Infographic: VN có trữ lượng đất hiếm nhiều thứ nhì, bằng 1/2 Trung Quốc

Nam Air
14/1/2023 4:54Phản hồi: 111
Infographic: VN có trữ lượng đất hiếm nhiều thứ nhì, bằng 1/2 Trung Quốc
Theo Cục Khảo sát Địa chất Hoa Kỳ thì Trung Quốc là nơi có trữ lượng đất hiếm nhiều nhất thế giới, với khoảng 44 triệu tấn trong lòng đất. Kế đó là VN có trữ lượng nhiều thứ hai, bằng ½ TQ với 22 triệu tấn, nhỉnh hơn Brazil và Nga. Các nguyên tố đất hiếm được khai thác để ứng dụng trong các ngành công nghiệp hiện tại, ví dụ sản xuất điện tái tạo, pin lithium vv và vv.

Anh em nếu quan tâm về REO có thể xem đầy đủ bài báo cáo về trữ lượng đất hiếm ở Việt Nam cũng như các tỉnh, thành phố có trữ lượng đất hiếm trong lòng đất. Đa số các mỏ đất hiếm VN tập trung ở Tây Bắc, ví dụ bản Đông Pao ở huyện Tam Đường, tỉnh Lai Châu có trữ lượng lên tới 5 triệu tấn, trải dài trên diện tích rộng 11 km2.

Theo Statista
111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Yêu quá
@anhxanhlo có thiệt không vậy bác,hic
@anhxanhlo Luật hiện tại cấm xuất quặng thô là mừng nhưng 5 10 năm trước tụi Trung Quốc bắt tay với lái buôn Việt khai thác lậu cực kì nhiều. Tình hình hiện tại mình không rõ, mong cơ quan chức năng chặn được vấn nạn này. Thực tế nạn than thổ phỉ không đáng lo bằng quặng thổ phỉ đâu bạn à. Sau đại gia than thổ phỉ, đại gia buôn lậu thì đại gia quặng lậu nó còn kinh khủng hơn chua xót cho con cháu lắm.
@NguyễnDuyĐạt Giàu nhanh luôn. Anh em lập team nào
DKez
TÍCH CỰC
một năm
@ros12810.9 toàn dân mình hại dân ta thôi
Anh em lập team đi kiếm đất hiếm nào
@hung.nexus Thật sự! Tài nguyên đào lên bán mà toàn lỗ. Sắp tới thế nào đất đai cũng bị xới tung lên bán, ôn nhiễm đầy ra dân gánh rồi gánh luôn “lỗ”.
@hung.nexus Thiệt luôn đó chứ chẳng đùa
Im lặng đi
@lamtien338 Có hiểu từ "hiếm" là gì k mà rủ nhau đi đào
@jewelleryscarlet Hiếm nên rủ nhau chứ. Chứ ko hiếm mình chơi 1 mình 🤣🤣🤣
Chuẩn bị đấu thầu để kinh doanh đất hiếm thôi anh em.
Công nghệ càng phát triển thì càng cần đất hiếm.
Tin tốt đấy. Trữ lượng thứ nhì nhưng chưa lọt top 5 về khai thác. Hy vọng giữ dc lâu
@ ict
TÍCH CỰC
một năm
@lenam098 Không cho khai thác thì phải, nó gây ô nhiễm mức độ cao nên còn e ngại không thì cũng đào lâu rồi.
@@ ict Việt nam chưa có công nghệ khai thác,
chỉ có thể chế biến sâu đất hiếm đạt 40% trong khi quy định xuất khẩu tối thiểu của Bộ Công Thương là 95% và yêu cầu của Chính phủ không được bán đất hiếm dạng thô.

Mời các tập đoàn lớn nước ngoài vô khai thác thì họ ko chịu chia sẻ công nghệ, mà ko có công nghệ thì chả khác gì bán nguyên liệu thô hết, mà bán kiểu này giá trị ko cao trong khi đánh đổi khá nhiều
Tuy nhiên hiện tại đã bật đèn xanh bán thô cho 1 cty hàn quốc rồi đó https://vnexpress.net/gan-10-nam-chua-khai-thac-duoc-dat-hiem-4537518.html

