Infographic: Thời gian tiêm vắc xin Covid19 mũi 2

Nam Air
5/9/2021 12:17Phản hồi: 167
Infographic: Thời gian tiêm vắc xin Covid19 mũi 2
Trừ vắc xin Janssen của J&J ra thì đa số các loại vắc xin ngừa Covid-19 được WHO phê duyệt hiện nay (cho cả mục đích sử dụng khẩn cấp EUA và phê duyệt chính thức) đều cần tiêm 2 mũi để tạo đủ kháng thể bảo vệ cơ thể. Sau khi tiêm mũi 1, chúng ta cần một thời gian chờ để cơ thể tạo miễn dịch, sau đó tiêm nhắc tiếp mũi thứ 2 (và sau này là mũi 3, mũi 4 nếu có).

Hiện tại ở VN đang có sử dụng 4 loại vaccine ngừa Covid19 là AstraZenece, Pfizer, Moderna và Sinopharm, mời anh em tham khảo thời gian chờ để tiêm mũi 2 sau khi đã tiêm mũi 1.

167 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình vẫn đang hóng mũi 1 mà chưa thấy kêu, hic
@Hoang_HaoMinh viện E toàn tiêm quan hệ tự đky có mà mút chỉ bạn nhé
@Vux Vux Ông cứ lấy cái thiểu số ra nói, cả cái đất nước này có đến 500 ngàn người dựa vào quan hệ hay ko? So với 100 triệu dân? Xã phường ở HN tôi trực tiếp thấy tận mắt toàn dân bình thường đi tiêm chứ quan hệ cái gì
@Hoang_HaoMinh duyệt là 1 chuyện, có gọi đi chích ko là 1 chuyện khác, tui đã đk từ những ngày đầu tháng 6 tới giờ có ai gọi đi chích đâu, tôi được chích là từ tổ trưởng gởi giấy đó, bạn cứ chờ đi sẽ ko ai gọi cho bạn đâu
Tính ra nếu ai đã tiêm Astra là có lợi nhất vì có thể kết hợp cả 2 loại là Astra và Pfizer. Mà Astra thì ở VN ko sợ thiếu. Còn những ai đã tiêm Moderna ở đợt trước thì bây giờ đứng ngồi ko yên vì ko có thuốc.
trungntvn
TÍCH CỰC
3 năm
@Ma Vương _ MT Đọc đi con ếch ngồi đáy giếng này:
https://dantri.com.vn/suc-khoe/tphcm-thieu-vac-xin-moderna-tiem-mui-2-co-the-thay-the-vac-xin-pfizer-20210907162913586.htm
https://zingnews.vn/so-y-te-tphcm-noi-ve-vaccine-mui-2-cho-nguoi-da-tiem-moderna-post1260136.html
@trungntvn Xem lại thời gian bài này khi nào dùm cái, có thấy 16:40 không?
Còn các bình luận trên lúc mấy giờ? trước hay sau?
Làm ơn có mắt cũng nên biết nhìn và đầu biết nhận thức được thời gian
trungntvn
TÍCH CỰC
3 năm
@Ma Vương _ MT Ủng não mà trình bày lằng nhằng, như thằng trẻ con mới nhú răng khôn.
trungntvn
TÍCH CỰC
3 năm
@Ma Vương _ MT Của em này cưng:

https://zingnews.vn/bo-y-te-cho-phep-tiem-tron-vaccine-pfizer-va-moderna-post1260534.html
Giờ đợi ông tổ trưởng hú lên đường thôi
@fifty Nghe chữ "lên đường" ớn quá bác 😂
traitay95
TÍCH CỰC
3 năm
Mình chưa đủ 6 tuần đã tiêm mũi 2 astra rồi mà.thôi kệ mai mốt tiêm nữa
nghia3d
CAO CẤP
3 năm
@Phi-Nhan chích theo diện cty á bác, thật ra mình muốn đủ 8 tuần và astra là được, nhưng đăng ký theo cty nên đành theo thui chứ mình thấy 4 tuần nó sai sai
@nghia3d Pfizer thì 3 tuần là được rồi, nên 4 tuần nào có gì đâu bạn.

Astra từ 8-12 tuần, nhưng tối ưu vẫn phải là 12 tuần.

