[Infographic] Quy định tốc độ tối đa ngoài khu vực đông dân cư, từ 1/3/2016

ND Minh Đức
29/2/2016 9:42Phản hồi: 181
[Infographic] Quy định tốc độ tối đa ngoài khu vực đông dân cư, từ 1/3/2016
Thông tư 91/2015 quy định về tốc độ tối đa của các loại phương tiện sẽ chính thức có hiệu lực từ 1/3/2016. Mình xin được làm một infographic về Quy định tốc độ tối đa của các phương tiện khi giao thông ngoài khu vực đông dân cư để các bạn tiện theo dõi hơn. Infographic sẽ chia thành 4 nhóm phương tiện theo quy định và 2 loại đường (đường đôi hoặc đường 2 chiều), mỗi cái sẽ có tốc độ tối đa khác nhau.

181 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

RIM
CAO CẤP
8 năm
Cái này dễ hiểu thật, cám ơn mod!
@RIM Học luật giao thông rồi đi nhậu, rồi sau đó tông chết người.
Vậy có nên học luật giao thông không?
RIM
CAO CẤP
8 năm
@Trung Thanh WTH, bạn bị mê sảng hả???
cho phép tăng thêm ở cao tốc là hợp lý,chứ trong khu đông dân cư mà dc tăng tốc độ thêm 10km nữa đồng nghĩa với tăng doanh thu cho đội bán quan tài,vòng hoa
PeterTT
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chimruoixam038 Đa số tai nạn do ý thức của người cầm lái là chính chứ ko phải do tốc độ bạn. Chứ chạy theo đúng tốc độ thì mình nghỉ ko khi nào có tai nạn đâu.
@PeterTT Cũng k hẳn là vậy b ạ.cũng có thể do 1 số yếu tố khách quan nữa như mất phanh (thắng) hỏng lốp,sương mù,đường trơn trượt ... cũng có thể gây tai nạn.bên cạnh đó hệ thống đường giao thông ở nước ta còn kém nên việc tăng tốc độ tối đa cũng cần hạn chế
luuvy
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chimruoixam038 Mình biết chữ bạn ơi. Mấy bạn cứ lên phán tăng thêm 10km/h thì thì tai nan sẽ nhiều lên.... mình muốn nói cho họ biết vậy chỉ cần giảm đi 10-20km/h thì chắc sẽ ko con tai nạn nữa phải ko. Bác có đọc hiểu ko ?? Ko hiểu cmt mình sẽ giải thích kiểu khác nữa. Vì 1 số người ko có ý thức mà bắt cả nhân loại phải thro họ ah. VN đang phát triển ko phải đi thụt lùi.
Áp dụng trên toàn quốc hả mọi người?
tuminhphuong
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Nguyễn Châu BR Không, chỉ áp dụng cả nước thôi
s89hd
TÍCH CỰC
8 năm
@Duy_P900 em hỏi xe máy đó... trước giờ ngoài khu dân cư em phóng trên 60.. có lúc vắng có thể lên 70 😆
@s89hd Đúng quy định thì có thể chạy lên đến 64, quá 5km/h tốc độ quy định trở lên mới bị phạt.
