[Infographic] Lợi ích của việc tắm bằng nước ấm và nước lạnh

ND Minh Đức
9/3/2016 7:51Phản hồi: 114
[Infographic] Lợi ích của việc tắm bằng nước ấm và nước lạnh
Tùy vào nhiệt độ nước tắm là ấm hoặc lạnh mà cơ thể của chúng ta sẽ nhận được những lợi ích rất khác nhau khi đi tắm chứ không chỉ đơn thuần là giúp cơ thể được sạch sẽ. Nếu như tắm nước lạnh giúp tăng cường miễn dịch, tỉnh táo, phòng cảm lạnh,... thì việc tắm nước ấm lại giúp cơ thể thả lõng, giãn cơ, giảm sưng, giảm đau nửa đầu,... Infographic dưới đây sẽ giúp chúng ta có được cái nhìn tổng quát hơn về sự khác nhau giữa tắm nước ấm và lạnh, từ đó có lựa chọn tốt hơn nhé. Chúc vui.

Tham khảo SO
114 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

My 3D
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vậy nên kết hợp sáng tắm nước lạnh, tối nước nóng, và uống thêm cốc trà sữa 😃
@My 3D Uống thêm cốc trà sữa trân châu hả 😁
mossgreen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@My 3D đọc xong bà suy nghĩ giống bác, định comment thấy bác comment rầu, like bác kái. Kakakka
@My 3D Sáng - mạnh ai nấy tắm; Tối - tắm cùng nhau (có sẳn hai bình sữa).
Kall4Me
TÍCH CỰC
8 năm
Mình tắm cả 2, ở nhà thì nóng, ở trọ thì lạnh
duongct
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thường thì người châu Á nghĩ tắm là cho sạch chứ không phải tắm để thư giãn, trong khi đó tắm là một cách thư giãn cực kỳ tốt
Hợp wp
TÍCH CỰC
8 năm
@Thach_Bao trong phim nhật cũng nhiều cảnh trong phòng tắm lắm =))
@duongct Suy nghĩ sính ngoại của 1 người thiếu hiểu biết.
Mình ở Đức bao nhiêu năm nay thì thấy con nít được dạy tắm cho sạch.
Còn theo bạn thì chắc ở châu Á, vua chúa ngày xưa tắm chỉ cho sạch chắc.
Suy nghĩ cho sạch hay thư dãn là tuỳ từng người, đừng lôi văn hoá vào.
huck23
TÍCH CỰC
8 năm
@duongct Ồ, đấy là bác thấy vậy theo cách nhìn hạn hẹp của bác thôi! Người châu á mới là bậc thầy của "tắm" nhé!
Nếu ở phương tây từ thời Là Mã có những nhà tắm công cộng cộng mang tính thư giãn, thì ở châu Áo trước công nguyên ngta đã biết tắm hoặc xông hơi để chữa bệnh, điều hòa khí huyết... vẫn vẫn. ..
Đừng cái gì cũng Tây là nhất nhé! Việt Năm cũng có tắm lá dân tộc nhá =)))))))))
trieu04
TÍCH CỰC
8 năm
Mùa đông miền Bắc tắm nước lạnh vào buổi tối chỉ có nhập viện gấp :mad:
trieu04
TÍCH CỰC
8 năm
@vũ_tú_inh hồi còn sv mình cũng vậy đó, tháng tắm có 3 4 lần thôi à, về quê thì có tía má đun nước nóng cho tắm thôi 😃
men_or_baby
ĐẠI BÀNG
8 năm
@doantatthang Chuẩn đấy ạ. Tây họ có lễ hội tắm đầu xuân khi băng ms tan ra (0 độ C). Ở mình ms 20 độ mà đã kêu rét ầm ỹ lên rồi ấy. Tuy nhiên tập phải từ từ cho quen, không là sưng phổi có ngày 😃
hieukon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@david dinh Đúng r, như tập gym xong ở mấy chỗ cao cấp có cái bể tĩnh lạnh (ronaldo với các cầu thủ hay ngâm sau khi tập luyện) để săn cơ với thư giãn, mới vào lạnh nhưng ngâm nửa phút trở lên là ko muốn ra nữa, sướng quá
vũ_tú_inh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@trieu04 e thì khác, hôm nào dưới 10 độ e mới tắm 3 ngày 1, còn bt toàn 2 :3
Hồi sinh viên tắm nước lạnh quanh năm - kể cả mùa đông.
Bây giờ chịu rồi, hơi lạnh tí là ko chịu đc 😔
betalu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dunghoangit Sao giống mình vậy 😁:D:D
taitus
ĐẠI BÀNG
8 năm
hồi c3 vs đại học thường xuyên tắm nước lạnh dù trời lạnh đến mấy. nhưng giờ tâm lý ngại nên thi thoảng mới tắm. nhưng mà khi tắm nước nóng thì cũng chỉ vòi nước sao cho độ nóng vừa đủ 😃

