bác như trong bài viết:D
@marklost Hỏi 1 tuần còn được chứ sao bác lại hỏi 1 ngày nhỉ, ngày mà mấy lần chắc ngẻo sớm :D
cái chuyển động mắt nói ở inforgraphic là theo hướng người khác nhìn vào hay hướng của mình vậy mọi người
@Omega Trần Bác có từng nghe qua câu "muốn biết người nào đó có nói dối hay không thì hãy nhìn vào mắt của họ", vì người đang nói dối thường có khuynh hướng tránh né sự giao tiếp bằng mắt, họ không dám nhìn trực tiếp vào mắt đối phương, mà chỉ muốn lảng tránh, nhằm mục đích che dấu hành vi bối rối khi không thành thật, tuy nhiên cách này đã quá kinh điển rồi, ngày nay các chuyên gia tâm lý đã có nhiều phương pháp ngoài ánh mắt, như là cử chỉ tay, cách trả lời câu hỏi, cách lảng tránh vấn đề, thái độ hợp tác...và trên đây là những chia sẻ hết sức thật lòng của mình nhé ;).

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019