Mọi người cứ lo là quá hạn chích mũi 2 thì tác dụng bảo vệ chấm dứt. Nhưng đâu có phải đâu.
nghia3d
CAO CẤP
3 năm
@Phi-Nhan Mũi 1 mình astra mà
@nghia3d Xin lỗi mình nhầm. Dạo này bộp chộp quá…
Verocell nghe đồn là có 5 triệu liều mà sao chích hoài ko hết vậy ae.?
huytai93
TÍCH CỰC
3 năm
@Fbiprohj Tui bình dương đây, tính ko tiêm shinoparm mà giờ ko tiêm ko đc, mốt đi làm mà chưa tiêm nó ko cho vào cty mới khổ. hết lựa chọn luôn rồi
hot shot
TÍCH CỰC
3 năm
@jackchen2588 Kiểm định được những chất đã biết thôi. Còn những chất mới mà tụi nó mới tạo ra thì kiểm định kiểu gì? Chưa nói là thuốc giả chúng nó còn bán được thì kết quả kiểm định sao tin được.
minhieu89
TÍCH CỰC
3 năm
@bourne6372 cảm ơn nhoa chàng troaiii , hung cái nà ...
Yêu quá
Cái thông tin của Astra lúc thì 4 tuần lúc thì 8 tuần chả biết đâu mà lần
beck007
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Methylamine Thấy các nước khác nói là 4-12 tuần đều được
@Methylamine 4 tuần vẫn được nhưng hiệu quả bảo vệ của Az thấp hơn nếu tiêm khoảng 8-18 tuần. Trong khoảng 8-18 tuần thì càng lâu đáp ứng miễn dịch và hiệu quả bảo vệ càng mạnh
@Methylamine 8-12 là tốt nhất 4 tuần chưa đủ. Tôi đủ. 8 tuần mới đi tiêm mũi 2 hiệu quả cao hơn 4 tuần nhiều
@Methylamine At least là 4 tuần, nhưng hiệu quả ko cao.

Recommended từ FDA là 8 tuần trở ra hãy tiêm, hiệu quả bảo vệ tốt nhất.

Tuy nhiên, nếu quá 12 tuần mới tiêm thì hiệu quả lại giảm.
NobunagaOda
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Cong_An_Dai_Loan_+86 nghiên cứu mới nhất thì tới 18 tuần vẫn ko thay đổi hiệu quả nha bác, chỉ có ít hơn 4 tuần thì sẽ ko hiệu quả như bác nói
Mr_Thao_TG
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tham khảo
Chị họ mình tiêm mũi 1 Astra cách đây 1 tháng, nay được phường kêu mai đi tiêm mũi 2 luôn, không biết có sao không???
NobunagaOda
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bomduc dưới 4 mới hiệu quả thấp, nghiên cứu mới nhất thì tới 18 tháng vẫn k thay đổi hiệu quả. 4-12 là chuẩn nhất theo công bố, nhưng VN do vaccine ko nhiều nên nói 8-12 để dân tình khỏi hoang mang nhốn nháo, để dành cho những ngành nghề tiếp xúc với dịch nhiều sẽ được chích trước. Và đồng thời chia đc mũi 1 cho những người chưa chích khác.
@NobunagaOda Ai bảo ông thế, 4 tuần ông đi tiêm vẫn ok nhá, nhưng nhân viên y tế yêu cầu ký cam kết. Có nghĩa là có rủi do.
NobunagaOda
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bomduc thì tui có bảo 4 tuần ko ok đâu ? Còn kí kết thì lần nào tiêm đều như vậy hết chứ có phải mấy tuần mới phải kí đâu ông
Mình tiêm moderna mà bị vượt quá 4 tuần có việc gì ko ad?
@vutrunghieuv3d Ad có phải bác sĩ đâu mà hỏi “có sao” hay không?
Cười vô mặt
@vutrunghieuv3d @vutrunghieuv3d nên hỏi nhân viên y tế, chứ hỏi mod chi
hot shot
TÍCH CỰC
3 năm
@vutrunghieuv3d Mình nghĩ nó giảm hiệu quả. Nhưng do hiện giờ hết hàng để tiêm mũi 2 nên báo không dám nói sợ dân hoang mang. Không phải tự nhiên nhà sx ra hạn định thời gian để tiêm mũi 2 đâu.
@vutrunghieuv3d Chắc bạn nên chờ khi Moderna hết hiệu quả xong đi tiêm lại AZ từ đầu 😁
nhatdev
TÍCH CỰC
3 năm
Moderna giờ k về mấy 😔 chắc còn lâu quá
hot shot
TÍCH CỰC
3 năm
@nhatdev Mình chích mũi 1 là Moderna nè. Đang hóng mũi 2 vì đến thời hạn rồi mà chưa thấy nói gì cả. Mà Moderna thấy còn hiếm hơn Pfizer.
@hot shot Moderna đã mua hết suất 5tr liều rồi. Giờ chỉ có vét trong kho hoặc ở địa phương khác còn tồn thôi
Tóm tắt nội dung:
(Toàn văn xem văn bản của BYT)
Qt2408
ĐẠI BÀNG
3 năm
Verocell đang đc lên lịch đẩy hết cho ai chưa tiêm. Ra chỉ thị mới ép ai ko tiêm thì sẽ nằm nhà tiếp. Haizzz... tự nguyện gì kỳ
@Qt2408 Tất nhiên rồi. Bạn ko tiêm, bạn ra ngoài nhiễm virus, bạn toi đời, nhà nước tốn thêm ít nhân lực đưa bạn xuống mộ trong khi đang cần nhân lực cứu cho người khác.
Qt2408
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Qt2408 Vấn đề ko phải ko tiêm. Mà là hàng TQ thì ko tin. Ko tin từ con người đến sp của nó. Vậy thôi. Nhà nc thì kế hoạch của bèo nhèo. Hết
huynhpv
CAO CẤP
3 năm
@Qt2408 Ông không tin thì nằm nhà đợi thoi, dành cho những người tin tiêm. Có thế thôi, chứ bèo nhèo gì ở đây
Qt2408
ĐẠI BÀNG
3 năm
@huynhpv Ông nào ngoài Bắc thì đâu có "đc" vero cell nên múa phím. Ngon thì vào Nam giành hàng TQ đi
Mới tiêm 1 mũi vero cell xong , nhà sài đồ Tàu ko, Giờ chích Vaccin Tàu luôn là đủ 1 hệ sinh thái 😁
Tony Tèoo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ZzCapuchino Comment chất nhất trong ngày
Cười vô mặt
astra sao 1 số thông tin đưa trên báo chí là 6-8 tuần mà bài trong ảnh là 8-12 tuần, giờ mình có tin nhắn chích astra có nên đi k vì mình đc chích 2 mũi rồi
hot shot
TÍCH CỰC
3 năm
@whatwhenwhere Theo khuyến cso của nhà sx là 8-12 tuần. Ai cần nhanh ra đường có thể chích sớm hơn nhưng hiệu quả không cap như khuyến cáo.
đợi tháng 10 tiêm mũi 2 thoi
mình thì vẫn đang chờ đợi đây sắp tới thời gian chích mũi 2 rồi mà chắc còn lâu nha
tvu732
TÍCH CỰC
3 năm
Cái infographic trên lấy từ Bộ Y tế, còn thực tế trên thế giới đa số các nước đều cho phép kéo dài thời gian tiêm giữa 2 mũi nếu không có đủ vaccine. Việc kéo giãn thời gian còn có thêm lợi ích là làm tăng hiệu quả của mũi tiêm thứ 2. Nói thế để bạn nào chưa được tiêm mũi 2 đúng hạn bớt lo lắng.

