[Infographic] Năm mươi sự thật về đôi mắt

BaroTo
11/6/2014 3:32Phản hồi: 85
[Infographic] Năm mươi sự thật về đôi mắt

Không chỉ với con người mà đối với bất kì sinh vật nào, đôi mắt đóng vai trò vô cùng quan trọng trong cuộc sống. Đôi mắt giúp con người cảm nhận về thế giới quan một cách rõ ràng, sinh động, giúp quá trình lao động, vui chơi, giải trí của con người diễn ra một cách thuận tiện và thú vị hơn. Đối với sinh vật, đôi mắt giúp chúng di chuyển, kiếm mồi, phòng vệ,…

Cấu tạo và hoạt động của đôi mắt do đó cũng khác với những bộ phận khác trên cơ thể. Mắt luôn được kích hoạt 24/7 và sử dụng hết 65% năng lượng của não bộ. Nhiều những sự thật thú vị khác về đôi mắt được bật mí trong Infographic dưới đây.

50 su that thu vi ve doi mat.png

Nguồn: Pinterest
85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hien0609
ĐẠI BÀNG
10 năm
đồng tử mắt mình cũng mở rất rộng khi mới mua điện thoại mới
@hien0609 đồng tử lại không phải là bộ phận duy nhất của mình biến đổi kích cỡ khi mới thấy avatar của bạn 😔:p
sao không thấy nói về sharingan nhỉ
@phucnguyen6554 Vậy thì nói nốt về Rinnegan và Bạch nhãn đi 😁 sasuke_troll_by_ladygt93-d49ta28.gif
killpeople
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cứ 12 người đàn ông thì có 1 người mù màu mà từ lúc em học cấp 2 đến giờ chưa thấy ông nào ở lớp khoe mù màu cả :p
Cứ tưởng cướp biene đeo cái che mắt cho gấu chứ,ai ngờ có công dụng như vậy
benraiso
ĐẠI BÀNG
10 năm
số 11: 12 thằng thì có 1 thằng mù màu,đúng ko vậy?! Nghi wá..
ko lẽ cứ 1 lớp có 3,4 thằng mù màu?!
Bài dịch rất chất lượng😃
mù màu thì chắc bị 1 màu hay sao đó
chứ 12 người mà 1 người mù màu thì ảo tung chảo
nhl41slay
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có ai đọc xong cái 29 thì chớp mắt thử như mình ko? 😁
@nhl41slay Mình không thể chớp 5 cái/1s được, ai làm được không? Cái này hơi ảo một chút :D
phat277
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kenny81_hp được chứ bác ;)
@kenny81_hp em cũng ko đc @@
Mình có thể chớp được hơn 5 lần :v
luxury1809
ĐẠI BÀNG
10 năm
Khá hay !
cái cuối cùng ko nhịn cười đc 😁
Còn khi tia gái thì mắt mình mở hết 100% =))
@Dark Infinity Mở hết khẩu để xoá phông haaa.
Sonbacca
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cứ 12 người đàn ông có 1 người mù màu. Chắc chủ thớt nhầm chứ riêng em là em không tin.
@Sonbacca Ý nói xác suất mà ban.
jackle
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Sonbacca Có thể mù màu ở đây là mù 1 số màu như: Tím đậm, xanh lá, xanh dương đậm ... 02 thèn em vợ và anh vợ của mình bị mù 1 -2 những màu bên trên.
E có quen 1 bác mắt lác, nói chuyện với mình mà cứ nhìn đi đâu ý, 😁
Anhbien
TÍCH CỰC
10 năm
Mình chưa thấy đứa nào bảo mình bị mù màu cả , kết cái cuối
hieu_jack
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Anhbien Do kiến thức của bạn thôi, khái niệm về mù màu bạn không hiểu. Mù màu không phải nhìn mọi thứ trở nên đen trắng, mà là chẳng hạn họ coi màu tím và màu xanh là như nhau, muốn kiểm tra mù màu thì phải có bài test. Trẻ em các nước phát triển thường được kiểm tra mù màu từ rất sớm, quan trọng như là nhóm máu vậy. Còn nước ta thì ... thú thật 26 tuổi rồi mình chưa biết mình thuộc nhóm máu gì, hơi xấu hổ một tý 😔
@hieu_jack Bác nói tới 2 mấy tuổi mà chưa biết nhóm máu làm mình nhớ đến cái vụ mình nặng có 48kg mà cũng ráng đi hiến máu xem thuộc cái thể loại máu nào, nhưng mà nhọ thay, đến nay đã mấy tháng rồi mà chẳng thấy trường nó thông báo gì cả, trong khi đợt trước thì nó lại có :(
Có 1 thí nghiệm nhỏ khá vui để xác định điểm mù của mắt: Nhắm 1 mắt lại, giơ 2 ngón tay ra phía trước mặt khoảng 30cm. Nhìn ngón tay bên trái bằng mắt phải (hoặc ngược lại), rồi di chuyển từ từ ngón tay còn lại đến khi thấy có 1 điểm bị biến mất 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019