[Infographic] Lịch sử phát triển của tiền tệ

BaroTo
28/7/2014 14:49Phản hồi: 32
[Infographic] Lịch sử phát triển của tiền tệ

Có thể nói tiền là một trong những phát minh quan trọng đối với sự phát triển của loài người. Nó là vật ngang giá chung, thước đo giá trị, công cụ tích trữ, … giúp việc giao thương của con người dễ dàng hơn rất nhiều.

Đồng tiền đã phát triển qua nhiều giai đoạn và ngày càng thuận tiện hơn cho người dùng: hàng đổi hàng, tiền vàng, tiền kim loại, tiền giấy, tiền điện tử,… Đồng tiền khác nhau ở mỗi quốc gia, vùng lãnh thổ. Cho đến năm 2012, đã có 167 loại tiền tệ khác nhau lưu hành trên thế giới.

Infographic dưới đây tổng hợp các mốc phát triển của đồng tiền trên thế giới.

Nguồn: cdn.history.com
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dathero
TÍCH CỰC
10 năm
Tiền đâu có tệ đâu
@dathero
hình lay o dau
bòn tàu sáng tạo ghê thật
Info thiếu rồi, thời thơ ấu của em có cả tiền lá xoan nữa. Mua được khối thứ từ bọn trẻ con hàng xóm. 😁:p
@tungamg Mình còn có cả tiền bằng giấy gói kẹo nữa, ăn xong là vuốt phẳng thành bộ sưu tập tiền
cám ơn TinhTế đã cho anh em biết thêm về rất nhiều thông tin rất bắt mắt dễ hiểu qua infographic.
tit.dz
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhìn rối mắt quá
Lincoln Memorial.PNG Cảnh đền Lincoln Memorial và tiền.
nếu ai là sinh viên khối ngành kinh tế thì học cái này chắc nhiều, mình còn nhớ nó trong Mac Le Nin phần 2 thì phải. Môn học đc mệnh danh là thuốc ngủ hiệu quả
và các chiên gia v.n đã có sáng kiến khi toàn thế giới chuyển sang tiền polime thì các vị lại cho phát hành tiền xu làm dân chúng nhiều phen khốn đốn
@dunglui Theo em biết thì ở những nước phát triển họ ít dùng tiền mặt(dùng thẻ) vì có core ngân hàng xịn và thói quen ko dùng tiền mặt thì tiền xu vẫn được phát hành để sử dụng trong các giao dịch nhỏ như mua qua máy bán hàng tự động hay mua cafe, bánh trái chẳng hạn. Còn ông VN đua đòi bằng người ta trong khi chẳng xài cái gì và văn hoá dùng tiền mặt khó thay đổi, đào thải là đúng, 😁
sport120
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dunglui Thế giới chuyển qua thẻ tín dụng,ko phải tiền mặt.
Tiền xu vẫn đc aṕ dụng rộng rãi ở các dịch vụ công cộng,như tàu điện,máy bán hàng.
CloudNine
TÍCH CỰC
10 năm
@dunglui tiền xu là xu hướng đúng đắn để phát triển những công nghệ tự động hoá, tiếc là dân VN văn hoá thấp kém chưa tiếp cận được.
tuankt2503
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dunglui Tiền xu là 1 bước tiến văn minh đấy bác ạ!
Chẳng qua giá trị đồng tiền của mình không ổn định và hạ tầng cũng như tâm lý người dân mình kém nên mới thế thôi!
Android37
ĐẠI BÀNG
10 năm
sao ko có lịch sử của những thằng thích thể hiện = việc đốt tiền nhỉ
phải thêm tiền là khô vào mới đủ bộ,mua được đủ thứ từ mấy đứa trẻ con!😁
khá bổ ích 😁
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm
tks tinh tế nha
Tai Vuong
ĐẠI BÀNG
10 năm
tiền vừa tệ vừa bạc nhưng ai cũng mong muốn có thật nhiều .
Ôi ...tiền...tiền em yêu tiền nhất 😁

Gõ xong và gửi đi tức thì từ vỉa hè Tinh Tế !
[Qực rTE="dark knight 918, post: 42720065, member: 1901174"]nếu ai là sinh viên khối ngành kinh tế thì học cái này chắc nhiều, mình còn nhớ nó trong Mac Le Nin phần 2 thì phải. Môn học đc mệnh danh là thuốc ngủ hiệu quả[/QUOTE]
Nói chính xác nó là môn tài chính tiền tệ còn nếu sơ sơ thì nó là môn kinh tế chính tri
@hupximup Nói chính xác nó là môn tài chính tiền tệ còn nếu sơ sơ thì nó là môn kinh tế chính tri[/QUOTE]
Đó là kinh tế chính trị bác ạ(cái này học năm 1 quên rồi), còn tài chính tiền tệ là một môn học về tổng quan về tài chính từ tài chính công ty cho tới bảo hiểu hay ngân hàng...., bác nhầm rồi
tuankt2503
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kieuthanhthanh Đó là kinh tế chính trị bác ạ(cái này học năm 1 quên rồi), còn tài chính tiền tệ là một môn học về tổng quan về tài chính từ tài chính công ty cho tới bảo hiểu hay ngân hàng...., bác nhầm rồi[/QUOTE]
Ở nuớc ngoài họ dạy trẻ em môn Lịch sử tiền tệ từ bé, còn VN thì mình ... chưa thấy
Thiếu "tiền ảo": Bitcoin, Paypal, Check nên chưa thể gọi là "Lịch sử" được.

Dù sao cũng cảm ơn tác giả với một số khía cạnh về tiền bạc 😃
nhìn mỏi cả mắt 😔
VN có tờ mệnh giá 30 đồng 😁 Vãi cả tiền .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019