* CDC Mỹ: cho phép kéo dài Moderna và Pfizer đến 6 tuần. Thực ra có thể kéo đến 12 tuần theo kết quả nghiên cứu, nhưng Mỹ đang thừa vaccine nên họ khuyến khích tiêm đủ 2 mũi càng sớm càng tốt. https://www.cdc.gov/coronavirus/2019-ncov/vaccines/second-shot.html
* Bộ Y tế Anh: Anh là nước ủng hộ mạnh mẽ việc kéo dãn thời gian nhằm tăng hiệu quả của mũi tiêm thứ 2, do đó dù tiêm AZ, Moderna hay Pfizer, họ đều khuyến khích sau 8-12 tuần mới tiêm mũi 2. Riêng với cây nhà lá vườn AZ của Anh thì họ chỉnh hẳn từ 4 tuần (gốc ban đầu) sang 8-12 tuần, nên VN mới theo và thời gian tiêm AZ ở VN mới dài thế. https://www.nhs.uk/conditions/coronavirus-covid-19/coronavirus-vaccination/coronavirus-vaccine/
* Canada: tương tự Anh, cho phép giãn thời gian giữa 2 mũi Moderna / Pfizer đến 12 tuần. https://www.cbc.ca/news/health/covid-19-vaccine-spacing-1.5934299
* Khuyến nghị của WHO về Moderna: "Với nước nào mà tiêm được ít và nguồn cung lại hạn chế, WHO khuyến cáo cố gắng đạt tỷ lệ phủ liều 1 càng cao càng tốt bằng cách giãn thời gian tiêm liều 2 lên đến 12 tuần." https://apps.who.int/iris/rest/bitstreams/1351416/retrieve

* Đài Loan: CDC Đài Loan cho phép kéo dài thời gian giữa 2 mũi tiêm Moderna lên 10-12 tuần "dựa trên khuyến nghị của quốc tế và sự xem xét của các chuyên gia trong Hội đồng tư vấn tiêm chủng của Bộ". https://www.cdc.gov.tw/En/Bulletin/Detail/wm7XgVH2ciGgBD_lusY6iw?typeid=158
Mình tiêm moderna mũi 2 được 1 tuần thì báo hết thuốc. May thế.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019