[Infographic] Làm thế nào để trở thành một nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp?
BaroTo
5 nămBình luận: 83
[Infographic] Làm thế nào để trở thành một nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp?
Bạn yêu thích và đam mê nghệ thuật nhiếp ảnh? bạn muốn theo đuổi và phát triển niềm đam mê của mình? Bạn tự hỏi mất bao lâu để hành nghề nhiếp ảnh? Và trong đầu bạn luôn trăn trở làm thế nào để trở thành một nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp? Sự thật khá bất ngờ, để trở thành một nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp không khi nào dễ hơn lúc này, hãy thực hiện theo hướng dẫn dưới đây, theo thời gian từ một lính mới bạn sẽ trở thành một nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp. Đầu tiên hãy chọn cho mình một thể loại nhiếp ảnh mà bạn đam mê như phong cảnh, thời trang, du lịch, động vật,... việc này sẽ giúp bạn luôn tràn trề nhiệt huyết, đây là yếu tố quan trọng để thành công. Tiếp theo hãy đầu từ và nâng cao kĩ năng bản thân thông qua các khóa học, buổi hội thảo, sách hoặc tham khảo thêm trên internet. Bạn phải nắm vững các kỹ năng cơ bản của máy ảnh như chọn bố cục, điều chỉnh ống kính, lấy sáng, điều chỉnh đèn flash,... và rồi học hỏi thêm những kỹ năng bổ sung. Sau đó hãy làm bán thời gian bằng cách xin vào giúp việc cho các nhiếp ảnh gia có kinh nghiệm để nâng cao trình độ chuyên môn. Bạn phải tích trữ và từ từ hoàn thiện Portfolio của bạn, nó sẽ giúp bạn dễ dàng hơn khi đi xin việc. Ngoài ra, nếu bạn có chí lớn bạn có thể thành lập cả công ty cho riêng mình. Tuyệt quá phải không! Vậy để biết một cách thật chi tiết quá trình trở thành một nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp, mời các bạn cùng xem infographic dưới đây.

lam the nao de tro thanh mot nhiep anh gia chuyen nghiep.png

Nguồn: petapixel.com
header lam the nao de tro thanh nhiep anh gia.png
bigboy22_09
ĐẠI BÀNG
5 năm
Em đang cày lấy tiền mua cái máy xịn tí làm động lực học chụp.
Có một bước khởi đầu cực kỳ quan trọng là: Bạn phải mặc kệ bọn tào lao, gato với những phát biểu kiểu như: "vác máy cua gái, lừa gà, đú..." các loại thì mới tự tin vác máy đi được.
newslove
TÍCH CỰC
5 năm
@thanh_nhan Vì vậy phải chụp cho nghiêm túc, tránh trường hợp mấy em teen nhờ đi chụp để up facebook
Có nhiều người hay làm vậy, mình nhìn cũng thấy ghét
Mình thì hướng về chụp phong cảnh, chụp sản phẩm có mẫu và ko mẫu, có thời gian rãnh thì tìm hiểu chup ảnh nghệ thuật & nghệ thuật chụp ảnh
@thanh_nhan Bước đầu tiên là xác định vác máy đi không phải để cua gái, đú,... thì mới tiến xa được bạn ơi 😁
leminhchuoi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@daovangiangtnvn Thế thì ải này gian nan lắm bác ơi..sợ ko qua nổi đâu cứ ngực đùi với mông nó đập vào có mà vỡ mặt
Dr.Vein
ĐẠI BÀNG
5 năm
Theo đam mê này, tốn tiền gần chết
Vấn đề đầu tiên luôn là tiền đâu. Hồi 2013-2014 mình chơi dt tầm 1 tháng đổi 1 cái flagship nhưg còn chả tốn bằng 2015 chuyển qua học chụp ảnh. Bây h thì đag ở bước học hậu kì và hoàn thiện kỹ năng
Porsche_Ngo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@westlifeplaywar Bác cho em còm gato phát...1 tháng 1 flag...mà tận 15 ms học pts =)) ng ng
Tiền 😃 có tiền mua máy ảnh rồi mà không có thời gian rảnh rỗi, không có tiền đi du lịch thì cũng bỏ xó. Không có chủ đề để chụp.
@Triệu La Bách Cần có lòng đam mê trước đã bạn, thời gian và tiền bạc từ từ rồi có:p:p:p
vubang
TÍCH CỰC
5 năm
@Triệu La Bách Đi du lịch làm gì nhỉ.
@vubang Luẩn quẩn ở nhà và chỗ làm việc để chụp 4 bức tường à ?
vubang
TÍCH CỰC
5 năm
@Triệu La Bách Trong nhà có thể chụp khoai tây, chân dung, đồ vật... Bước ra khỏi cửa chụp cuộc sống, con người...
sizuki2011
TÍCH CỰC
5 năm
Muốn làm gì cũng phải có thời gian đã
congminh1709
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đề tài thích nhất của mình là đời thường hoặc đường phố. Cứ cuối tuần là lại lang thang khắp nơi ở Nhật để chụp như thế. 2 cái này cũng hơi giống nhau nhỉ?
phamlong
TÍCH CỰC
5 năm
Bây giờ toàn là thợ ảnh chứ nhiếp ảnh gia hiếm à nha.
Theo mình cái "đầu tiên" là quan trọng nhất có thực mới giật đc đạo
Ai cũng nói mở miệng ra cái gì cũng tiền tiền nhưng ở vn ko có tiền thì ko có làm đc gì cả chỉ đi làm mướn ở đợ thôi
Ko có tiền cạp đất mà ăn àh
Thanks. Rat bo ich.
ông nào cũng bảo là phải có tiền. mình thì nghĩ rằng phải có đam mê+ tài năng + đôi mắt nghệ thuật+ thiết bị chụp ảnh mới thành nhiếp ảnh gia được. tất nhiên thiết bị chụp ảnh phải tương xứng. lúc đó chụp ảnh là nghề kiếm sống nên phải đầu tư. chứ có mỗi tiền như các đại gia mua máy xịn về chụp mấy cái linh tinh thì chỉ là ng nghịch máy ảnh thôi. que củi trong tay ng võ thuật hơn bảo đao trong tay ng thường
thongdtk3
ĐẠI BÀNG
5 năm
tuyệt vời , ko ai chỉ cho ra quy trình tỉ mỉ thế này đâu , nếu đam mê thì bạn phải liều và chịu hy sinh. có những hướng dẫn như thế này để bạn thấy rõ con đường phấn đấu rồi
zippi
TÍCH CỰC
5 năm
Thiếu cái

