[Infographic] % số người hút thuốc lá ở các quốc gia trên thế giới

BaroTo
10/4/2021 12:50Phản hồi: 255
[Infographic] % số người hút thuốc lá ở các quốc gia trên thế giới
Hút thuốc là một thói quen gây nghiện cao và có hại cho sức khỏe nhưng lại trở thành xu hướng phổ biến trên toàn cầu. Mặc dù tất cả các bao thuốc đều có cảnh báo kèm hình ảnh ghê rợn về sức khỏe nhưng hàng tỷ người vẫn không bỏ được thói quen này. Trước khi phát minh ra thuốc lá, con người đã từng tiêu thụ thuốc lá theo những cách khác, tuy nhiên, vào thế kỷ 19, loại thuốc lá đầu tiên đã được phát triển. Cơn nghiện quá rẻ và dễ dàng tìm thấy trong các cửa hàng đã khiến nó trở thành một cú hit lớn và việc bán thuốc lá đã bùng nổ thị trường ngay lập tức.

Bạn đã bao giờ tự hỏi bao nhiêu phần trăm dân số thế giới tiêu thụ thuốc lá thông qua thuốc lá? Trong tổng dân số 7,8 tỷ người, khoảng 1,1 tỷ người là người hút thuốc lá. Infographic dưới đây cho thấy số liệu thống kê gần đây về tỷ lệ nam và nữ hút thuốc ở các quốc gia khác nhau trên thế giới.

Kiribati, Nauru và Hy Lạp là ba người đứng đầu bảng với tỷ lệ người hút thuốc cao nhất lần lượt là 52,4%, 47,5% và 42,6%. Kiribati và Nauru là những hòn đảo nhỏ ở Thái Bình Dương, do đó, ngay cả khi 50% tổng dân số nghiện thuốc lá cũng không so sánh được với hàng triệu người hút thuốc từ các quốc gia đông dân khác. Ví dụ như Trung Quốc, là quốc gia lớn nhất trên thế giới về quy mô dân số và là nơi sinh sống của 1,43 tỷ người, trong đó có đến 300 triệu người hút thuốc lá. Nước này tiêu thụ khoảng 40% lượng thuốc lá trên thế giới. Trong khi đó, Ethiopia xếp cuối bảng với 4,7% dân số là người nghiện thuốc lá.

Tỷ lệ nam và nữ hút thuốc cho thấy sự thống trị của nam giới khá rõ ràng ở mọi quốc gia. Sự khác biệt nổi bật nhất giữa tỷ lệ nam và nữ được thể hiện ở Ai Cập, nơi có khoảng 50% nam giới là người tiêu thụ thuốc lá và chỉ 0,3% phụ nữ là người nghiện thuốc. Lesotho đứng thứ hai với 55% nam giới và 0,4% nữ giới tiêu thụ thuốc lá. Ngoài ra, Trung Quốc, Việt Nam, Azerbaijan, Nga, Georgia và Indonesia cũng có tỷ lệ tương tự.

Bên cạnh đó, nhiều quốc gia có tỷ lệ nữ giới hút thuốc vượt qua cả nam giới như Hy Lạp (32,7%), Nauru (52%) và Thụy Điển (20,8%). Mời các bạn theo dõi Infographic để biết thêm thông tin.

