[Infographic] iPhone đã thay đổi ngành công nghiệp hình ảnh trong 10 năm qua như thế nào?

ND Minh Đức
11/9/2017 18:52Phản hồi: 114
[Infographic] iPhone đã thay đổi ngành công nghiệp hình ảnh trong 10 năm qua như thế nào?
Cách đây 10 năm, Steve Jobs đã tuyên bố rằng với iPhone, Apple sẽ tái phát minh định nghĩa về điện thoại. Nhận định ấy đã đúng nhưng chưa đủ bởi iPhone còn thay đổi cả ngành công nghiệp thiết kế đồ họa, cách con người chụp ảnh, tự thể hiện bản thân qua các bức ảnh selfie và cả cách các nội dung số được phân phối từ nhà phát triển tới người dùng cuối,… Thống kê từ trang chuyên bán bản quyền hình ảnh ShutterStock cho biết lượng ảnh chụp bằng iPhone đăng lên trang của họ đã tăng lên đáng kể, đạt mốc 1,5 triệu trong năm 2017 này. Nhân ngày hóng iPhone X phiên bản 10 năm, mời anh em cùng xem lại những tác động của iPhone tới ngành công nghiệp ảnh thông qua infographic bên dưới.

Tham khảo Shutterstock
114 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dĩ nhiên là không ai có thể phủ nhận được điều này.
đó là lý do vì sao người ta vẫn yêu mến, mong chờ iPhone.
@cuhiep Chỉ có cố tình không hiểu hoặc teo não mới không thừa nhận iPhone thay đổi cả ngành công nghiệp điện thoại thông minh thôi. Kéo theo đó là thay đổi cả ngành viễn thông, sim cắt bé theo tiêu chuẩn iPhone là một ví dụ.
@Manh Nam SHBC im đi ông nội, bọn kia vô chửi sml bây giờ... tụi nó đang hú nhau thông qua imess để chuẩn bị đánh sập trang này này
@minhjim qua imess luôn hả 😁
@minhjim Hóng tinhte bị sập 😁...samfan mai nó mở hội ăn mung
@cuhiep Sâm fan có khi hóng ip còn hơn ifan chứ chả chơi 😃
indianaboy
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cám ơn Steven 😃
@indianaboy Cám ơn bác hồ
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
7 năm
mang iphone lên bàn thờ cúng được rồi đấy mấy chế tinhte ơi
@AKSJKLAJLSKAJKSJAS Xã hội này có 1 số thành phần có suy nghĩ rất lạ xài iphone thì bảo là cuồng, người ta xài iphone thay vì các hãng khác bởi vì nó tốt hơn hãng khác dù người ta mua vì bất cứ mục đích gì, và 800 triệu người thấy vậy nên họ xài =)) thế là tự nhiên có 1 đám bảo cuồng +)))
Tuananhks68
ĐẠI BÀNG
7 năm
@omorous90 Bạn đang thể hiện gato đó. Nhìn nhận lại đi. Những gì apple làm dc đáng để bạn tôn trọng. Và tất cả các hãng khác sau khi nhìn iphone X cũng trố mắt.
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
7 năm
@fu09fjtnhj nhém bả cho tụi nó cắn nhau, vui nghê 😁 :D :D
@Hồ Đăng Khoa Xài thì cứ xài chứ sao cứ đi soi mói, nói mỉa, nói móc người khác thế, ip cũng chỉ là chiếc đt chứ có gì đâu
Hồi 2015 em hơi bị qtam đến camera của dt, em ngó nghiêng từ iPhone, LG, SS
Lúc đó LG có con G4 nổi lên như cồn, SS S6 nữa ... Sau khi xài qua Lumia vài con, cuối cùng em chọn G4 vì đỉnh nhất lại chạy Android, chỉnh tay đỉnh, chụp cam trc sau đỉnh... bla bla
Sau 1,5 năm xài thì em tiễn biệt nó, chụp chậm kinh khủng, buổi tối mà lấy nét và chụp xong gần 5 giây. lấy nét 2 giây, nghe chụp cái tạch xong lưu 3s. Sau đó ngó qua SS S7 ( lúc này đã ra S7 ) vì chụp ngon mà chỉnh tay cũng ngon, đáng tiếc em S7 bị ám vàng khi chụp tối @@
Cuối cùng phai chọn iPhone 7 và ko có ý định chọn lại mấy con khác nữa, đơn giản là chụp nhanh gọn lẹ, em cũng ko có time chỉnh tay nhiều
@ThietKeWebChuyen-Com Và chụp tối như cc
@ducngock đúng là chụp tối thua bọn android 1 chút nhưng ko đáng qtam đâu bác ạ
iPhone thay đổi Samsung mạnh mẻ nhất trong 10 năm qua 😁 Làm Sâm sống dở chết dở, bùm cả phone :D
@Tung Anh 9 Trình độ hoàn thiện của sam đã làm nên tên tuổi dùng note điển hình là note 7 và điển hình doanh số của dòng Z sony thì nổi tiếng vãi ra rồi ai mà dám không công nhận =)). Apple dù muốn gộp doanh số flagship của cả 2 hãng nổi tiếng hoàn thiện đó để so với doanh số iphone coi bằng 1 nửa hay ko nhưng cũng lực bất tòng tâm =)), chịu thôi 1 năm bán flagship trên 500$ mà trên dưới cả trăm triệu cái thì sao mà chăm chút hoàn thiện như sony và sam =))))
Hieu 7⃣
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Tung Anh 9 bác lại tỏ ra cho người ta thấy mình ..... rồi !
-Ở đây người ta nói về những thứ được SÁNG TẠO chứ không phải được GIA CÔNG hay làm thế nào lắp ráp nên một cái iphone hoàn thiện.
-Ai mà không biết Apple toàn thuê gia công làm nên iphone .
Nhưng thứ sở hữu trí tuệ như là những tính năng mới , hệ điều hành hay những thiết kế hiệu năng con chip đặc biệt . thì chỉ có ĐẦU NÃO ở Apple in California . Phía sau ghi rõ ràng . Design By Apple in California . Năng Lực ở đây là năng lực SÁNG TẠO và HOÀN THIỆN từ phần mềm + phần cứng . Tạo ra những tính năng trơn tru , ít lỗi và chắc chắn hữu ích được người dùng thường xuyên , chứ ko phải làm ra cho có rồi phế !