PHẢI MUA MÁY ẢNH !!!!

Lỗi cơ bản
kimvannam
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đầu tiên là...tiền đâu
thegiang889
ĐẠI BÀNG
5 năm
đam mê thì không phải suy nghĩ đến tiền bạc, không có tiền thì mua máy cũ hay máy tầm trung rồi nuôi dưỡng đam mê 😆
Hồi đó mới cầm máy ảnh, cứ chụp liên tục, không quan tâm ánh sáng, bố cục.
Lớn lên chút thì đã biết để ý đến ánh sáng, bố cục.
Nhưng vẫn còn thiếu cái gọi là nghệ thuật. Nên vẫn gà mờ lắm 😁
jimmy_nguyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
Canon 1200D trong tay người biết chụp còn ngon hơn 1 cái fullframe trong tay....gà. Ai đam mê sẽ không hỏi câu tiền đâu :rolleyes:
hnadov
CAO CẤP
5 năm
@jimmy_nguyen Cái đó chỉ là chụp nghiệp dư thôi bạn, chụp chuyên nghiệp nghĩa là kiếm sống hoàn toàn bằng nghề nhiếp ảnh, nếu ảnh của bạn không đạt chất lượng tốt nhất thì chả ai mua đâu ==> đói.
prince8882
TÍCH CỰC
5 năm
@hnadov Cái chính mà bác ấy nói là muốn chuyên nghiệp thì phải tập luyện.
leminhchuoi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hnadov Những ảnh đoạt giải của thế giơi cách đây khoảng hơn chục năm cũng chỉ 300D đến 350D..mà đến tận bjo các " nhiếp ảnh gia" dùng đến 5Dmax 3 cũng quỳ lậy..ko fủ nhận máy tốt nhưng ko fải tất cả..và khách hàng,các em mẫu thì cần quái gì biêt điều đấy..quan trọng máy to,lens dài thì bảo đấy là nhiếp ảnh gia đấy...chụp đẹp lắm đấy..
jimmy_nguyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hnadov Sống bằng nghề nhiếp ảnh mà còn hỏi tiền đâu mua máy thì đói là chắc CMNR 😁
TieuMih
ĐẠI BÀNG
5 năm
bài hay 😁 (Y)
Em thik chụp bằng điện thoại thui 😁:D:D
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019