Nguồn: loudcloudhealth
255 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhớ cái thời điểm những năm 2k, hút thuốc được coi là biểu tượng của sự ngầu, nam tính, đi đâu cũng thấy có rất nhiều người phì phèo thuốc lá... Giờ thì hoàn toàn trái ngược, ra nơi công cộng mà thấy có người cầm điếu thuốc như kiểu 1 lớp người dị biệt vậy 😅
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@Johnny Đạt Phú Cuộc đời có bao thú vui, ko nhẽ cứ phải rượu chè thuốc lá thì mới đáng sống cho bõ cuộc đời này? 🤣
@crazysexycool1981 Xin hỏi bác đang tu ở chùa nào vậy
@Tiêu Viêm 90 2021 òi, nhìn xung quanh đi chú, học cách nói KHÔNG với mấy thứ vô bổ, hại người đó đi 😂
@Johnny Đạt Phú Tui ko rượu bia, ko thuốc lá, ko cờ bạc, ko gái gú, ko chơi game mà vẫn cảm thấy 1 ngày có quá ít thời gian để tận hưởng niềm vui của cuộc sống đây!
Mr Loyal
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bỏ thuốc lá lâu rồi 😄😄
Mr Loyal
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Rượu bia trước giờ cũng ít uống nên cũng ko thành vấn đề 😂😂
@Mr Loyal Mình cũng ko có hứng thú với mấy thứ này, uống vì bất đắc dĩ chứ ko thiết tha 🤓
Mr Loyal
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Mình thì hứng thú nha , cũng thử nhiều loại bia luôn rồi , ko nhậu ko có nghĩa ko uống chút nào , mình thử và thưởng thức , chứ không nhậu nhẹt vô bổ uống lấy số lượng ( bia vẫn tốt nếu biết cách uống ) 😁😁
@Mr Loyal Mỗi bữa uống 1 ly bia thì OK 👍
Mình ko hút khi trồng rau
@buidinhhai
Cười ra nước mắt
komodovn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Bão Đã Tan Vì rau nó đang hút.
Trời đất ơi nhiều thế cơ à :eek:
@P.W Vn mình thấy cũng hút như điên đó
windowsvn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không đúng. VN gần 1/4 dân số tức là gần nửa nam giới. Thực tế chắc chỉ 1/10 hoặc ít hơn.
@crazysexycool1981
Cười ra nước mắt
@crazysexycool1981 Ngừoi già họ hút nhìu chỗ mình thấy mấy mụ ai cũng hút
@Tuat Phan Dữ nhỉ, phụ nữ cũng hút như ai 😂
@crazysexycool1981 Đúng rồi mấy mụ tra ấy hút ngày phải mấy điêu cẩm lệ loai nang nua mới ghê chưa
Lấy VN làm mốc thấy hút nhiều lắm rồi mà ko ngờ tụi châu Âu cũng hút nhiều vậy. Thuốc lá là thứ 100% độc hại nhưng chẳng nước nào dám cấm.
@theladu Cấm thì vẫn cấm được đấy thôi, chỉ là những trường hợp cá biệt tìm cách lách luật để giao dịch thôi, bắt được đều tống tủ cả đấy thây 😎
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Hóng ngày nào đó XH ko còn bất cứ ai dùng thuốc nữa 😷
@Jackie Lee 1981 Vấn đề là rất nhiều người vẫn hay hút ở nơi công cộng, nơi mà quá nhiều người xung quanh phải gánh chịu mùi thuốc lá kia, thậm chí tác hại có độc hơn cả người hút chủ động 😷
@CàChớn-Forever Mấy tụi đó cho tù mọt gông thôi, buôn bán hàng cấm là ko tha được 🤐
Nước ta tỷ lệ nữ rất thấp luôn ấy. Thật tốt cho các mẹ và chị em.
@doduchai69bn Đúng là như vậy, thế nên cũng khá ngạc nhiên & hiếm hoi khi bắt gặp cảnh nữ giới cầm thuốc đưa lên môi để rít 👍
@crazysexycool1981 Quá xịn cho đội Việt Nam
@doduchai69bn 😂
Hút thuốc tác hại vô cùng, cơ mà mọi người vẫn thích. Mình chưa bao giờ thử 1 lần. Thuốc lá k thể cấm ai hút được, nhưng hi vọng mọi người hút thuốc lá có " văn hoá " tí 😊😊😊
@ste7en9x91 Những người hút lâu năm cũng ghét mùi thuốc lá khi người khác hút bạn à, chỉ là nó nghiện cmnr ko hút khó chịu trong người chứ ko phải thích.
@ste7en9x91 Đúng hút có văn hoá nó khác với việc ko có nhé
@ste7en9x91 Mới thử bập vài hơi thấy dính răng, dơ miệng. Phun nước miếng cả buổi không hết. Dẹp luôn từ đó.
@ste7en9x91 A từng thử hồi cấp III (những năm 1998), từ đó tới nay ko động bất cứ điếu thuốc nào 😷
