[Infographic] Ngủ như thế nào là đúng cách?

BaroTo
3/8/2013 3:3Phản hồi: 196
[Infographic] Ngủ như thế nào là đúng cách?

Ngủ là một hoạt động tự nhiên theo định kỳ mà những cảm giác và vận động tạm thời bị hoãn lại một cách tương đối, với đặc điểm dễ nhận thấy là cơ thể bất tỉnh hoàn toàn hoặc một phần và sự bất động của gần như hầu hết các cơ bắp. Nó được phân biệt với sự tỉnh táo bằng khả năng giảm các phản ứng ứng với sự kích thích, và nó dễ dàng bị chấm dứt hơn so với ngủ đông hoặc hôn mê.

Ngủ đủ giấc là phần quan trọng không thể thiếu cho một lối sống lành mạnh. Giấc ngủ giúp bạn cảm thấy khỏe hơn. Tuy nhiên, tầm quan trọng của giấc ngủ còn chứa đựng nhiều lợi ích bất ngờ khác như cải thiện trí nhớ, hạn chế bệnh tật, thúc đẩy sáng tạo, nâng cao hiệu suất của bản thân, tăng sự tập trung… Ngoài ra giấc ngủ sâu và đủ còn có ích lợi cho nhan sắc của chị em phụ nữ như: trọng lượng khỏe mạnh, giảm căng thẳng, xóa bỏ trầm cảm, xua đuổi quầng thâm dưới mắt, tóc khỏe, mắt đẹp, bổ sung dinh dưỡng cho da.

Thế nhưng ngủ nhiều quá cũng gây ảnh hưởng đến sức khỏe. Theo nghiên cứu của các chuyên gia cho thấy rằng ở những người trưởng thành, việc ngủ nhiều hơn 8 tiếng mỗi đêm thì nguy cơ tử vong trong vòng 11 – 17 năm tới cao gấp hai lần so với những người chỉ ngủ đủ 7 - 8 tiếng.

Trong infographic dưới đây, mình sẽ mang đến bạn vài bí quyết để có giấc ngủ ngon, cũng như thời gian ngủ cần và đủ theo từng độ tuổi khác nhau.

Ngu nhu the nao la dung cach.png

Nguồn: livelovespa
196 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình toàn làm sai 😔 chẳng trách ng cứ còm nhom
@gavailinhhon đồng cảm 😔
@gavailinhhon Rống mèn....😆
@gavailinhhon thức khuya mới tăng cân đó bạn 😃
Ngày mình ngủ có 2 tiếng .... đêm quất thêm 8 tiếng nữa, chẳn 1 chục 😁
@phuocthanh234566 y chang
@phuocthanh234566 Em dc ngủ không băng 1 nửa bác

Gửi từ GT-I9505 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
@phuocthanh234566 Từ dạo chuyển việc mình ngủ có 5-5h rưỡi tiếng 1 ngày trong khi ngày nào cũng tập thể thao ầm ầm... Thế nên sáng dậy bải hoải, liên tục đi làm muộn...

Bác thật hạnh phúc..!
truclucky88
ĐẠI BÀNG
11 năm
Oh , đọc xog mới thấy mình ngủ sai nhiều , thanks chủ thớt

nexus 7 tinhte
Mình thức cả ngày 😔
@htevn cố gắng chi cho nó 20 phút bác ah. ngủ cả đêm là dc. 😃
duc.ht
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ngủ cũng như ăn thôi.Không thể bữa nay nhịn mà bữa sau ăn bù gấp đôi được.Cái gì nhiều quá cũng không tốt 😁
sophia8x
TÍCH CỰC
11 năm
@duc.ht ngủ đứng sau ăn trong tứ khoái mà. sao giống dc :D
@sophia8x cho em hỏi ngủ trong tứ khoái có ngủ với ăn rồi thế còn 2 cái khoái còn lại là gì ạ ?
sophia8x
TÍCH CỰC
11 năm
@ntanh2911 Google đi bạn, nếu nhớ k lầm là ăn, ngủ, đụ, ỉa. có vần với nhau đàng hoàng nhưng các báo k dám viết vậy đã làm giảm đi ý nghĩa hết 5 phần. 😁
Ngủ đúng cách à? Thì cứ 69, vác cày qua núi, tiều phu đốn củi là đúng cách chứ có gì đâu mà phức tạp =))