Còn ý của bác là NĂNG LỰC SẢN XUẤT , đồng ý ko phủ nhận năng lực gia công lắp ráp hay cả một hệ sinh thái lắp ráp , sản xuất ! Ai cũng có thể rõ Samsung có cả lịch sử lâu dài đủ để tạo nên một đế chế sản xuất . Mà hiện nay rất ít công ty có được khả năng sản xuất số lượng lớn và hàng loạt như samsung .

Nhưng ko ai đề cao người lắp ráp dùm cho . người ta đề cao người đã sáng tạo nên bác nhá !
và repeat lại là chưa công nghệ phức tạp nào như smartphone được làm hoàn thiện cả Phần Cứng + Phần Mềm + Hệ Điều Hành + chip chính chủ + cả một hệ sinh thái khép kín nhưng liền mạch như Apple!
Hieu 7⃣
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Tung Anh 9 Bác đề cao SS và Sony
- Sony thiếu sáng tạo => ngáp xắp chết
- Samsung tốt thật , nhiều sáng tạo đấy ! Nhưng những cái họ sáng tạo , họ ko dành thời gian ra chăm chút , tỷ mỷ và test kỹ càng ! Họ cứ như mún khoe thế giới biết rằng họ biết sáng tạo !

Thằng Apple mà nó cũng khoe như thế , chắc cũng dính mấy phốt lỗi như ss mất !

Ngay cả trái tim sức mạnh chính của iphone là con Chip A-series được làm chính chủ nên có thể tuỳ biến , thêm bớt hay add thêm những chức năng độc quyền => mới tạo vị thế ngày hôm nay khiến cho bất kì ai cũng ko thể bắt trước toàn diện được tính năng của iphone . Thách hãng nào Nhái được 100% cái Face ID mới này đấy .