https://vnexpress.net/khai-thac-dat-hiem-yen-bai-xuat-khau-sang-han-quoc-4548699.html
@@ ict Không có công nghệ bác. Nhật bỏ một số vốn ra khảo sát rồi ăn chia không được nên rút rồi.
@lenam098 Công nghệ ko đủ tầm nên cứ bỏ đó như của tiết kiệm chờ 4-5 thế hệ nữa rồi khai thác.
Chuẩn bị thay Thái Lan sx oto điện 😁
Rồi sao??? Kiểu như đưa tiền cho đứa nit 3t cầm vậy, có biết làm gì đâu.
@Kaka38 Vậy cứ sx nông sản đi cho đỡ ô nhiễm nhỉ, rồi thì nghèo cả đời đi vay mượn xin xỏ tứ phương, ở đời có gì là miễn phí đâu nhóc, phải đánh đổi mới có đc, tuỳ mức độ thôi.
@Dollarssssss Bạn có chắc đào r sẽ giàu (thôi nói là đời sống phát triển) lên cho cả vùng 😆 Hay vẫn nghèo + thêm ô nhiễm và giàu một số thành phần nhất định.
@RDDuy Đã khai thác đâu mà cũng ung thư đầy ra đấy thây, có phải lỗi do thằng đất hiếm đâu.
@Dollarssssss Đồng ý sẽ khai thác. Tài nguyên mình có tội gì không tận dụng. Nhưng chưa phải thời điểm ông ơi, giàu như thằng Mỹ nó còn ưu tiên đi mua thay vì khai thác kìa. Cứ vung tiền cho mấy bé sinh viên với chuyên gia đầu ngành học tập nghiên cứu, đủ trình thì triển chưa thì bỏ đó. Quặng còn trên đất mình thì con cháu mình hưởng chứ thằng nào hưởng mà sợ.
Cá nhân tôi thấy hiện tại chưa đủ trình tinh chế lại đáng mừng. Bọn sâu mọt nó thừa hiểu bán thô ít lời nó cũng không tham nhũng được bao nhiêu, nhìn từ than đến dầu mỏ khí đốt dân mình có được hưởng bao nhiêu đâu. Giờ tôi chỉ mong nghiêm trị diệt được bọn khai thác lậu và đừng phí tiền cho lũ tiến sĩ cầu lông xu chiêng, có quen một thằng em học khai thác khoáng sản gì ấy giờ phải theo tôi đu đưa với chủ Đài Loan kiếm ăn khổ ghê.
VN giàu rồi. Sắp thành cường quốc rồi.
@trungmum Khai thác cái này ôi nhiễm lắm, làm gì cũng phải đánh đổi.
Mỹ chiếntranh thương mai với tàu nhưng đất hiếm thì thả 😁 hài hước gì đâu
VN thì thôi khỏi nói tốt nhất là ko đào gì cả. Nát mẹ cả Tây Bắc thì toang, chờ Mỹ hợp tác khai thác sản xuất nó mới bền vững 😆
@CellonC toàn tiêu chuẩn kép bác nhỉ
K dễ khai thác đâu, cộng đồng mạng giám sát gắt lắm
Cười ra nước mắt
Có khai thác cũng bán đất thô giá rẻ bèo rồi cuối năm báo lỗ như boxit thôi.
Mong là việt nam ko đào lên để bán. Đến khi nào vn nắm được các công nghệ sản xuất thiết bị sử dụng đất hiếm thì hãy đào lên dùng
XuĐi91
ĐẠI BÀNG
một năm
Quan trọng là VN đất hiếm không tập trung thành mỏ để dễ khai thác như các nước khác
pisa
TÍCH CỰC
một năm
@XuĐi91 Hơn nữa đất hiếm VN chủ yếu là loại nguyên tố không thích hợp để sản xuất công nghệ cao. Đất hiếm là tổ hợp các nguyên tố, và tỉ lệ cũng như thành phần của chúng mỗi nơi mỗi khác, có một số nguyên tố chỉ có trong đất hiếm TQ, đó là lý do VN đã mời thầu nhiều lần nhưng các nhà khai thác đến lấy mẫu rồi không quay lại.
Quảng sắt cũng có đấy, giao cho tư nhân làm thì sợ lời nhiều, còn tự làm thì ôi thôi.
rồi xong, 2025 VN chính thức trở thành công xưởng lớn nhất thế giới, 2030 trở thành top 10 nền kinh tế lớn nhất thế giới
@tuan 95 @tuan 95 bú Đá hơi mạnh
@Luân Trần Hữu đất hiếm mà, đá đâu 😆)
@tuan 95 Hàng đầu thì nổ quá rồi
@Luân Trần Hữu
Cười ra nước mắt
pumita
ĐẠI BÀNG
