Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Infographic] Giới trẻ ngồi quá lâu trước máy tính và điện thoại

BaroTo
15/11/2016 9:56Phản hồi: 54
[Infographic] Giới trẻ ngồi quá lâu trước máy tính và điện thoại
Một nghiên cứu mới đây của khaosat.me cho thấy rằng giới trẻ ngồi quá lâu trước máy tínhđiện thoại. Thời gian trung bình sử dụng máy tính một ngày là 6 tiếng 50 phút và điện thoại là 5 tiếng 35 phút. Theo các nhà nghiên cứu ở viện nghiên cứu khoa học Cali (Mỹ) thì việc ngồi trước màn hình máy tính hay điện thoại quá 5 tiếng sẽ ảnh hưởng đến tinh thần, hệ miễn dịch và hoạt động của tim. 43% người tham gia khảo sát nói rằng họ thường bị đau cổ và lưng do sử dụng máy tính và điện thoại quá lâu.

80% người tham gia khảo sát nói rằng ngày nào họ cũng sử dụng điện thoại trước khi đi ngủ và 63% trong số đó có các dấu hiệu bị rối loạn giấc ngủ. Theo các báo cáo khoa học gần đây, ánh sáng xanh trên điện thoại khiến não ngừng sản xuất Melatonin, một hormone giúp cơ thể chìm vào giấc ngủ. Vì vậy, nó có thể làm gián đoạn chu kỳ giấc ngủ, khiến người dùng khó ngủ hơn, dần gây hại cho sức khoẻ.

Nghiên cứu này được thực hiện trên 1.000 người từ 18-25 tuổi ở hai thành phố Hồ Chí Minh và Hà Nội. Mời các bạn tham khảo infographic tổng hợp dưới đây.

54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ôm lap đến tối, lên giường cầm đt lước lước mới ngủ được
Giới già còn ngồi 8h ở chỗ làm với 4h ở nhà nữa là trẻ 😁
@Nokfev 2 cụ nhà mình, ngày xưa thấy mình ngồi máy tính hay ra quán net là chửi hoặc xỉa xói.
Về hưu, mỗi cụ 1 smp & iPad. Online liên tục. Không online thì truyền hình cáp xem phim Hàn.
Lúc trước internet ADSL. Đợt làm đường, dời cột điện, cắt mạng cả tháng. 2 cụ cáu, chơi luôn cáp quang. :D

P.S. Đợt bầu tt Mĩ, 2 cụ xem live luôn mới ghê. :p
@Nokfev lên OF mở thớt quan ngại vs tình trạng các cụ các mợ chiếm mất thời gian làm việc tại cơ quan lên OF chăn rau thả thính cho nhau leo cây tag Gangnam vô #2
Rij
TÍCH CỰC
7 năm
Mình đang đọc bài này bằng cái xì mát phôn...tada...
ngole88
TÍCH CỰC
7 năm
không ngồi thì không có tiền =))
ngồi nhiều quá đau lưng mỏi mặt dần dần sẻ bị hư mắt .....
ồ, té ra mình cũng giống mọi người 😃
Lapras
ĐẠI BÀNG
7 năm
Kết luận lại là thông tin bổ ích nhưng không thay đổi được gì 😆
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
7 năm
đi làm thì ham có thời gian dảnh để ngồi máy tính, hôm đc nghỉ sài đc nưả tiếng chán lăn chán lóc ko biết lm j
vupicaso
TÍCH CỰC
7 năm
Nhìn nhiều màn hình máy tính, điện thoại mỏi mắt lắm, các bác mua cái kính bảo vệ mắt, lọc ánh sáng xanh ý, sẽ đỡ hơn đấy, hoặc hạn chế dùng mấy thứ kia đi !
mom-dont-sit-too-close-to-the-tv-its-bad-for-your-eyes-20-years-later-oculus-rift.jpg
Làm dev như mình 12 tiếng 1 ngày trước màn hình chắc cũng không đủ nhiều 😔
doccoc
TÍCH CỰC
7 năm
@Chắc là vậy Trước cũng làm coder, chán bỏ nghề r
Mình đã chuyển từ ngồi sang Nằm nhé, đỡ ê đí.t hẳn
vxx9x
TÍCH CỰC
7 năm
Em ngày ngồi code app Săn vé máy bay giá rẻ http://12bay.vn 12 tiếng 😔. nằm test trên dt 2 tiếng nữa :(.
phamthuc91
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vxx9x
Bác làm việc cho bên săn vé à?
12 tiếng 1 ngày đây nhé
oichaooi
TÍCH CỰC
7 năm
Cuộc sống bây giờ bắt buộc ta phải như vậy rồi chứ thực sự mình không muốn😔. Còn những trường hợp khác như bị nghiện thì thôi không bàn. :rolleyes:
Mình bị nghiện nặng rồi
Mình già trâu rồi mà đợt này thất nghiệp, ngồi máy tính 2 tháng nay rồi
Ai mình không rõ chứ tinhte rất nhiều gọi là online 24/24 ấy nhất là các bạn sungfan và một số fan cuhiep haha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019