Sent from my LT26i using Tinhte.vn
Tai Cụp
TÍCH CỰC
11 năm
@viettien_milo Lạy thánh
@viettien_milo Đó là cách gì vậy bạn ?
Ngủ nên nhắm mắt mới đúng cách.
Tui dung iphone5 nghe nhạc bằng tai nghe beat ngủ ngon tuyệt
@alphi Nó không biết mùi của phân đâu, đừng nói vô ích, nhìn đứa nào cầm cái iphone là biết rồi
@loveapp Ifan đc mấy người chịu bỏ tiền mua app hả bạn
@loveapp Có con iphone ghẻ mà huyênh hoang thế nhỉ .Lôi nghe nhạc ra mà chê sony người ta ko nhổ vào mặt là may bass thì yếu treble thì ảo còn cái tai beats của mày tao cần cái tai 700k của sony đủ cho mày biến tg mình mày có beats ak lởm khởm có hơn củ mà oai nhỉ
lamchanhuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@loveapp bác giống e vậy . mà em dùng ip4 thôi 😁
Thiếu một điều ko kém quan trọng:

Các bạn nên nhắm mắt khi ngủ!
@Táo lon Có một số ngủ mở mắt bác ơi...có thằng bạn ngủ nhìn kinh.

SONY using tinhte.vn
shakaro
TÍCH CỰC
11 năm
Mình thì đêm không ăn, ngày không ngủ.
mình nằm phải nghe tai phone thì mới ngủ được ;) có tật đắp mền mà bật quạt 😁ghét nằm máy lạnh 😕 thế có bình thường hông ta ....????? 😕

>> Có khi nào trên dòng đời tấp nập , ta vô tình vấp phải cục...iPhone 5 <<
@Tèo bánh bèo Hi.ngại quá cơ..
@Tèo bánh bèo like cho chung sở thích,

>> còn cục iphone 5 thì em vấp trong quán rồi <<
neverman11
ĐẠI BÀNG
11 năm
@loveapp cái này thức chứ ngủ gì nổi 😁
Scorpion88
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Tèo bánh bèo thím này giống mình phết.nhưng mà dạo này chuyển qua xài máy lạnh nên chịu quạt ko đc rồi.hehe
Lúc còn sống mình ngủ có 3 tiếng 1 ngày @@
@netnguyenvsic Chết rồi mà vẫn comment đc. :eek::eek:

Sent from my LG-F260S using Tinhte.vn
carotmen
TÍCH CỰC
11 năm
@netnguyenvsic dưới đó cũng có in tẹc nét hả ???:p
Nhiệt độ 18-22 độ ko hợp với VN lắm, 30 độ là đep.
Chủ thớt nên xem lại
@tuancaca1133 vậy vẫn còn nóng lém
@tuancaca1133 30 độ ban đêm là oi bức làm sao ngủ được bạn? tầm 25-26 độ thôi, nóng quá cũng khó ngủ
Bài viết rất hay và hữu ích . Mình nghĩ rằng , muốn có sức khỏe tốt chúng ta cần phải :

" Sống vui - ăn lành - ngủ đủ - và tập thể dục thể thao đều đặn "
@phuocthanh234566 Bổ xung thêm....."Tình dục tuần 7 lần,mỗi lần 1 em mới toe.." thế mới trường tồn đươc....:rolleyes:
Mình đêm thức khuya ngủ ngày, chán
em ngủ phải có Ngọc Trinh kế bên mới ngủ được😁 Do-lot-Ngoc-Trinh-1.jpg
Gladi@t0K
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ruacontrenbien Nằm bên NT mà ngủ thì quả là phí đi một kiếp người. Em là thức suốt....
Bác bị tẻo tèo teo roài...
ngoclu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ruacontrenbien thik nhỉ :D cũng muốn lắm :D
@ruacontrenbien Bác ngũ mà cũng cao cấp quá, cái này em cũng muốn nhưng chịu không có "khả năng VNĐ"
@ruacontrenbien --> Bác này có lẽ nên được mệnh danh là "vô miên nhân" (tức là người không ngủ)
mandymua
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình toàn 6 tiếng:|
ngày mình ngủ 2 tiếng. đêm ngủ 7 tiếng, vậy là cũng đủ=)))))))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019