Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Infographic] Hơn 100+ lợi ích từ sữa mẹ, có cả chống ung thư và các căn bệnh nguy hiểm đối với trẻ.

BaroTo
27/2/2021 7:25Phản hồi: 84
[Infographic] Hơn 100+ lợi ích từ sữa mẹ, có cả chống ung thư và các căn bệnh nguy hiểm đối với trẻ.
Đó giờ cứ nghĩ sữa mẹ chủ yếu là nguồn dinh dưỡng để trẻ phát triển thôi, không ngờ nhiều lợi ích đến vậy, có cả chống ung thư với các bệnh và vi khuẩn nguy hiểm nữa.

Một số phụ nữ cực kỳ ý thức về hình dáng cơ thể của họ trong và sau thai. Đặc biệt là các bà mẹ trẻ rất quan tâm đến hình thể của mình, do đó, sau khi sinh con, nhiều người muốn tránh cho con bú vì bầu ngực to lên khiến da núm vú cứng và nứt nẻ. Để thay thế, các bà mẹ cho trẻ ăn sữa công thức, tuy nhiên, họ không biết sữa mẹ quan trọng như thế nào đối với trẻ.

Đừng quên, không có gì quan trọng hơn ngay bây giờ ngoài sự tăng trưởng và phát triển khỏe mạnh của em bé của bạn. Chắc hẳn bạn đã thấy tưa miệng trắng (vô hại nhưng cần dùng thuốc để tránh) trong miệng trẻ, và nó xảy ra khi trẻ bú sữa bình cũng như bú mẹ. Tuy nhiên, trẻ bú mẹ hoàn toàn không bị tưa miệng. Ngoài ra, sữa mẹ được cung cấp đầy đủ và hoàn toàn với tất cả các yêu cầu dinh dưỡng mà em bé cần để phát triển khỏe mạnh hơn.

Hơn nữa, một số kháng thể chống lại nhiều bệnh cũng có trong sữa mẹ, giúp tăng cường khả năng miễn dịch của con bạn. Bạn có thể bảo vệ bé khỏi các bệnh về đường hô hấp, nhiễm trùng đường tiết niệu, dị ứng, chàm, nhiễm trùng huyết, viêm màng não và nhiều bệnh khác bằng cách nuôi dưỡng tốt bằng sữa mẹ.

Nuôi con bằng sữa mẹ cũng giúp củng cố hệ xương nhỏ của con bạn. Những lợi ích này không chỉ là nhất thời trong vài tháng đầu sau sinh mà nó còn để lại những tác động lâu dài củng cố sự phát triển trong tương lai của con bạn. Infographic sau đây sẽ cho chứng ta biết tất cả những lợi ích của sữa mẹ đối với em bé và những lợi ích của mẹ nhận được khi cho con bú.

