[Infographic] Phương pháp ngủ đa pha giúp bạn có nhiều thời gian hơn trong ngày

BaroTo
14/8/2022 10:42Phản hồi: 57
57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mr. Kupo
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nên thử nhiều phương pháp ngủ khác nhau để biết bản thân mình phù hợp với kiểu nào
Hyper But
TÍCH CỰC
2 năm
Mình thì mệt lúc nào ngủ lúc đó, tùy theo thể trạng của từng người sẽ tốt nhất
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
Mình thuộc kiểu ngủ dị hơn mọi người xíu:
Tối mình ngủ 2h-6h (4 tiếng)
Sau khi vệ sinh cá nhân, mở cửa, dắt xe ra sẵn thì mình ngủ thêm 30 phút mới đi làm
Buổi trưa ngủ thêm 30 phút từ ~12h50-13h20
>> tổng thời gian ngủ 5 giờ mỗi ngày vẫn không mệt mỏi hay mất tập trung gì hết ^_^
BACkJ5
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ko có tính thực dụng
Đa phần đều ngủ đơn pha
batieCA
ĐẠI BÀNG
2 năm
Công việc tự do sáng tạo thì có thể đa pha được, như mình chắc chỉ có đơn pha.
Mình thì cứ khi nào làm nháy xong là phải ngủ.
Tùy thôi chứ kiểu người mà nằm lăn lộn 1h mới ngủ được thì cứ ngủ 10h sáng dậy 5h hoặc 6h thể dục cho lành...
tieu.ngao
TÍCH CỰC
2 năm
tôi thấy hơi xàm
KyleGuy
TÍCH CỰC
2 năm
Lợi thì lợi hơn thật nhưng mà khó làm đc. Trừ khi làm việc quá mệt mỏi thì mới làm đc, chứ bt dễ j vào giấc ngủ đc, 20' chưa kịp ngủ đã hết rồi
KaiStone
ĐẠI BÀNG
2 năm
Các cụ thì có câu "Người ngủ 3 giấc mạng mỏng hơn giấy", chả biết thế nào. Mình ko phải người bận rộn nhưng ko thích phí thời gian cho việc ngủ, và không bận rộn nhưng mình có nhiều thứ cần làm nên rất muốn có thêm thời gian. Oái oăm là mình cần ngủ rất nhiều, mỗi ngày tầm 10-12 tiếng mới có thể giữ đầu óc tỉnh táo. Mặc dù mình ngủ sâu và vào giấc ngủ rất nhanh.
duyan212
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nếu cả thế giới ngủ đa pha thì tuyệt.
Còn riêng một mình làm thì chả giống ai, chả chơi được với ai , chả công ty nào nhận, làm 1 lúc em xin đi ngủ 1 lát.
Cười vô mặt
lygjaquan
ĐẠI BÀNG
2 năm
Lúc trước do đặc thù công việc nên mình ngủ từ 11 hoặc 12h trưa đến 3 hoặc 4h chiều. Sau đó là tranh thủ ngủ khi di chuyển trên taxi hoặc máy bay. Sau 2 tháng mặt mũi cứ ngu ngu đờ đẫn cả ra : ))
anhmk95
TÍCH CỰC
2 năm
thử cái này từ 10 năm trước. Từ hồi còn đi học. Kết quả :
Lệch nhịp sinh hoạt với gia đình, học tập và làm việc với xã hội
Luôn có cảm giác căng mắt
Mụn mọc nhiều hơn gấp 3 lần
Có cảm giác nhói ngực như sắp đột quỵ
Cơ bắp thì mỏi nhức vì não có thể tỉnh táo....Còn cơ thể chưa kịp thải độc tố hết và tái tạo lại
Có lẽ phương pháp này có thể phù hợp với những người có khả năng đặc biệt. Như cụ Davinci chẳng hạn 😁
kieuminhvn
TÍCH CỰC
2 năm
Vô cùng phản khoa học nếu áp dụng ngủ đa pha. Theo các báo cáo về y học sinh lý người thì giấc ngủ đêm giúp các cơ quan nội tạng trong cơ thể có điều kiện và thời gian để tự duy tu , bảo trì, làm sạch và chúng được phân bổ thời gian và thời điểm vô cùng chính xác và chặt chẽ , nếu ngủ muộn sau giờ nào đó thì cơ quan được phân thời gian trước đó sẽ mất lượt bảo trì cho mình nên việc thường xuyên ngủ muộn sẽ vô cùng có hại cho 1 số cơ quan nội tạng. Từ đó suy ra nếu ngủ kiểu tranh thủ từng pha ngắn vào ban ngày khi đồng hồ sinh học không quy định cho giấc ngủ sẽ không cho phép lục phủ ngũ tạng có thời gian để tự bảo trì cho nên bệnh sẽ đến, tuổi thọ sẽ giảm sút đáng kể. Nên nhớ theo tự nhiên con người luôn buồn ngủ vào ban đêm và hết buồn ngủ vào buổi sáng khi mặt trời lên , đó là do bộ não đã lập trình cho tuyến tùng bắt đầu sản xuất hooc môn ngủ melatonin vào lúc mặt trời lặn và ngừng sản xuất vào lúc mặt trời lên và nhờ hooc môn này ta có cảm giác buồn ngủ và dễ dàng đi vào giấc ngủ vào ban đêm. Những ai mất ngủ, do căng thẳng, do tuổi tác nguyên nhân là do tuyến tùng sản xuất hooc môn này không đủ nên người già hay thức giấc nửa đêm và ngủ rất ít, nhiều người nghĩ đó là bệnh tuổi già và không đi chữa thực tế không phải vậy, ở mọi lứa tuổi ngủ không đủ đều ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe. Để khắc phục ít ngủ ở tuổi già ta có thể uống melatonin được sản xuất từ thảo dược bù vào lượng thiếu hụt và sẽ có giấc ngủ ngon lành !
MarkLuu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đã thử và không mấy tác dụng với mình, vẫn ngủ đơn pha thôi
MarkLuu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@MarkLuu à, thực ra có ngủ trưa 30 phút
DinhhCuong
TÍCH CỰC
2 năm
2 pha 😆) ngủ trưa chiều đỡ ngáo ngáo haha
Ngxtu
ĐẠI BÀNG
2 năm
từng chơi với 1 đứa bạn bên us , nó ngủ theo kiểu đa pha mỗi lần ngủ có 5-20p , đc cái nằm là ngủ sâu luôn , 3 4 năm liền thấy nó vẫn tỉnh táo như thường . đợt về nước nó dạy cho thử mà chịu k theo nổi , mình thuộc dạng khó ngủ
Bây giờ có bệnh là lên giường nằm ko ngủ ngay đc, cứ phải check đt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019