Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Infographic] Những lỗi phạt XE MÁY thường gặp theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP

Nam Air
20/6/2020 8:18Phản hồi: 147
[Infographic] Những lỗi phạt XE MÁY thường gặp theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP
Ngày 30/12/2019, Thủ tướng ban hành Nghị định 100 để thay thế cho Nghị định số 46/2016/NĐ-CP, mình có trích một số thông tin trong Nghị định 100 này trong mục giao thông để làm cái Infographic về các mức phạt lỗi xe máy thường gặp, mời anh em tham khảo để chú ý hơn khi tham gia giao thông nha.

147 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

THONG_PQ
TÍCH CỰC
4 năm
Xe máy và ô tô đều là phương tiện giao thông
Vụ quên mang giấy tờ là rõ nhất. Đều là quên mà.
Mắc mớ gì cứ ô tô là luôn phạt nặng hơn?
Lẽ nào ở xứ ta suy nghĩ đi ô tô là auto-giàu?
@ChipHero Tớ nhầm, công ty phần mềm được ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp mấy năm đầu thì phải
hAhaa~
ĐẠI BÀNG
4 năm
@THONG_PQ đến chịu suy nghĩ của bác...
Mr.ZP
TÍCH CỰC
4 năm
@THONG_PQ Đơn giản vì giá trị xe nó khác nhau thì mọi thứ liên quan đến nó cũng khác. Nếu cảm thấy ko đúng thì có thể chạy xe máy mà, đâu ai ép 😐
boysr
ĐẠI BÀNG
4 năm
@THONG_PQ nó khác kể cả phí ra biển số roài ,con xe to nguy hiểm nhìu hơn con xe nhỏ
Cái số 1 và 8 chả bao giờ thấy phạt thì phải. Cái số 16 chắc phạt ở đường quốc lộ thôi chứ nội đô cũng chả phải lo
@sskkb Số 1 là thường xuyên luôn đó bác. Số 8 ra ql nhiều người bị hỏi thăm suốt.
@sskkb Có thì vẫn có, nhưng nước chảy chỗ trũng, các anh cũng phải lựa lỗi mà phạt, phạt cứ dưới 200k đóng phạt tại chỗ sao làm tiền được 😁 trong khi mất lỗi không mũ, quên xi nhan vượt đèn dễ bắt hơn nhiều
@Hồ vi từ 86 Thế hả, mình thấy hay bị bắt lỗi số 2 khi rẽ mà ko xi nhan, chứ chuyển làn ko xi nhan mình mới thấy có oto bị tóm
@sskkb Nó phạt nóng nhé. Gọi lại toàn hỏi mày có nhiêu tiền 😃 sg ăn vkl ra
Mr_Teaplus
TÍCH CỰC
4 năm
@sskkb cái số 8 ít phạt vì cơ bản đường ở mình đa số chỉ dành 1 lane cho xe máy, bị phạt nhiều là số 9 đó bác, đè vạch liền là bị ăn biên bản ngay.
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Cảm ơn bác đã chia sẻ
zenkiboy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chà vượt đèn vàng phạt luôn à . Mà cứ phạt vậy đi cho người dân sợ mà đi dúng luật . Để tiến đến nước văn minh hơn . Mà mấy anh Bồ câu cũng đừng phạt ẩu là được
Mr.ZP
TÍCH CỰC
4 năm
@zenkiboy Phạt đúng theo quy trình hết nhé bác ơi 😂
@zenkiboy Quan trọng là phải phạt tất cả trường hợp vi phạm luôn, phải dùng Camera phạt không bỏ xót
thebells84
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cả nhà cho mình hỏi về phần kính chiếu hậu của xe máy ạ! Luật là không có kính chiếu hậu thì bị phạt 100k-200k,nếu chỉ gắn 1 kính bên trái (kính chuẩn) thì có bị phạt không nhỉ? Mong cả nhà thông não giúp em ạ!
huyden91
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Kelvin1992 Đường đông thì xếp hàng từ từ đi, bon chen luồng lách chi vậy
Mr.ZP
TÍCH CỰC
4 năm
@Baby-kool Như bạn nói, quan trọng là cách mình sử dụng thôi. Mình để gương dọc nhìn vẫn thoải mái, nhìn thấy xe sau. Thậm chí nhìn thấy đc mặt của thanh niên hay ninja lead nào đó muốn bon chen lên😅
Mr.ZP
TÍCH CỰC
4 năm
@huyden91 Nick name ghi năm 92 rùi cũng ko nhỏ gì... Mà chạy thích luồng lách thì hiểu rùi hén 🤣
THONG_PQ
TÍCH CỰC
4 năm
@Eldimio Hoàn toàn đồng ý vụ gắn đủ 2 gương.
Quan điểm cá nhân mình thấy các bạn gỡ bớt 1 gương là bậy rồi. Gương bên phải là để rẽ phải và quan sát bên phải.