một năm
đào lên bán lấy tiền định cư mỹ thôi
@justbenice 1. Làm nail thì có gì sai hả bạn. Người ta làm việc gì cũng được, miễn là họ bỏ công sức ra làm việc và nhận về tiền công xứng đáng. Ở Mỹ, ít nhất người ta (đa số) không có kỳ thị về ngành nghề (như bạn). Đây là cái Mỹ có mà VN chưa có.
2. Người ta đi chợ mỗi tuần một lần để tiết kiệm thời gian. Thực phẩm được sản xuất sạch và bảo quản tốt nên dù để 1 tuần vẫn tốt. Đây là cái hay của Mỹ, không phải cái dở. Ở VN thì thường phải đi chợ hàng ngày, mình thấy khá mệt mỏi và mất thời gian.
3. Theo mình biết, trung bình người làm nail mỗi tuần kiếm được khoảng 1,000 Usd. Không biết mức sống của bạn cao đến đâu, chứ nói mỗi tháng tiêu khoảng 4,000 Usd mà không đủ thì cũng khủng khiếp đấy. Đó là 1 tháng lương chứ chưa nói một đời như bạn nói.
4. Chi phí sinh hoạt ở Mỹ không đắt đỏ như bạn nghĩ. Bạn có thể vào website
https://www.bankrate.com/real-estate/cost-of-living-calculator/ để biết rõ hơn.
Đó là những cái hơn của Mỹ so với VN về những điểm mà bạn nhắc đến. Những cái khác như về giáo dục, y tế, chính trị, ... tôi không nhắc đến.
Quan điểm vủa tôi là sống ở đâu cũng được miễn là mình thấy hạnh phúc. Tuy nhiên, đừng cho rằng cái mình thỏa mãn thì người khác cũng vậy. Hãy nhìn xa hơn để phát triển hơn.
@nhatthien0488 hơi đâu mà đi cải với dư luận viên bạn ơi. bên này việt nam mình làm trong ngành kỹ sư ở silicon valley và space and defense nhiều lắm. Lương trên 150k/năm là bình thường. Đa số họ ko lên youtube và facebook để nói thôi vì đặc thù công việc bí mật. Mà cũng nhờ những thế hệ đầu qua đây làm nails nên thế hệ sau họ mới được ăn học làm cho tech companies nhiều. Mà mình thấy nhiều nguoi làm chủ nails 1 năm kiếm trên 500k- 1 million là bình thương. bên này ai làm giỏi nghề của họ thì giàu thôi. kỹ sư quèn lương 150k/ năm vẫn ko bằng thu nhập của nhưng người giỏi trong ngành nghề khác.
@nhatthien0488 -Tôi chả có chê nghề nào. Tôi chỉ chê thành phần làm nail bên Mẽo mà thiếu hiểu biết một cách dốt nát đến mức nghĩ thành phần trung-thượng lưu của Việt Nam mà...thích đi Mỹ sống.
- 4k usd thì đúng là với tôi là không đủ sống đó bác.
Ở VN giờ 1 phút có 1 người mua oto, nên tủ lạnh thì càng không thiếu để mà đựng đồ đi chợ. Người mà chỉ cần gọi là dư dả thôi ở VN thì không ai điên khùng mà bỏ quê hương họ để đi Mỹ ...làm nail cả 😃 chứ đừng nói tới tầm trung-thượng lưu.

- Chính mấy thành phần Việt Kiều dốt nát thiếu hiểu biết nên cái nghề "đi Mỹ làm nail" nó mới bị miệt thị đấy đồng chí.
@amber tran Đúng rồi bạn. Những người chỉ biết nước Mỹ qua báo đài thường có cái nhìn rất phiến diện. Cái mà mình thích nhất ở Mỹ chính là môi trường sống (bao gồm tôn giáo, thể chế chính trị, giáo dục, khoa học, y tế, lao động, ...)
Tiến sĩ giáo sư nhiều vô số, rồi có đc cái công nghệ j đâu, khỏi chê, tôi cào phím số 1.
Vẫn khai thác nhỏ lẻ rồi bán cho TQ mấy năm nay rồi. Mà rẻ bèo à, ăn thua gì!
lại chuẩn bị phá hoại môi trường đổi lấy tiền cho con cháu đi du học
Rồi cũng như mấy mỏ boxit thôi, chạy đâu cho khỏi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019