[INFOGRAPHIC] Sự lên ngôi của nhiếp ảnh di động
Didu
10 nămBình luận: 97

Ngày nay, ảnh phim và ảnh chụp lấy ngay có thể coi đã biến mất, thay thế cho nó là nhiếp ảnh kỹ thuật số và các thiết bị di động. Được trang bị cảm biến lớn, thêm nhiều tính năng cao cấp đã giúp điện thoại di động cho ra đời những bức ảnh có thể coi là ngang ngửa với máy PnS, thậm chỉ khả năng chia sẻ lên web còn cao hơn. Theo thống kê, Facebook hiện là thư viện hình ảnh lớn nhất trên web với hơn 140 tỉ ảnh và mỗi 1 giây, lại có thêm 3500 ảnh mới được tải lên. Ngoài Facebook còn một số dịch vụ lưu trữ và chia sẻ ảnh khác như Instagram, Flickr, Photobucket, Picasa. Xin mời xem thêm Infographic bên dưới để biết chi tiết về nhiếp ảnh kỹ thuật số.

Nguồn: Mashable
97 bình luận
sucsong1
TÍCH CỰC
10 năm
và các nhiếp ảnh gia siêu pro sẽ vào đây ném đá tương lai
và họ sẽ nhìn thấy những bức ảnh mà họ chả bao giờ có cơ hội được chụp 😁 (do không kịp cầm máy ảnh chuyên nghiệp để chụp khoảnh khắc đó)
@sucsong1 Bạn nên tìm hiểu lại tí, hầu hết các dslr, tổng thời gian khởi động + lấy nét + ghi bức ảnh đầu tiên đều dưới 2.5s, và trong 1s tiếp theo có thể chụp đến 7-10 shot (đời mới), đời cũ từ năm 2005-2007 (cách đây 5năm) là khoảng 3 shot
Bạn có chắc vs điện thoại của bạn sẽ làm đc như vậy.
sucsong1
TÍCH CỰC
10 năm
@chumoi Thực ra ý của e khác, không phải lúc nào các nhiếp ảnh gia cũng có máy ảnh ở cổ để chụp những khoảnh khắc hiếm có (họ chỉ có có cách đón thời điểm đó)
Nhưng ý kiến của bác rất hay. Dù vẫn mất thời gian trong việc share ngay và luôn.
haotrance
ĐẠI BÀNG
10 năm
@sucsong1 Bạn nên hiểu từ nhiếp ảnh được chia theo nhiều phân khúc
- Nghiệp dư
- Bán chuyên
- Chuyên nghiệp
nhattan2012
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thời di động lên ngôi 😃
Phát triển nhanh thật, "số ảnh chụp trong 2 phút bằng tổng số ảnh chụp vào những năm 1980"
@mr2084 1800 ong noi. oi 😃
thằng bạn mình nói Instagram là nhiếp ảnh =)))))
thiết bị di động tích hợp camera càng ngày càng phổ biến,ko có gì ngạc nhiên khi lượng ảnh đc chụp lại nhìu kinh khủng như vậy
thanhcongtp
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đấy là xu hướng tất yếu của sự tiện dụng và hiệu quả mà thôi
hiepcT
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thời đại KTS phát triển chóng mặt,tương lai máy ảnh số sẽ ko còn mà chỉ còn DTDD
@hiepcT ko có chuyện đó đâu bác ơi =]]=]]
Nếu có tiền thì cũng phải mua thêm con DSLR, chứ phone chỉ chụp chơi thôi
ngossonwp7
ĐẠI BÀNG
10 năm
@levu136 Em đồng tình với bác. Máy ảnh trên phone dù tốt thế nào thì các vấn đề chính của máy ảnh như ống kính, cảm biến cũng không thể giải quyết tốt trên một không gian nhỏ và ngày càng mỏng đi như vậy đc.
Flickr là dịch vụ hàng đầu cách đây vài năm rồi sẽ tèo khi giữ mình theo những nguyên tắc dở hơi cứng nhắc. Chả ai thương.
01216661136
ĐẠI BÀNG
10 năm
không biết sau máy ảnh kĩ thuật số là gì ?
Sự phổ biến của thiết bị di động là điều tất yếu được dự đoán từ trước.
Chả có tiền chơi máy ảnh nên mới phải dùng đt
Ảnh nhiều, rác cũng nhiều. Facebook cũng là một nơi xả rác. Được cái bây h có công nghệ phân tích rác để làm quảng cáo (rác thải sinh hoạt cũng có công ty như facebook bao cấp thì hay biết mấy)
@khang.nguyen Nói chuyện chả coi ai ra gì. Bạn gọi cái gì là rác. một bức ảnh đẹp ở nhiều khía cạnh. Đối với bạn có thể nó là rác. nhưng đối với người khác có thể là vô giá. Cẩn thận khi phát ngôn nha bạn. Đừng làm chữ "Tinh tế" mất giá trị.
@nhatthanh91 bạn nhảy cảm quá thế, mình thấy có gì đâu? Đúng là "rác" trên fb cũng nhiều mà, có nghĩa đó ko phải là bức ảnh đúng nghĩa.
Đây chính là lý do mà Nokia 808 ra đời mà nhiều người vẫn chưa thể hiểu được.
HoliCf
TÍCH CỰC
10 năm
=] Tự nhiên lại nghĩ đến Nokia 808 Pureview
ai cũng có thể "vô tình" có tác phẩm , và sau này nhiếp ảnh gia sẽ ngồi đuổi ruồi 😃
Trong ổ cứng của mình có 37036 bức ảnh tự mình chụp chủ yếu bằng N95 , SE K700 , N82 , SS i900 , iphone 2g và 3g , và galaxy S và đó là những hình chụp tương đối và đẹp mà mình giử lại trong 5 năm qua từ khi dùng con SE K700 và đó là hình do mobile chụp thôi chứ chưa tính nhửng hình chụp từ máy psn nửa

Sent from my B11 using Tinhte.vn
@nguyenhuuthuc Bác chụp gì mà kinh vậy? 1 ngày bác chụp bao nhiêu tấm ảnh?
@nguyenhuuthuc Với 37036 bức đẹp như vậy chắc bạn trở thành nhiếp ảnh gia hàng đầu thế giới quá
Tiện lợi và nhanh chóng mọi lúc mọi nơi nên phổ biến là tất yếu
làm cỡ nào thì máy ảnh vẫn là máy ảnh điện thoại vẫn là điện thoại! nếu xét theo mức ngang nhau thì cái đa chức năng thường kém hơn cái ít chức năng. 😁 máy chơi game thì chuyên chơi game chụp hình thì chuyên chụp hình điện thoại thì chuyên điên thoại! được cái đa chức năng thì thường tiện hơn đỡ phải mang vác,... và nhanh hư hơn :D

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019