Samsung cũng cố gắng tự làm chip Exynos của mình nhưng vẫn phải thêm chip của Snapgragon .
nhờ làm Chip riêng nên Samsung vs Apple mới trụ được như này !
Xiaomi còn đang cố gắng tự tạo mới mong đứng vững !

ios của riêng Apple , chipset A-series mạnh tuyệt đối như ta thấy của riêng Apple
còn Android của Google , nhưng chipset thì nào là Snapgragon nào là Exysnos của samsung rồi Mediatex các thứ .

Chính sự lộn xộn đó không thể điều chỉnh đc Android ổn định như ios được
=> Nên Apple có làm ra tính năng nào cũng ăn nhập được với chip => hoàn thiện

tầm nhìn bác bé và thấp lắm bác ơi !
muadtdd02
ĐẠI BÀNG
7 năm
@willxlazy Bậy nè, cầm iphone 2 ra khè mới oách chớ
Steve Jobs. Thần tượng của cả Thế giới noi theo.
//và tạo ra những kẻ ăn theo 😁
Iphone đã thay đổi samsung như thế nào?
Riêng Bphone 2017 thì vẫn tự tin chất nhất!!?? 😁
Cường2242
ĐẠI BÀNG
7 năm
Để mai rồi post cho nó sốt
Apple thành công rồi. Ngoài ra bọn ăn bám cũng không đáng để quan tâm.
ndt90
ĐẠI BÀNG
7 năm
có phải những thành tựu này chỉ 1 mình iphone làm ra ... ví dụ như hiện nay smartphone chụp hình đẹp nhất là của iphone chăng, hãng nào là hãng đầu tiên đưa camare kép vào điện thoại, hãng nào có khả năng selfie tốt nhất ...
Hieu 7⃣
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ndt90 Apple không cần phải đi đầu như ngày xưa nữa !
Triết lý của Apple bây giờ là Thà đi sau nhưng phải là người tốt nhất hoàn thiện nhất !

Apple thừa đủ năng lực để ra một công nghệ nào đó đi đầu xu hướng . Nhưng vội vàng sẻ bẻ gãy niềm tin thương hiệu . Không phải như các hãng khác vừa có công nghệ mới là ra ngay , chưa mài dũa cho kỹ đã vội đưa ra tuyên bố rồi . => kết quả là ko đc bền lâu

Giống như các thí nghiệm khoa học cũng vậy . có những cái cần thời gian hơn để test kỹ càng mới công bố kết quả cho thế giới được .
appleKil
TÍCH CỰC
7 năm
@ndt90 Cam kép thì HTC và LG đưa lên đầu tiên bạn nhé, iphone họ chỉ hoàn thiện cái thiếu hụt của những hãng khác thôi
nhưng tóm lại camera vẫn thua phần còn lại 😔
@Your Life By My Side kiến thức có đâu thì người ta nói không hiểu chả nhạt =)))). Cũng chỉ là nước đổ đầu vịt =))))
mong_co
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hồ Đăng Khoa Ông mà hiểu công nghệ thì thầy bói cưỡi mây!
@Your Life By My Side Chả biết ai đúng ai sai, nhưng thấy bác Hồ Đăng Khoa nói năng lịch sự dễ nghe, chứng minh thì có dẫn chứng, còn mấy bác kia nói ko khác gì lũ đầu đường xó chợ, mở mồm ra là đồ điên, mày này mày nọ, rồi xúc phạm người ta...

