Infographic: Lên kế hoạch 1 ngày học cùng con (mùa Hè)

Nam Air
24/6/2021 3:44Phản hồi: 49
Infographic: Lên kế hoạch 1 ngày học cùng con (mùa Hè)
Mùa Hè là thời gian các con được nghỉ ở nhà sau 9 tháng học, đối với các con còn nhỏ (cấp 1) chưa tự lên lịch học được thì chúng ta cần phải lập thời gian biểu cụ thể cho các con, kết hợp giữa việc vừa học vừa chơi, đảm bảo được thời gian sinh hoạt hợp lý trong ngày, hạn chế được tình trạng các con không biết chơi gì dẫn tới dễ cắm mặt vào điện thoại coi youtube.

Anh em lên lịch học cho con mình như thế nào, cùng chia sẻ nhé!

49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay quá, gia đình hạnh phúc vui khoẻ 👍🏼
Gia đình hiện đại giờ Bố Mẹ mặc định xa cách con trẻ, chỉ lo kiếm tiền thật nhiều, bù khú bạn bè, áp lực đối đầu đủ thử. Chỉ biết la mắng, đốc thúc học đi con, cho con học thêm tá lả, chả ngó ngàng con học ra sao? Mua sắm toàn đồ công nghệ tiên tiến, máy tính bảng, máy tính, điện thoại....cho con thỏa sức đam mê riêng không định hướng với thiết bị đắt tiền để bớt làm phiền phụ huynh.
Giờ rất hiếm cha mẹ bỏ thời giờ ra dạy con học, học và chơi cùng con, Lớp 1 , cấp 1 mà dạy không nổi sao với bằng lớp 9, 12, đại học, sau đại học?
@nebazoc Mình làm trong giới start-up, rất nhiều anh em trong đó làm thì mửa mật ra nhưng ăn chơi cũng rách giời bác ạ. Điểm chung là quản lý thời gian rất giỏi, nên khi có gia đình, có con, anh em rất biết cách sắp xếp thời gian cho gia đình. Như nhà mình chưa có con, mình cũng làm có ngày hơn 12 tiếng là bình thường, nhưng làm gì thì làm, tối 2 vợ chồng vẫn phải xem 1 tập phim sitcom hay phim bộ của Mẽo (tầm 30p tới 40 phút), sáng 2 vợ chồng dậy sớm, 1 tuần có 1 2 buổi 2 vợ chồng cùng tập 1 cái gì đó (có lúc thì yoga vì phải chiều vợ chứ mình rất ghét. Có lúc thì chạy bộ or đi bộ nhanh). Nên sau có con thì mình cũng sẽ quản lý thời gian tương tự như thế thôi bác ơi, có thể ko ngồi giám sát con mọi lúc, nhưng sẽ phải biết cách kiểm soát chứ.

Ví dụ như phải tìm hiểu cách làm thế nào để dùng cái parental control trên các thiết bị để quản lý thời gian dùng, quản lý nội dung con tiếp nhận, cũng nên dành thời gian cuối ngày hỏi con nay học đc gì (ngày xưa nhà mình, bố mẹ chỉ có đúng 30 40p ăn cơm là nói chuyện với con, nhưng trong bữa cơm đó mình được lắng nghe, được hướng dẫn và chia sẻ nhiều lắm. Sau này sống tự lập hẳn, mặc dù hồi bé cũng có lúc vừa tủi thân vì ít gặp bố mẹ (bố mẹ là dân kinh doanh và dân ngoại giao), nhưng cũng có lúc khó chịu vì hay bị hỏi😆 . Rồi gần đây mình cũng dành thời gian tìm hiểu về mấy con Pi dùng để chặn và lọc quảng cáo để làm 1 bộ cho nhà ông anh bà chị giúp quản lý bọn nhỏ đó bác.
@vicktorbui Mình rất hiểu tâm lí bọn trẻ, nhà mình như nhà trẻ mỗi khi hè, chúng nó cứ xin về nhà mình chơi gần như suốt hè, mình chơi, tập nề nếp, dạy chữ, dạy lễ giáo, ngồi học đúng cách nên đứa nào qua tay không cận thị đứa nào (đừng nó là đứa nào cận là cận nhe) .... Chúng nó rất mến mặc dù rát nghiêm khắc, sai nhắc nhở nhiều lần đánh cho mà biết bầm đít vài ngày, cha mẹ chúng nó chả dám hó hé, còn khuyến khích đánh mạnh vào.
Đi đâu chơi, du lích cùng gia đình luôn luôn chúng nó phải hỏi có tên mình mới đi, không thì ở nhà.
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
đúng rồi, nên dạy con tự lập từ bé, ví dụ bữa cơm cả nhà 30ph-1h là cả nhà chỉ ngồi ăn và nói chuyện, ko tivi, điện thoại gì cả. Thời nay đã ít thời gian mà có gia đình vẫn để con ăn với điện thoại, bữa cơm thì mỗi người 1 mắt xem tivi. Ăn xong thì mỗi người mỗi việc. Tuy nhiên cũng nên dành thời gian nhiều hơn, bác tủi thân thì sau này mấy nhóc nhà bác cũng vậy. Tuổi thơ của bọn nhỏ chỉ có 1 thôi, nên dành những kí ức vui vẻ.
@DKez Chuẩn
Man404
TÍCH CỰC
3 năm
Ủa sao bài có 4 cái ảnh vậy.