@Tim Apple Ko hút là tốt nhất, vừa độc hại cho phổi, vừa gây sự phiền toái cho người xung quanh, nhà nào có trẻ nhỏ mà nghiện thuốc thì xác cmđ ☹️
Ethiopia và Oman không làm mình thất vọng!😋
@Frozen Cat Bạn cũng chịu khó soi nhỉ, mình kéo xuống tìm mỗi VN vs thằng em TQ xem thế nào thôi
Cười vô mặt
@vietnamMBC 😆
Hợp wp
TÍCH CỰC
3 năm
hút hay ko thì éo quan tâm, nhưng hút mà ảnh hưởng đến người khác thì ghét vcl
@hoangtien123 Nếu vậy thì chuyển qua góc khác hoặc tiệm khác mà ngồi, tội chi phải ngồi chịu trận như vậy. Mình thi thoảng vô các quán ăn thấy có người hút thuốc là auto sang chỗ khác để ăn ☹️
@alancabata CAP còn hút thuốc thì phạt ai hả chú? 😆
@hoangtien123 Ngẫm cũng đúng, CAP chắc ko rảnh tới mức qua phạt mấy người hút thuốc kiểu này, đơn giản vì họ cũng hút như ai, khác chi mô? Ko hút công khai thì cũng hút những chỗ nào đó kín đáo 😁
@alancabata Nói như loèn , nó chịu đứng đó cho m gọi công an tới à 🙃
Nước mình có 24% dân số thì hơi nhiều đấy.
@Doan Van Kha Đây cũng chỉ là thống kê hy vọng sẽ ít hơn
@Doan Van Kha Đi đâu cũng gặp vô số, kể cả trong bệnh viện
@Doan Van Kha Chưa biết tính xác thực đến đâu, chỉ mong 1 ngày nào đó trong tương lai gần, XH bỏ hoàn toàn việc hút thuốc vì sức khoẻ của bản thân cũng như của những người xung quanh 😷
@Jackie Lee 1981 Chắc chắn òi, tránh sao được, giờ chỉ có cách làm thật nghiêm, phạt thật nặng 👌
Mình nghĩ cái số liệu ko đúng lắm. VN làm gì 24% đc nhỉ
tungjk
ĐẠI BÀNG
3 năm
@autumnlove 24% đàn ông thôi bác, mà vẫn hơi nhiều. mình thấy người trẻ tầm 9x đổ về tỉ lệ hút thuốc rất ít.
@autumnlove Chỉ là thống kê thôi chứ ko thể nhiều vậy dc
matinews
ĐẠI BÀNG
3 năm
@autumnlove 24% là số trung bình cả nam và nữ, Nam giới chiếm 47%! Tức là cứ 100 người đàn ông thì có 47 người hút thuốc ~ trong 2 người đàn ông thì có 1 người hút thuốc!
@tungjk Hút thuốc nhiều chắc chủ yếu là những đối tượng trung niên, thanh niên trẻ ngày nay cũng khá hiếm trường hợp phì phèo hút thuốc 👍
@autumnlove Chưa biết các con số kia được thống kê theo cách thức nào 🙄
Khoản này VN mình khiêm tốn hơn bia rượu nhể...😃
@hoanghai1104 Thôi bia rượu ko cũng mệt rồi đòi gì nữa hâhhah
@hoanghai1104 Ghét cả 3 thứ này, riêng thuốc lá hơn 2 thập niên qua ko động bất cứ điều nào, rượu thì nể nhau lắm mới làm 1-2 chén, còn bia thì thoải mái hơn xíu nhưng thực tế cũng ko phải là món thường xuyên sử dụng để uống 😎
nbkpr0
TÍCH CỰC
3 năm
Tào lao. 1 là số liệu dựa vào tuổi thành niên hay vào đâu
Chứ nếu đưa hết cả vào thì con số trên quá khùng khiếp
@nbkpr0 Vẫn còn là 1 ẩn số, chưa thể hoàn toàn tin vào các số liệu được thống kê như này 👍
leoka
ĐẠI BÀNG
3 năm
HQ mà có 27% à, hơi ảo, hút như ống khói 😄😄😄
@crazysexycool1981 Nhiều bạn nhưng toàn loại nhẹ nhẹ thơm râu ko như thuốc vn vị nặng và nồng hơn nhiều.
Cứ thấy thuốc lá là chịu, ko dám đụng vô 😭
theladu
CAO CẤP
3 năm
@crazysexycool1981 E khong hút thuốc a ạ
@theladu Thế là tốt, tốt cho bản thân, tốt luôn cho cả người xung quanh 👍
Mình rất ghét mùi thuốc lá nhưng vẫn ko tránh dc mùi khi ra đường
@tyhn Chịu thôi bạn ơi sống chung
@tyhn A cũng ghét thuốc lá, may ko dùng thứ này suốt 2 thập niên qua 😄
Hút thuốc không phải là ngầu
Hút thuốc là để đi cầu đỡ hôi
@PhanChinhh
Cười ra nước mắt
@PhanChinhh Thay vì ngửi cứt thì họ chọn vùa ngửi cứt vừa ngửi mùi thuốc.
@PhanChinhh Lạy thánh, còn thế nữa 😄
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Chắc với họ thì mùi thuốc sẽ át đi phần nào mùi cức chăng? 😆
mrqd
TÍCH CỰC
3 năm
Thuốc lá hại lắm, bỏ gần 10 năm rồi, không có thi thoảng ăn điếu thuốc lào, có ngậm điếu xì gà chơi. Lá nguyên 100% không hại mà lại thông xoang nở phổi thơm miệng say xưa...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019