Cứ tháo ra rồi mỗi lần rẽ lại xoay cổ với giơ tay chi cho mất an toàn.
Một số bác tháo gương zin, gắn gương kiểu nhỏ tí các loại, nhìn vô chã thấy cái qq gì hết.
Số đông hay gắn 1 gương(trái) nhưng số đông thì không có nghĩa là luôn đúng.
Nhà sản xuất họ thiết kế ra là theo công thái và có ý đồ hết rồi, có độ thì độ vẫn giữ được công năng, chứ tháo ra là bậy.
Cám ơn mod
Tất cả mấy cái kia đều tránh được, vì tự bản thân mình đã có suy nghĩ rồi, trừ khi cố tính mới dính lỗi thôi. Duy có cái số 2 là dễ dính vì hay quên, đặc biệt là rẽ phải. Rẽ trái thì auto tự bật để xe sau biết mà né nhưng rẽ phải ít bị vướng xe sau nên mấy lần quên, và có lần vừa rẽ xong lù lù tốp công an.
Việt nam luật giao thông là nặng nhất và nhiều nhất thế giới. Nhưng mọi người vẫn ko chấp hành. Muôn đời vẫn thua thiệt thế giới về ý thức và trách nhiệm. Chỉ nghĩ bản thân thôi haizzz
vietduc93z
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chưa phải đi tù vì vượt đèn đỏ thì chưa phải là nặng nhé =))
@SuzukiAxeloHPcity Đồng ý với bác. Phải làm thật gắt thì mới giải quyết được tình hình hiện tại. Làm gương 1 vài lần là tất cả sẽ phải theo luật lệ thôi.
Bỏ bớt những chuong trình vô bổ để phổ biến luật cho mọi người biết.
DearGodVN
TÍCH CỰC
4 năm
@quangbinhpc113 Mình thì thấy ý thức người tham gia giao thông là một phần nhưng quan trọng nhất là phải ở cơ quan chức năng làm nghiêm được đến đâu
@quangbinhpc113 Giọng cmt giống mấy ông bên vnexpress, cái gì động đến VN là nhất này nhất nọ. Có tất cả 198 nước và vùng lãnh thổ, trừ khi bạn chỉ ra được số liệu chứ chả có cái gì nhất ở đây cả 😆.
MyLove0509
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ko xi nhan phạt nặng thế các bác chán
Mr.ZP
TÍCH CỰC
4 năm
@MyLove0509 Phạt cho nhớ cho chừa cái tật quên ấy
phạt là 1 chuyện nhưng tiêu cực quá là nhiều , ai ở trong những nhóm học luật giao thông cũng đủ hiểu
@hoanghung.tb Vậy hãy xung phong đóng phạt để ko xảy ra tiêu cực
2Tek.vn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoanghung.tb toàn chạy láo, xong lúc bị bắt xin năn nỉ, về nhà lên mạng chửi đổng 😆.
@2Tek.vn 2 bạn cứ tìm vài nhóm luật GT ở facebook nhé vào đó sẽ hiểu , xin lỗi chứ mình bây giờ muốn được vẫy mà không vẫy ấy chứ , mặc dù có đi sai nhưng đâu có vẫy , nếu vẫy thì hay quá
DearGodVN
TÍCH CỰC
4 năm
@2Tek.vn Phải chửi cả thằng đưa hối lộ và thằng nhận hối lộ bạn ạ. Bọn chạy láo, năn nỉ, đưa tiền với cả những csgt biến chất nhận tiền nữa
2Tek.vn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoanghung.tb Mình từng trong các nhóm luật, suốt ngày thấy mấy người đó chửi csgt núp lùm, suốt ngày họ ị lên luật mà làm như họ đúng
YABO
TÍCH CỰC
4 năm
Mình nghĩ nên tăng mức phạt số 6 lên thành 2-3tr
Phạt tiền thì được nhưng mình ghét nhất là bị giữ xe, giữ bằng...không có in bill nộp phạt tại chỗ hoặc nộp online, hôm sau lại phải chạy lên đồn cảnh sát giao thông nộp phạt để lấy xe, lấy bằng...ví dụ đi tỉnh nào mà lỡ vi phạm thì coi như vỡ kế hoạch đi chuyển !
@Vuong Hua Nên giờ mới có đóng phạt trực tuyến rồi đó bác
Cái khung hình phạt nồng độ cồn sao có nhiều mức thế nhỉ, chỉ cần có cồn là phạt thôi phân ra các mốc làm gì. Luật ra để làm tiền thôi, trò hề của lũ quản lí.
@Pentanol Đối vs xe máy khác nha ông, ông đi oto thì chỉ cần có là phạt rồi
2Tek.vn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@NamDoLa_V.I.P xe máy có nồng độ trong khi thở là phạt nhé, cập nhật lại luật đi bạn. 😃 Oto thì từ lâu còn xe máy cũng vừa áp dụng rồi
pta1106
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vượt đèn vàng phạt như đèn đỏ thì cây đèn giao thông cần gì đèn vàng nữa.
