[Infographic] Từng cột mốc phát triển của một đứa trẻ theo độ tuổi

BaroTo
10/11/2021 19:22Phản hồi: 46
[Infographic] Từng cột mốc phát triển của một đứa trẻ theo độ tuổi
Được chứng kiến các cột mốc của con từ nụ cười đầu tiên, tiếng nói đầu tiên, những bước đi đầu tiên là niềm hạnh phúc của ba mẹ. Một số trẻ đạt được các mốc phát triển sớm trong khi những trẻ khác có thể bị chậm phát triển. Hãy theo dõi trẻ có đạt được những cột mốc quan trọng như lời nói, cảm xúc, học tập và vận động, từ đó giúp bạn biết trẻ đang phát triển như thế nào. Nếu con bạn không đạt được những mốc này, bạn nên đưa trẻ đến gặp bác sĩ để có thể chẩn đoán nguyên nhân và tìm cách khắc phục.

Các mốc quan trọng của trẻ sơ sinh và trẻ mới biết đi

Theo Trung tâm Kiểm soát và Phòng ngừa Dịch bệnh, đây là các mốc phát triển quan trọng theo độ tuổi mà trẻ sơ sinh và trẻ mới biết đi nên đạt được:

• Biểu cảm khuôn mặt: 2 tháng
  • Giữ ổn định đầu: 4 tháng
  • Phản hồi khi được gọi tên: 6 tháng
  • Lăn qua lại: 6 tháng
  • Ngồi thẳng đứng: 9 tháng
  • Bắt đầu thu thập thông tin: 9 tháng
  • Nói những từ nhỏ như “mama” và “baba”: 1 năm
  • Bắt đầu cầm nắm đồ đạc và mon men đứng dậy: 1 năm
  • Đi bộ không có trợ giúp: 18 tháng
  • Có thể sử dụng đúng cách những thứ như cốc và thìa: 18 tháng
  • Nói câu từ hai đến bốn từ: 2 năm
  • Sắp xếp hình dạng và màu sắc: 2 năm
  • Đi bộ lên và xuống cầu thang: 2 năm
  • Đạp xe ba bánh: 3 năm
  • Nói họ và tên: 4 năm
  • Có thể đếm đến 10: 5 năm
  • Tự sử dụng toilet: 5 năm

Cách hỗ trợ trẻ phát triển

Làm thế nào họ có thể giúp thúc đẩy sự phát triển của trẻ để đảm bảo rằng trẻ đang phát triển và học tập với tốc độ phù hợp.

• Nói chuyện và đọc cho bé nghe: Trẻ sơ sinh nên được nói chuyện và đọc cho trẻ nghe thường xuyên, ngay cả khi còn là trẻ sơ sinh. Nói chuyện với con bạn giúp xây dựng nền tảng kỹ năng ngôn ngữ của trẻ.
  • Chơi trò ú òa: Giúp trẻ tương tác một cách vui vẻ với những người thân yêu.
  • Cho trẻ lựa chọn: Nhiều cơn giận dữ của trẻ mới biết đi là do trẻ cảm thấy như thể chúng không kiểm soát được cuộc sống của mình. Cho chúng những lựa chọn phù hợp với lứa tuổi thể hiện sự tôn trọng.
  • Đi ra ngoài và chơi: Cách tốt nhất để cải thiện kỹ năng vận động là ra ngoài. Cho dù đó là ra ngoài công viên để leo trèo hay ra sân sau nhà chơi xích đu , việc ra ngoài cho phép trẻ sử dụng năng lượng và cải thiện các kỹ năng như chạy và leo trèo.
  • Khuyến khích trẻ vẽ: Vẽ và viết nguệch ngoạc là một cách tuyệt vời để cải thiện kỹ năng vận động. Nó cũng khuyến khích sự sáng tạo và tư duy giàu trí tưởng tượng.

Nguồn: aaastateofplay
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hơn tháng cho bơi phao đeo cổ được chưa ta.