Nguồn: visualistan
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Từ rất lâu òi, ko phải ngẫu nhiên mà khoa học đã minh chứng: "Sữa mẹ là nguồn dinh dưỡng tốt nhất cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ!", thậm chí ngay cả các loại sữa bò cao cấp nhất cũng ko thể tốt bằng. Quan trọng hơn cả là sữa mẹ free, thế nên cứ tận dụng sữa mẹ trong khoảng thời gian 1-2 năm đầu đời của trẻ để trẻ được phát triển về thể chất & trí não được tốt nhất 👍
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
itstao
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 Ha ha thì e cũng hỏi bạn xài ké kia mà 🤣
@iNickZ Được xài ké món này thì chắc AE nào cũng hứng thú nhưng ko phải ai cũng đủ diễm phúc, đa số đều xài đồ của nhà thôi 😆
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 lão dâm tặc
@iNickZ tìm zalo thấy thôi bạn, ko phải hàng xóm rồi
phatvott
ĐẠI BÀNG
3 năm
"Một trong những cách tránh thai" 😌
@phatvott Chưa hẳn !
nhemdaika
TÍCH CỰC
3 năm
@Thangmasaru cho ti mẹ hoàn toàn thì đúng đấy bác (mình đọc 1 số tài liệu thì bảo tỷ lệ khoảng 98%), còn việc dùng máy hút sữa rồi cho con ti bình thì ko chắc
vn_soft
CAO CẤP
3 năm
@phatvott sữa mẹ rất ngon và có bao bì đẹp😀
@nhemdaika Cũng chỉ vì tin cái thông tin đó mà thằng bạn em 2 năm Sòn sòn 2 đứa liên tiếp, bé vẫn bú, chưa dc 6 tháng vậy mà vẫn dính bầu !
@phatvott chỉ là khó thui chứ không tránh. Bú mẹ thì có khi mẹ sữa sẽ không có kinh trong 6-8 tháng nên tưởng không có thai. nhưng vẫn dính nha, thấp nhưng không phải là không dính.
18K
CAO CẤP
3 năm
Tốt cho con hay tốt cho bố ^^
@18K Bổ dưỡng cho bé vậy chắc cucng tốt cho phụ huynh lun
Cười vô mặt
Bỏ bú mấy chục năm nay rồi.
@Nicotine Caffeine Sạo hoài. Chưa 1 lần bú lại à? Thôi vô chùa tu luôn đi cho lành
Nhiều khi Mẹ không đủ thì mới phải uống sữa ngoài thôi chứ vẫn luôn ưu tiên sữa mẹ !
Tiếng ru êm đềm mẹ hiền năm tháng triền miên
hppl
TÍCH CỰC
3 năm
mấy đứa trẻ ko bú sữa mẹ hoặc bú ít thường học dốt hơn mấy đứa bú đầy đủ
@hppl Rùi thử xem con nhà nghèo với con Hồ Ngọc Hà ai giỏi và khôn hơn nha
huyhoangjo
TÍCH CỰC
3 năm
@congalete Ngta so sanh sữa mà bác.thì mấy cái kia phải công bằng chứ haha.
MessGoudi
TÍCH CỰC
3 năm
Cũng được áp dụng với bố của đứa trẻ luôn nhé
Mấy bác vào đọc bài chắc dừng lại xem hình hơi lâu à nha 😆
iDisbalance
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tốt nhất cho trẻ sơ sinh và...bố của trẻ nhỏ.😌😌
zoanak
ĐẠI BÀNG
3 năm
tôi năm nay 30 tuổi rồi, không biết có thể BÚ SỮA MẸ CỦA CON tôi ko
nếu bú có hấp thụ đc như e bé không
có chuyên gia nào trả lời giúp @@
@zoanak Vẫn hấp thụ chứ bác, tuy nhiên bác hấp thụ 1 lại xả ra "lượng chất dinh dưỡng" khác, mệt lắm 😆
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
Nếu con bác uống ko hết thì bác uống cũng tốt, vắt ra bình uống trực tiếp cũng được. Cơ bản là trẻ sơ sinh chưa thể tự sống, tự có dinh dưỡng, tự có miễn dịch được, nên sữa mẹ sẽ cung cấp đầy đủ mọi thứ cho con với 1 lượng phù hợp. Bác là người lớn nên nhu cầu dinh dưỡng cao hơn.
elgato
TÍCH CỰC
3 năm
@zoanak Cái này bác phải để tui thử rồi mới trả lời có bác rõ được, đồng ý chứ.
Cười vô mặt
Sữa mẹ rất tốt cho sự phát triển của trẻ sơ sinh và bố của trẻ nhỏ.
Sữa mẹ là nguồn dinh dưỡng nhất cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ, các loại sữa công thức không thể thay thế được.
wire_EDM
TÍCH CỰC
3 năm
Em bé dễ thương quá
sữa tại vòi luôn ngon nhất
Nhà giàu toàn xài sữa ngoài mà con cái vẫn khỏe như vâm
bkboy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@congalete chừng nào sinh con, tự nuôi con lớn rồi quay lại cmt nhé em sửu
Kid_Alone
TÍCH CỰC
3 năm
@bkboy Sửu, thấy bình thường..nhiều gd họ có chủ ý riêng của họ. Con họ, họ nghĩ vậy tốt, chứ ông có nuôi đâu ý kiến uống sữa ngoài là k đc, k khoẻ hay sửu này nọ.
Tôi gặp hoài, nghe báo đài là một chuyện.
Vs lại, nhiều mẹ k có sữa 90% toàn sữa ngoài, con vẫn khoẻ, vẫn thông minh. Chả hiểu ông mắng ông kia sửu vì chuyên j?
@Kid_Alone Ko có sữa thì bắt buộc phải dùng sữa ngoài là ko nói, nhưng để thay sữa mẹ bằng sữa ngoài là điều không nên. Khi bạn có con bạn sẽ hiểu
Kid_Alone
TÍCH CỰC
3 năm
@dong nam 9999 Mình nói rồi, bình thường. Bạn thấy nó tốt k đồng nghĩa vs người khác vậy. Bạn làm bố làm mẹ nghĩ sữa mẹ tốt. Người khác nghĩ khác, nên đừng phán sét người k cũng quan điểm mà nói nặng ng khác...
Bạn trẩu hay bạn kia trẩu. Ng ta ms nói câu quá là bình thường, k phạm tội, k gây thù, k có gì gọi là xấu..
Rồi nói ng ta lớn sẻ hiểu, vậy cần gì lớn khi chính ng lớn cũng trẩu như vậy.
Có người có sữa mẹ k thích dùn g, thích dùng sửa bột vì nghĩ nó tốt hơn. Hút ra chất trong tủ cả đống..họ là bác sĩ đang hoàng, chị họ mình, bác sĩ da liễu vs ông bạn chị (bác sĩ chuyên não) trên bv mình đang thực tập. Họ có quan điểm của họ. Con họ vẫn bt. Còn mình ưu tiên sữa mẹ giống bạn.
@Kid_Alone Bạn nói mà câu trước đá câu sau. Câu sau đá câu sau nữa, đá tùm lum tùm la, rồi chốt vấn đề là vẫn ưu tiên sữa mẹ.
Hôm nào ad lên 1 bài về tác dụng của sữa mẹ với người lớn nhá 😃
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@Jackie Lee 1981 thích hợp với người lớn nhưng chắc ae tinhte thích bình không sữa hơn chứ nhỉ.
Trẻ nhỏ được bú thể nào chả có bé nào mắc ung thư, nhưng từ 40 tuổi trở lên dễ mắc ung thư nhưng chả có đâu mà bú.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019