s89hd
TÍCH CỰC
8 năm
@Duy_P900 cảm ơn bác/// trước giờ em cứ nghĩ ra khỏi khu đông dân cư, khu vực hạn chế tốc độ thì phóng tẹt ga 😆
lâu nay các chú bắn tốc độ 40 giờ lên 50 là thoải mái rồi 😁
Re0
CAO CẤP
8 năm
@nguyentam91 bọn họ thiếu gì cách để bắt lỗi , kiểm tra giấy tờ rồi thiếu là fang luôn :D , còn đủ thì quay sang ngó xe coi cái nào không an toàn ,... :D
hungtomtest
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyentam91 Cái trên nói là ngoài khu vực đông dân cư (mà ngoài khu vực dân cư thì ít bị bắn lắm) chủ yếu các chú bắn trong khu vực đông dân cư thôi)
@hungtomtest thế là vẫn bị dưới 40 ở khu vực đông dân cư phải ko bác
thanks173
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyentam91 trong khu đông dân cư 50 nếu k có phân cách - 60 nếu có phân cách
ngoài khu dân cư +10 mỗi loại
@thanks173 ở trên nói mình khu vực ngoài đông dân cư nên e hoang mang quá kb chạy ntn cho đúng nữa, haizz,
ChuoiKhoai
TÍCH CỰC
8 năm
Trong nội ô thì sao
@ChuoiKhoai
cơ mà mấy chỗ có cái biển hiệu hình ngôi nhà với đô thị có được lên tốc độ ko các bác
@nguyentam91 Ko bạn ơi , chỉ áp dụng từ Hà Giang xuống Cà Mau àh
@nguyentam91 Có giải phân cách thì 60km/h
Không có giải phân cách thì 50km/h
supper91192
ĐẠI BÀNG
8 năm
thế nào là moto ( và trông bộ gõ tiếng việt không thể gõ mô tô zín liền được) thế nào là xe gắn máy, thế nào là xe máy, luật riết càng gối mà không bao giờ sát với thực tế haiz và luôn đi theo chiều hướng thế giới "Ngầm"
ngole88
TÍCH CỰC
8 năm
@playboom Định nghĩa đường đôi từ luật GTĐB đây bạn nhé ImageUploadedByTinhte.vn1456848678.184939.jpg
@Đức Cương hp bây giờ e mới hiểu, nhưng em thấy đa số ra ngoài đường là đường đôi(có dải phân cách) thôi chứ còn ko dải phân cách e thấy mỗi đường làng...
haizzz... cũng thấy hoang mang xin lấy ví dụ ảnh cụ thể
@supper91192 môtô 😁 :D :D
crazyman_dn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hợp lý khi đường Quốc lộ bây chừ đã tốt hơn trước. Nhưng thấy xe chạy tốc độ cao vẫn hãi. RIP cho 3 nạn nhân vụ Camry ở Hà Nội.
manhcuongac
ĐẠI BÀNG
8 năm
Xe tải.đầu kéo nó chạy nội thành 50 có mà chết ak:eek:
letronghuu84
ĐẠI BÀNG
8 năm
@manhcuongac Đây là quy định tối đa,nếu tình trạng đường xá phức tạp thì chạy chậm được mà.Tai nạn ko phải chỉ do cái quy định,còn do cái tâm,cái ý thức của người tham gia giao thông.
Vậy là đạp sâu, đạp mạnh hơn được tí nữa rồi, sướng lắm...
rosejaooh
TÍCH CỰC
8 năm
Xem xong càng k hiểu gì 😁
Infographic dễ hiểu! Thanks mod!
Sao không làm thêm cái trong khu đông dân cư luôn mod ơi?
Nội thành có vẻ không nên tăng. Dạo này xe điên nhiều quá.
cuong02ct
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Chủ Yếu Troll Chỉ có người điên thôi, chứ không có xe nào điên hết nha bác.
@Chủ Yếu Troll đã điên thì tăng hay không tăng có nghĩa gì...
ngole88
TÍCH CỰC
8 năm
@Chủ Yếu Troll Chỉ có người điên lái xe chứ xe ko điên nhé bác. Mà mấy thằng điên đó nó có cần quan tâm đến quy định đâu mà bác lo tăng với chả ko tăng
ONE NO!