graphic hơi chi chít.
@cosmos47 Mình nhớ chỗ bb wellness nói là phải 2 tháng thì phải. Con mình đi bơi lúc 3 tháng.
DKez
TÍCH CỰC
2 năm
@cosmos47 chịu khó thêm tí cho cổ vững hơn rồi bơi, bác cho bơi trong chậu có hỗ trợ cũng đc
Qua các bộ phim của Mỹ, mình thấy các ông bố bà mẹ hay hát ru hoặc kể chuyện cho trẻ trước mỗi khi chúng ngủ nhưng có vẻ ở VN hơm mấy ai làm điều này nhỉ? 🤓
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@crazysexycool1981 Em cũng vậy này ,khi vợ bầu 3 tháng trở đi ,tối nào trước khi ngủ cũng đọc truyện thai giáo rồi nghe nhạc mới đi ngủ , nên mỗi khi đi làm về nghe tiếng bố là nó đạp liên hồi .tương tác với thai nhi lúc bụng mẹ nhiều cũng sẽ cho mình nhiều cảm giác vui và hạnh phúc .
@hongkong nguyen Giờ 2 đứa nhà A lớn cả òi, chắc việc này ko còn quan trọng & ý nghĩa với chúng nữa 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
ádfgt
ĐẠI BÀNG
2 năm
@crazysexycool1981 có bọn chó nó hát karaoke thay bố mẹ rồi ,cần gì ru nữa
Hun cái nè
DKez
TÍCH CỰC
2 năm
@crazysexycool1981 vẫn có nhưng tùy gia đình thôi, thường trẻ đc nghe đọc nhiều thì phát triển ngôn ngữ tốt hơn
Nhìn quả a bìa cưng ghê hôn
Ku thứ 2 nhà mình mới 2 tuổi nhưng có thể đếm đến 10 do được dạy
@Hayja cũng chưa hẳn ,2 tuổi cũng bắt đầu học được rồi ,e cũng có ku hơn 2 tuổi số và chữ cái lộn với nhau nó cũng có thể nhặt ra và đọc vanh vách
@hongkong nguyen Ku nhà mình cũng có thể phân biệt được số và chữ cái. Nhưng nó chưa biết số nào lớn hơn số nào. Nó chỉ biết số đó chữ đó là gì thôi
@Lại Hoàng Kiên nó phân biệt và tìm đúng số trong đống lộn xộn và biết đọc là ok lắm rồi ,còn quá nhỏ mà , sao mà học toán được .giờ kiểu chơi là chính chứ k nên cho học sớm ,hãy để tuổi nhỏ theo đúng trẻ thơ
quangbien92
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Lại Hoàng Kiên E đây bác. Bố mẹ e kể, hồi bé 2 tuổi đã đếm được đến 50 này bác. Thằng ku nhà e bây giờ gần 2 tuổi thì đếm đến 5 còn chưa xong 🤣🤣🤣
HTom&Jerry
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chưa thấy nói biết yêu năm nào. Trẻ em giờ nó nhanh lắm rồi
@HTom&Jerry Đại khái là cuối cấp 1 đầu cấp 2 😃
Biết làm bạn khác có em bé : 18 Năm
mrHz
CAO CẤP
2 năm
"Ngồi thẳng đứng: 9 tháng
Bắt đầu cầm nắm đồ đạc và mon men đứng dậy: 1 năm"

Mình thấy cái này ko đúng lắm, con mình hiện đang hơn 8 tháng và đang mon men đứng dậy, 7 tháng cháu đã ngồi thẳng lưng và cầm nắm đc rồi
@m4st3rZ Các cụ có câu: 3 tháng biết lẫy, 6 tháng biết bò, 9 tháng lò dò tập đi 😁
@m4st3rZ Cũng tuỳ đứa thôi bạn!
Juchengshy
ĐẠI BÀNG
2 năm
@m4st3rZ Mình thấy ghi kiểu trung bình thôi. chứ thực tế sớm hơn thời gian của bài này 1 chút
chinech
ĐẠI BÀNG
2 năm
@HaiChin Câu này sai, đúng là 3 tháng biết lẫy, 7 tháng biết bò, 10 tháng lò dò biết đi. Các cụ có câu vần cả.
@chinech Ông cũng sai nốt. 3 tháng biết lẫy, 7 tháng biết bò, 9 tháng lò dò tập đi.
quá chi tiết
octhegreat
TÍCH CỰC
2 năm
các bạn dùng the wonder weeks để track đến 18 tháng nhé https://shrtm.nu/TENo

sau đấy dùng app này: https://shrtm.nu/mBLY
Mình có 1 ku 2.5 tuổi ,đã biết đọc 1-10.đọc và thuộc hết bảng chứ cái ,biết tự đi vệ sinh nhưng vẫn phải rửa cho ku .biết cởi áo quần để thay ..được cái ham học .tuổi này cái gì nó cũng nói theo và học theo. đến giờ trưa và tối biết tự vào đi ngủ và ngủ riêng 1 phòng ,cũng chẳng mấy khi làm nũng ,ba mẹ bận công việc nên cũng tự chơi một mình .
octhegreat
TÍCH CỰC
2 năm
@hongkong nguyen trẻ em như búp trên cành
@octhegreat đúng rồi ,em cũng rất thích trẻ con ,nên mỗi khi rảnh là hay chơi và trêu đùa , tương tác và nói chuyện với tụi nhỏ nhiều hơn ,hạn chế điện thoại .rảnh rỗi dẫn đi bộ ra ngoài công viên chơi nên sẽ nhanh biết hơn .
Trẻ con đẹp nhất là lúc bò lổn ngổn, đụng tường hay góc cạnh gì đó đau bật khóc nhưng 1 lúc lại bò lổn ngổn tiếp 😍😍😍
Cháu mình mới 2 tuôi 10 tháng biết đếm 1 đến 10 🤣
Cho em xin hình được không ạ? Em dùng điện thoại, zoom lên không đọc được. Mới có con nhỏ, rất quan tâm vấn đề nàyo
@Lưu Tiến Hưng Bạn vào bằng laptop hay máy tính nhé sẽ có hình full HD, lên điện thoại hơi bị hạn chế.
Bé 18 tháng: đá bóng, chạy như bay, hát 1 câu đơn giản trong một số bài hát như bà ơi bà (tất nhiên người nhà nghe mới rõ), nhớ tên gần hết thành viên gia đình và có thể gọi kèm vai vế, đếm đến 10, dọn dẹp đồ chơi, hô dọn cơm biết lấy mâm đũa, ghép 2 mảnh lego lại với nhau, tháo ốc vít, vặn vòi nước, các kiểu con đà điểu.
annx.37
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cháu tôi 3 tuổi đi xe đạp 2 bánh, ko những nói dc họ tên mà còn như vẹt suốt ngày 😂😂
supermee
TÍCH CỰC
2 năm
Hay quá
TMe
ĐẠI BÀNG
2 năm
10 tháng biết đi, đến thôi nôi thì chạy khắp nơi leo lên sân khấu chơi, 14 tháng nói như sáo 😁
khang print
ĐẠI BÀNG
2 năm
Xin hình full hd
Hun cái nè

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119