@pta1106 Đèn vàng để bạn biết đến lúc phải giảm tốc độ để dừng , hình như đang có dự luật cho vượt đèn vàng thì phải
pta1106
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangduong-lgc Đèn vàng báo hiệu sắp thay đổi tín hiệu tức là nếu đang gần vạch dừng và tốc độ đang cao thì chạy qua luôn chứ sao dừng kịp. Mà nếu bị phạt vì vượt đèn vàng lúc đó là quá vô lý, csgt sẽ lợi dụng để phạt
@ ict
TÍCH CỰC
4 năm
@pta1106 Trước khi chuyển sang đèn vàng thì có đèn xanh báo cho bạn biết rồi, chỉ có bác không để ý đến đèn thôi. Khi đi qua vạch dừng mà đèn xanh chuyển sang đèn vàng thì đi luôn chứ dừng gì nữa.
@pta1106 Cần chứ, cần để nuốt tiền của dân thôi. Tác dụng của đèn vàng rất đơn giản là nó giúp giảm tốc và qua sát. Giả sử đèn chỉ còn 2 màu là xanh và đỏ và không có bộ đếm thì lúc bạn đi đến ngã tư với tốc độ 40km/h đùng 1 cái xanh chuyển qua đỏ bạn phanh lại không nổi đâu. Lúc đó là tác dụng của đèn vàng. Nhưng những thẳng ngồi máy lạnh ra luật hút $ của dân thì không thích thế, đèn vàng cũng như đèn đỏ vượt là phạt tất. Nhưng chúng nó cũng không dám bỏ hẳn đèn vàng để lừa dân thu $ thôi, bẫy ấy mà.
@Pentanol Đây luật của Úc nhé, vượt đèn vàng phạt y như vượt đèn đỏ. Chắc bên đó cũng học mình hút tiền của dân ha? 😃
https://www.criminaldefencelawyers.com.au/blog/what-are-the-penalties-for-driving-through-a-yellow-or-amber-traffic-light-in-nsw/
vitaminmi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tại sao luôn là mức phạt từ X - Y khi không bị phụ thuộc vào mức độ lỗi?
Vd: không mang bằng lái phạt 100-200 mà không phải cố định luôn 1 mức
tuandung92
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vitaminmi đúng bác ạ.. thường mấy thằng nó sẽ báo luôn mức cao nhất... nên cố định luôn
@vitaminmi Cái này tùy mức độ xin xỏ của bạn để giảm khung hình phạt thôi, nhưng thường là max khung.
Eldimio
CAO CẤP
4 năm
@vitaminmi Thái độ lồi lõm thì kịch khung, người có tình tiết giảm nhẹ thì phạt nhẹ nhất.
Sewny
ĐẠI BÀNG
4 năm
nếu xe máy dùng 1 kính thì có bị phạt không?
tuandung92
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Sewny bên trái thì không bị bạn nhé.
Sewny
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tuandung.no1 xe e của bố truyền lại nó có mỗi gương bên trái lũ bạn cứ cãi ra là bị c.a hốt nhưng e bảo bên trái thì k lo
Mr.ZP
TÍCH CỰC
4 năm
@Sewny Dùng 1 bên kính trái cũng được, mà cái quan trọng là cái gương đó có xài ko? Hay chỉ dùng làm kiểng để soi nhổ râu? Nặn mụn, vuốt tóc của 1 số thành phần!
Sewny
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Mr.ZP 😆 bạn em nhiều đứa cái kính mà nó cứ quay ngược quay xuôi k cố định dc nhìn mà buồn cười 😃)
Mr.ZP
TÍCH CỰC
4 năm
@Sewny Mấy ng ấy làm gì có bao giờ biết xài gương chiếu hậu đâu. Gắn làm trang trí tránh bị phạt thôi.
Mình hay đeo tai nghe ( nghe nhạc) khi đi xe máy , mấy lần qua chốt đều kg bị tuýt vào chắc do đi ware
@hoangduong-lgc Đầu tư 1 con dac nghe cho nó sang chảnh, có bị tuýt vào nói đây là máy trợ thính vì nó không giống điện thoại hay mp3.
Phạt nhẹ như vậy cũng không làm cho ý thức tham gia giao thông tăng lên, phải phạt nặng hơn và buộc phải học lại luật .
lấn vạch nét đứt để vượt xe máy có bị phạt k các bác
@pengoccmg Phải bật xi-nhan giống như mục số 1 đó bác.
@pengoccmg Xi nhan trước khi lấn nhé, nó thuộc về chuyển lane rồi bạn
@Nam Air ý là e chạy xe máy cũng phải xi nhan hả bác
@pengoccmg xe nào cũng nên vậy hết để hạn chế tai nạn cho bản thân và người khác bạn à
@Nam Air dạ. cảm ơn bác nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019