Ko biết về cuộc tranh cãi thì ai đúng, nhưng về cách làm người thì mình thấy bạn Khoa hơn đám kia ít nhất một bậc
@Hoàng Z ờ thì làm người : ))
Nói chung công nghệ di động vẫnđang là mãnh đất màu mỡ cho tất cả..quan trọng ai nhìn thấy và đi đúng hướng thôi.... Thôi em dẫn con ghệ đi qua tinhte chém gió đây kkk. 12h về nhà ngủ hí hí
@Bão Sài Gòn tinhte toàn đực rựa ko đó, đừng dẫn bgai theo bác ơiiiiiii
@Bão Sài Gòn Xin gấu mình nó có học karate... Ngày xưa đi học chung bị thua nên cua bỏ ghét ai ngờ bị phảnđòn... Haizzx
Mấy năm nay toàn chạy theo đuôi Sam còn gì 😃
@Hoang_HaoMinh ừ đúng rồi, trái đất hình cầu nên apple nó chạy được mấy vòng mà sam chưa được 1 vòng nên nói theo sau đuôi cũng chưa chắc sai =)))
ByY.6261
TÍCH CỰC
7 năm
@Hồ Đăng Khoa Hay lắm. Đm hay lắm đại ca =)))))))
Phản dame chất vãi nồi.
@ByY.6261 Nhạt chết mịa đi
khongmacca
TÍCH CỰC
7 năm
Tiêu đề bài viết hơi quá rồi. Nếu ảnh hưởng đến ngành công nghiệp hình ảnh thì thiết nghĩ phải là Nokia mới đúng, iphone thì đến ip4s thì ảnh chụp mới có khởi sắc nhé.
Iphone nên nhấn mạnh về việc làm thay đổi thói quen sử dụng điện thoại thì đúng hơn. Không phải cái gì hot thì cứ bê hết mọi thứ về nó, não nhiều lúc còn phải lắc nữa là. Đôi lời góp ý cùng chủ thread, thân.
nam470
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thanh phuoc Định nghĩa selfie thì các đời điện thoại trước ip đã có rất nhiều rồi nhé. Bạn quên mất rằng những đời đt trước khi có camera trước thi có 1 cái gương cầu ở gần cái camera, theo bạn thì để làm gì? Ko lẽ thừa?
Học Còi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@khongmacca không phải cứ chụp đỉnh nhất là mới có sức ảnh hưởng lớn đâu thím.
Chính vì cái thói quen mà thím bảo đấy, cái đấy mới là cái ảnh hưởng đến nghành công nghiệp hình đấy.
thanh phuoc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nam470 Hồi đó có nhưng không ai nhìn vào đó và chụp cả và nó cũng ko trở thành trào lưu . Ko cuồng iPhone nhưng phải công nhận là đúng như vây sự có mặt của iPhone đã thay đổi cách đại đa số người dung chụp ảnh
minhhq1980
TÍCH CỰC
7 năm
@thanh phuoc N73 nhé
Nó còn thay đổi cả túi tiền của tôi
Tốn hơn trăm triệu chỉ để cạp đc 1 miếng tao
Mod đừng đăng bài nhậy cảm như này nữa.. bọn sam nó cay cú nó đánh sập tinhte bây giờ là hết xem ip X ra mắt đó nha
mong_co
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bài viết này theo phong trào thôi...!
@mong_co Về hỏi cô giáo lớp 1 từ phong trào là gì để bả dạy lại cho nghe, rõ khổ trang công nghệ đăng tin công nghệ gọi là phong trào =)). Bạn bè bạn nghe được chắc nó buồn lắm vì có thằng bạn như bạn =))
mong_co
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mong_co Ông này hiếu chiến ha, xem lại nội dung bài viết xem công nghệ chỗ nào nhé. Hiểu công nghệ là gì không cha nội. Nội dung bài viết có gì mới mẻ chỉ tôi xem. Đừng múa nhé!
@mong_co Ủa bài viết nói sai hả =)), đâu đưa cái dẫn chứng coi smartphone của hãng nào đã giúp ảnh chụp của điện thoại vượt mặt máy ảnh chuyên dụng ngoài iphone =))
mong_co
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mong_co Cãi với ông thì phí thời gian. Ông không hiểu người ta muốn nói gì với ông cả... Yêu công nghệ là hiểu rõ và hiểu đúng ông ơi, ông cuồng quá nên cố không hiểu cái người khác muốn trao đổi với ông là gì.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019