Mình cài 1 số app vào cái tablet và set giờ cho xài 20min. Xong là tự giác đứng lên ko đòi nữa
@Man404 Hè mà bác, học ít chơi nhiều hơn.
Yêu quá
LiemPT
CAO CẤP
3 năm
Có thời gian được ở nhà cùng con lên lịch cùng con thì tốt quá rồi! Nhưng đa phần anh em vẫn phải đi cày nên chỉ lên cho con cái lịch làm gì, chơi sao, chứ ko giám sát được hết. Khá là khó khăn vụ này. Cho về quê chơi với ông bà được 2-3 tuần thôi.
Chưa hiểu lắm Mod Nam 😆
zalagtt
ĐẠI BÀNG
3 năm
xin phần mềm vẽ tự do cho trẻ trên ipad
@zalagtt Bạn cài Paper53 hoặc Sketchbook nhé
Khá là ngonnnnnnn
phải công nhận hai vợ chồng có tướng phu thê, vì nhìn giống nhau quá
nhìn bài bản thế kia có khi lại "dốt"
@Superman lang thang Haha, dốt thật, con mình ko đứa nào dc hsxs
Awakagar
ĐẠI BÀNG
3 năm
• Sáng làm toán theo bộ giáo dục vn
• Trưa làm toán và ôn tập qua app slashlearn ( https://www.splashlearn.com )
• Chiều đọc sách và chơi game english qua readingeggs ( https://readingeggs.com )
• Tập thể dục
• Tối chơi Minecraft Education với đám bạn nó qua Team
@Awakagar Rèn nếp thía này vất vả ko pác ?
Awakagar
ĐẠI BÀNG
3 năm
@duclinh79. lúc học online ở nhà bé nhà mình đã được trường cho học theo như trên rồi. Chỉ khác mình mua theo giáo trình vn rèn thêm thôi à.
@Awakagar Quá yêu bác ơi
dattran17
ĐẠI BÀNG
3 năm
Gia đình hạnh phúc quá bác ơi
@dattran17 Cám ơn bác, kaka
học ít thôi kkk, chủ yếu cho con em vừa học vừa chơi cũng ok bác nhỉ
Thank bác đã chia sẻ.
Con mình mới 1 tuổi rưỡi, nhưng bản thân mình cũng luôn chơi cùng nó , đọc sách, xếp lego .... hay các trò chơi nhỏ nhỏ. còn học tiếng anh cùng nó nữa, (mặc dù còn chưa biết nói hoàn chỉnh)
Thời điểm dịch bệnh thế này, ở trường được nghỉ, cho cháu về quê, lại được thăm thú cây cỏ, các thứ nữa. cháu thích đi chơi lắm.
@leemanhj916 Ở quê sướng nhất khoảng chơi !
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@Nam Air có không gian rộng rãi tha hồ chơi mấy trò vận động mà ko lo tiếp xúc gần.
@DKez Đúng là con trẻ thích vận động lắm. Tốt cho trẻ cả về thể chất và tư duy.
thagnv
TÍCH CỰC
3 năm
Mình thấy những bài viết như này được lên trang chủ được viết bởi mod nhưng nội dung nghèo nàn, cách thể hiện thì hời hợt thiếu sáng tạo.

Không biết nếu được cá nhân hoá trải nghiệm ở tinh tế, thành viên có được phép ẩn những nguồn từ những người mình không cảm thấy viết bài thiếu thú vị không các mod? Vì mình thấy có nút theo dõi thì cũng nên có nút ẩn bài viết cho công bằng.

Cám ơn nhiều.
@thagnv Chắc có đó bạn
Dạy con pha caffe ?
@Chiến Bạch Có gì sai sao 😁
@Nam Air Rồi 2 bố con cùng uống.
Rất hữu ích k chỉ giai đoạn này
@Lê Huyền Vân Cám ơn mod
A nam làm Inforgraphic bằng app gì mà đẹp thế 😃
@vn_ninja Bằng kỹ năng đó em

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp