[Infographic] Sự khác nhau giữa AR và VR

BaroTo
15/1/2018 10:31Phản hồi: 125
[Infographic] Sự khác nhau giữa AR và VR
Tương tác ảo (AR - Augmented Reality) tập trung vào việc kết hợp giữa thế giới thực và thông tin ảo. Thông qua các thiết bị như kính thông minh hay điện thoại thông minh cho phép người dùng vẫn nhìn thấy các sự vật của thế giới thực cùng những thông tin kỹ thuật số tương ứng kèm theo.

Thực tế ảo (VR - Virtual Reality) sử dụng các thiết bị mô phỏng để tác động lên các giác quan như thị giác, thính giác, xúc giác nhằm giảm nhận thức người dùng với môi trường thực xung quanh xuống thấp nhất và đưa họ nhập vai hoàn toàn vào không gian ảo.

Tóm lại, AR bổ sung thêm thông tin cho thực tế xung quanh bạn, trong khi VR sẽ chuyển bạn sang một dạng thực tế mô phỏng khác. Để biết rõ hơn, mời các bạn xem infographic sau đây!

AR vs VR.png

Nguồn: visualistan.com
125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lee_rae_ri
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái tên nó nói rõ rồi mà
Apple chơi với cái nào thì cái đó có cơ tăng trưởng hơn vì khách hàng Apple rất chịu chi và "cừu công nghệ" nữa.
@AZwarrior Có những thằng nông cạn mới nghỉ nó có đc ip là có tất cả là giàu là có tiền rồi. Nghĩ cầm đx ip thì hẳn ở tầng lớp mới. Nhìn zô những đứa đó mà thẹn thay
@QLNN Ý cưng nói 1 thằng xài chưa qua đc con 5c lock như cưng thì rành và sành công nghệ à. Đừng tự thủ râm mình quá cưng à, trên tinhte này cưng còn non và xanh lắm. Tiếp tục gây wả đi cưng và hãy oẳn theo điệu của cưng
hoangtien88
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vnstockguru nói kiểu chống chế như nhiều thanh niên tự hào đẹp trai hơn Cường Đô La , vâng anh ấy xấu anh ấy xài Gấu hàng hiệu và nhiều đô các anh thì đẹp trai khoai to để cho chó nó dùng 😁
hung.bk.pro
ĐẠI BÀNG
6 năm
các bạn có thể tìm hiểu về Decentraland, một sự kết hợp giữa VR và Blockchain có thể sẽ rất đình đám trong vài năm tới 😁
Fro
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hung.bk.pro Bác đang thuộc dạng miner, trader hay holder vậy ạ. Lên đây mà vẫn tính ico tinh tế à
hung.bk.pro
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Fro Mình là holder và ico investor bạn ơi =))
VR là cái Sam làm mấy năm nay, cho tặng cúng điếu các kiểu mà ko ngốc đầu nổi !
Còn AR là cái Apple theo đuổi và đang chờ kết quả!?!
@QLNN Ít ra dùng đồ sam thì cũng đc sam tặng cúng điếu cho vài món. Chứ thể loại đưa nó lên bàn thờ cúng điếu đốt nhang cho apple mỗi ngày mà k đc apple bố thí cho gì hết thì cũng tội. Tội nhất là những thằng đc tặng cho 1 đoạn code mà vẫn cứ giã đin giã dại như k hay biết j. Haizz đời lắm bể khổ. Bớt cuồng lại đi con trai, ngta ghét
Vẫn thích AR hơn, nhiều cái thấy vui vui.
VR đeo thử lần hơi chóng mặt
libieu
CAO CẤP
6 năm
@Timkelvin Nếu nói AR hiện là sơ khai thì VR chỉ mới nằm trên lý thuyết nghiên cứu , cá nhân mình thì thích cả 2 , AR chắc chắn là nềm tảng của tương lai nhưng VR mới chính là thứ chúng ta muốn hướng đến hơn cả 😁
Thik AR hơn, VR trôg dì gj
Cái này kiểu trải nghiệm, phải chơi thử mới biết. Cá nhân thấy VR chỉ mạnh khi xem po-rn.
Cái này kiểu trải nghiệm, phải chơi thử mới biết. Cá nhân thấy VR chỉ mạnh khi xem JAV.
AR sony nó làm trên ps vita từ đời tống rồi, apple giới thiệu làm như mới mẻ lắm vậy. Mình chơi game ar từ lúc ps vita mới ra.

Nói thật game ar chơi chả ra thể thống gì. Ai cần xem bên ngoài có gì, họ muốn chìm đắm vào thế giới trong phim hoặc game. Xem phim rạp ai chả muốn tắt đèn.

Bọn cổ suý ar là bọn đã chậm chân vr nên mới vẽ ra viễn cảnh ar, hoặc bọn lừa đảo như magicleap. Thời ar còn lâu mới đến nếu vr là 20 năm thì ar phải 40 năm mới hoàn thiện.
@Apple Haters 2.01 Chày cối làm gì e ơi, nó đã từng tệ đâu có nghĩa là nó k thể tốt hơn, đến google còn phải bỏ tango để chạy theo cách apple làm ar, h thằng nào cũng đang chuyển sang ar hết rồi 😃

Apple đâu phải thằng đầu tiên có touchid hay cam kép đâu, nhưng sau khi nó bắt đầu làm thì thế giới đảo điên, luôn là thế
@lekhanhtrung123 Đảo điên đến nỗi chưa có sản phẩm nào bán chạy hả? từ lúc ông demo bốc phét đến giờ là sang năm mới rồi đấy.
Mien Que
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Apple Haters 2.01 Apple ngoài cái iphone thì ság tạo dc cái éo j mà nói
@Mien Que Không phải dễ mà gg bỏ tango để theo ar mới đâu bác. Còn muốn coi apple làm được gì thì gg đi, coi họ làm được gì. Ngoài iphone , ipad hay aw. Hay macbook, mac pro hay mac air có ai cạnh tranh lại nó không.
@Apple Haters 2.01 AR chỉ để chơi game và xem phim thôi hả, ví dụ bạn chọn mua nội thất trong nhà thì AR là một công cụ cực tốt để bạn xem trước được những gì bạn sắp mua như nào và sẽ để đâu. Cổ súy AR là chậm chân 😆 VR sắp làm đc rồi đấy.
hamyty
CAO CẤP
6 năm
VR là sống ảo. giống như đang chơi game vậy thôi
AR là gắn hình ảnh vào thế giới thực. hổ trợ con người trong công việc và giải trí
nói túm lại là AR sẻ là tương lai. mấy thằng google, samsung chém gió về VR giờ lại đi cổ vủ cho AR. đúng là lưởi ko xương
@hamyty Thì bị hố nên giờ Seeder ra sức tuyên truyền AR có lâu rồi! AR chưa phát triển thôi, Apple cũng ra sau thôi... Các kiểu!
Ban tuyên truyền nhiều việc thật!?!
hamyty
CAO CẤP
6 năm
@gaucon3503 nó chỉ là một cái màn hình nhỏ hiển thị thông tin. ko có chức năng ghép hình ảnh vào thế giới thực. bị phá sản lâu rồi. bạn còn đem khoe làm gì
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@hamyty Nói ra để biết là GG nó DÁM làm chứ ko phải là ngồi nói mồm và đợi bọn khác phát triển xong xuôi.
Công nghệ lúc đó nó chỉ dừng đến mức đó thì nó làm đến thế. Trước nó đã có cty nào làm được?. Và đến hiện nay, đã có cty nào làm được sản phẩm AR thương mại thực sự xịn, hay cũng chỉ toàn nói mồm.
AR, VR sẽ không bao giờ loại trừ lẫn nhau, công nghệ chưa phát triển kịp cho AR thì nó đẩy mạnh VR chứ sao.
hamyty
CAO CẤP
6 năm
@gaucon3503 bạn nên tìm hiểu lịch sử phát triển của nó, sau khi apple gây đột phá với mac, ipod, iphone, ipad, apple watch, google củng muốn mình đột phá một cái gì đó nên ra mắt google glass, nó chỉ là một sản phẫm hiển thị tin nhắn, nó ko liên quan gì đến ar hay vr, màn hình nhỏ xíu và chỉ có một bên của nó ko có tác dụng gì cả, thậm chí người ta sợ nó còn gây lé mắt nữa cơ , nó bị cấm ở rất nhiều quốc gia vì sợ ảnh hưởng đến an toàn giao thông, vì người ta bận liếc mắt đọc tin nhắn trên cái màn hình 1 inch, còn sản phẫm ar thì có nhiều mà , bạn ko biết iphone từ 6s trở lên đã hổ trợ ar
dhphucs
CAO CẤP
6 năm
hồi xưa xem truyện bảy viên ngọc rồng thấy có tụi siêu xay da đeo kính để xem sức mạnh đối phương, thì ra là đeo kính AR 😁
khavy.love97
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ứng dụng tốt nhất và hiểu quả nhất của cả 2 là JAV 😆
Hồi trc cứ nghĩ apple làm ar là đi vào ngõ cụt khi ai cũng làm về, h thì mới thấy đúng là đã nghiên cứu đâu vô đó mới làm
duykhiem86
TÍCH CỰC
6 năm
Có bác nào chơi VR ko, tham gia thảo luận chiến hữu nào 😁

kamazt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dù gì thì cuộc sống vẫn là thật., mình thích AR
Ếk Kốm
TÍCH CỰC
6 năm
Thiết thực hơn và dễ tiếp cận hơn VR, mình thích AR