TÍCH CỰC
8 năm
hỏi ngu xe wave là xư máy hay moto vậy mấy bác
@ONE NO! Mô tô rồi xe gắn máy có vận tốc thấp giống như cup vậy
@ONE NO! xe wave >50 phân khối là xe mô tô bác ơi
_Hazard_
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình thắc mắc không biết đã có ô tô nào có chức năng chọn max speed chưa nhỉ? Kiểu như đi trong nội thành thì chọn max là 40 thôi, vừa không lo vượt quá tốc độ lẫn giảm rủi ro khi đạp nhầm chân ga ;))
vj3tgja
TÍCH CỰC
8 năm
@Shinichi9629 có nhưng chỉ những xe có cái chế độ ấy, nhưng phải do người dùng bật k đã
luật mới áp dụng 2 xe con chỗ mình hôn nhau chết 4 người rồi tính ra 2 xe đấy cũng phải 90km/h đổ lên
jlovec
TÍCH CỰC
8 năm
@Shinichi9629 xe máy cũng có mà nói chi oto. tùy xe. kiểu trên xe máy là khi đi đến 40km/h bác bấm công tắc là nó giữ mức đó dù lên dốc hay xuống dốc. khi nào can thiệp bằng ga hoặc phanh thì chức năng đó mất hiệu lức 😁
Eldimio
CAO CẤP
8 năm
@Shinichi9629 Mấy loại xe có option kiểm soát hành trình là có, nhưng vẫn phải chọn loại đường.
_Hazard_
ĐẠI BÀNG
8 năm
@jlovec Ô mình không biết đấy, trước giờ chỉ đi con Air Blade đểu nên không biết có chức năng đó trên xe máy :D
jlovec
TÍCH CỰC
8 năm
@Shinichi9629 ah thi phai them vai con ab moi duoc con xe có chức năng đó :D
mấy cái biểu tượng thể hiện phương tiện sao không lấy giống như QCVN 41:2012/BGTVT.
Nhìn nó rối thêm.
Ví dụ như xe moto: biểu tượng moto+người.
thaidc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vẫn đéo hiểu cái đường đôi vs dải phân cách kia là kiểu tnao...
Cái này nó ko nói phân biệt tốc độ trong nội đô - đông dân cư và ngoài đô nhỉ
supper91192
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thaidc bác cứ theo định nghĩa bộ đã ban 😆 thật ra e cũng rối như bác, quá nhiều tên gọi như: quốc lộ, đại lộ, quảng lộ, tỉnh lộ, hương lộ.... và các định nghĩa như thế nào gọi là khu dân cư hoặc hết khu dân cư. Chứ nơi em ở thì con đường đáp ứng đủ tiêu chí là đường đôi, đường hai chiều, đường có nhiều làn đường, có giải phân cách cứng ở giữa xung quanh toàn là cây xậy không có người sống nhiều lát đát nhà đếm trên ngón tay, thì để biển báo khu dân, áp xe máy chạy 40km/h. còn khu nhà dân sinh sống sát cạnh cạnh nhau, đường nhỏ thì không cấm biển gọi là khu dân cư, cứ thế xe nó phan vèo vèo, Và cũng có khu dân cư sinh sống đông nhìn bằng mắt thường đã thấy chật hẹp từ nhà ở tới đường xá vẫn không cấm biển khu dân cư, nhưng bắt buột phải tự hiểu ngầm là đường chạy 40km/h không thì gunspeed nó lụm. càng lúc càng rối😕
Eldimio
CAO CẤP
8 năm
@thaidc Nếu bạn ở Hà Nội, tôi sẽ ví dụ một số đường. Đường đôi là Cầu Giấy, Láng, Kim Mã, Đại Cồ Việt, Phạm Hùng... Chạy 60.
Đường 1 chiều 2 làn trở lên: Nguyễn Thái Học, Phố Huế - Hàng Bài, Tràng Thi, Lý Nam Đế, Lê Duẩn...: 60.
Đường 2 chiều không có dải phân cách: Hai Bà Trưng, Trần Hưng Đạo, Tràng Tiền, Đội Cấn, Hùng Vương...: 50.
Đường 1 chiều có 1 làn: Hình như không có loại này ở Hà Nội, đường này chạy 50.
Xe con đi đến 90 ngoài khu dân cư
Trong khi cao tốc hn lc dc 100
😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019