tắm nước lạnh xong thấy người khỏe lắm, tỉnh táo hẳn luôn

lâu nay vẫn duy trì thói quen tắm buổi sáng, nhất là đêm nào người mệt mỏi, uống bia rượu thì kiểu j cũng phải tắm 1 lúc thì thấy người thay đổi trạng thái luôn, khỏe, phấn chấn, bao nhiêu uể oải tan biến hết sạch 😃
caoanh666
ĐẠI BÀNG
8 năm
nước lạnh là nước từ 20-30 độ, nước nóng là trên 40 độ.
t0mcat
ĐẠI BÀNG
8 năm
@caoanh666 bạn dùng nước 40 độ trở lên là làm lông chứ đâu phải tắm
ONE NO!
TÍCH CỰC
8 năm
trưa tắm lạnh( nếu ở nhà ) tối tắm nóng
thể thao xong thì nước lạnh, ngồi nhà chơi thì nước nóng :p
sonphamhy
ĐẠI BÀNG
8 năm
tắm nước nóng rồi tráng người bằng nước lạnh
@sonphamhy :eek: thường ngược lại chớ bác
@sonphamhy chuẩn CMNR ạ
Không tắm bằng bồn, vòi hoa sen mà tắm bằng gáo dừa múc xối thì lợi ích ntn? 😔
@qimqim Chẩn rồi mình đang là sinh viên toàn gáo và xô thôi... vòi hoa sen loại bỏ độc tố còn gội bằng xô thì bố độc tố cũng sợ :p:p:p
@qimqim cái này khó 😆)))
Phuc2oi
TÍCH CỰC
8 năm
Mùa đông vừa rồi chỉ hôm 30 tết là tắm nc nóng cho người sạch sẽ, còn lại nc lạnh. Lúc đầu hơi ngại nhưng tắm xong thấy ngon hẳn, như kiểu f5 vậy. Cái câu cảm sốt ko dc tắm nc lạnh của ông bà nói chắc mình phải xem lại 😃
ah mình miền bắc :v
Mẹ mình chỉ mình từ nhỏ, đừng để nước dội thẳng vào lưng lúc tắm, đừng tắm quá khuya, lưng thì lau bằng khăn, đảm bảo sẽ rất rất ít khi bị cảm nóng lạnh hay ho , sổ mũi
Mình tắm nước nóng, xong dội vài gáo nước lạnh, cảm gần chết
hehe1110j
TÍCH CỰC
8 năm
@cutamthat Bạn tắm nc nóng xong lỗ chân lông mở ra,rồi làm vài gáo nc lạnh nó nhiễm lạnh vào người..k cảm hơi phí
@hehe1110j Tắm cái đó tốt mà bác. Người ta gọi là tắm âm dương. Tốt cho đề kháng. Mình vẫn luyện tập hàng ngày.
tắm vậy nước nào cho đủ 😆
tnt_nz
TÍCH CỰC
8 năm
bài viết hữu ích, như vậy từ giờ trở đi, mỗi lần tắm sẽ tắm 2 lần. 1 lần nước nóng, và 1 lần nước lạnh vậy.
vatlitre
TÍCH CỰC
8 năm
các bác cho hỏi tắm khô có lợi ích gì
trongvuneu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vatlitre Đỡ tốn nước 😁
DäuGäucaca
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sau khi đọc báo tắm nước nóng làm ảnh hưởng chất lượng "trung tình" em đã tắm nước lạnh, dù mưa giông bão tố, lạnh lắm thì nhịn, ở dơ sống lâu.. 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019