Instant Heart Rate - Ứng dụng đo nhịp tim với Camera của điện thoại

NguyenTrongDuy
21/9/2014 14:3Phản hồi: 110
Instant Heart Rate - Ứng dụng đo nhịp tim với Camera của điện thoại

Instant Heart Rate là ứng dụng đo nhịp mạch thông qua camera và flash của điện thoại. Phần mềm này hoạt động theo nguyên lý quan sát sự thay đổi của mao mạch trên đầu ngón tay, sau đó ứng dụng sẽ dùng các thuật toán riêng để đưa ra kết quả nhịp mạch gần đúng nhất với người dùng. Việc tính toán của app có cách hoạt động tương tự như cảm biến đo nhịp mạch dùng trong thiết bị y tế ngày nay. Instant Heart Rate tương thích với cả Android lẫn iOS.

Trong clip mình nói nhầm là để ngón tay 10 phút, thực ra là 10 giây thôi nhé​

Ngay khi mở ứng dụng, đèn flash của máy tự động bật sáng cùng yêu cầu người dùng đặt ngón trỏ trên tay trái của họ che lấp camera của máy. Sau đó máy tự quan sát và đưa ra kết quả nhịp tim đo được sau 10 giây. Kết quả được nhận xét trên thang đo chuẩn về nhịp mạch của quốc tế.

Sau đó, bạn có thể gắn các tag như #Resting (nghỉ ngơi), #Justwokeup (vừa thức dậy), , #Before_bed (trước khi đi ngủ), #Exercising(đang tập thể dục), #Tired (thiếu ngủ). Số liệu được máy lưu giữ lại để tiện cho việc theo dõi sau này.

Vài lưu ý nhỏ:
  • Bạn phải giữ ngón tay của mình suốt trong 10 giây máy bắt đầu đo và hạn chế rung lắc tối đa cho máy.
  • Ứng dụng có thể theo dõi được nhịp mạch đều hay không đều ở người dùng và nếu không đều, bạn vẫn phải đo mạch theo cách thủ công là tay phải bấm mạch quay ngay cổ tay trái trong vòng một phút và đến số nhịp mạch .
  • Mạch của người bình thường dao động từ 60-100 lần/phút và có thể sẽ tăng nhanh khi hoạt động. Với vận động viên mạch có thể dao động dưới 60 lần/phút ở trạng thái bình thường.
Tải về Instant Heart Rate cho iOS
110 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nó có chính xác không bạn. Trước mình có dùng nhưng không chuẩn lắm trên iPod touch 5
@tuananh14497 Ứng dụng đo tương đối chính xác khi sai lệch về kết quả không nhiều so với máy đo chuẩn mình có thử ngay trong clip. Kết quả đo được của các lần gần như là chính xác nhưng với người mạch đều. Còn không đều thì không dùng kết quả đó đc nha bạn.
10s mà bố trong clip cứ 10 phút làm mình cứ nghĩ sao mà đo mất thời gian thế, xuống đọc bài thì ghi 10s
Chắc chỉ cho vui chứ ko chính xác
@nhoveem2004vn Có thể đúng chứ bạn, tùy thuộc vào thuật toán thôi. Cái này nguyên lý giống cái đo phân áp oxy ở bệnh viện nè!
nhatminh01
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đối với những điện thoại có đèn flash cường độ quá lớn, khi sử dụng phần mềm này nhớ chú ý, kẻo bỏng tay!
husa8989
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhatminh01 Mình thấy nóng nóng. Mới tải hôm qua.;)
cái note của mình sau khi thử, không hiện kết quả mà báo "Camera bị hỏng", mò mẩm mãi, khởi động máy lại mở camera lại thấy bình thường, một phen hú hồn.
những ứng dụng này về cơ bản thì cũng chính xác phần nào thôi.

Nhưng có một điều ro ràng là một ứng dụng đơn giản như vậy có thể giải quyết một vấn đề một cách nhanh gọn, chứ không giống nhu ai ai, phải trang bi cả mắt thần đo nhịp tim
@tanvietbt83 món ăn yêu thích của bạn đó hả
vouhieuso1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@iloveyoutoo bạn anti ai ai cuồng đến mức câu trên câu dưới mâu thuẩn nhau cũng ko bik ?
@vouhieuso1 có gì mâu thuẫn đâu bạn, cái mắt thần đó ai dám cam đoan nó chính xác nhu máy đo bên ngoài
Mình dùng cái này cũng lâu rồi,chả biết đo có chính xác ko nhưng thử qua mấy lần lúc bình thường với lúc tập thể thao xong cũng thay có thay đổi ít nhiều :p
Đèn led dí 10s nóng hết cả tay,mà có phải dí vào là nó đo luôn đâu,mất mấy giây đầu nó "chuẩn bị" nữa 😕
Hay lắm bạn, Hữu ích lắm.
131bpm :eek:, bác chủ thớt vừa xúc than ah?
@/v\ I ]\[ |-| vãi cả xúc than 😆)))))))))))
cũng hay mà ko xai dc..tiếc nuối!
bình thường đo dc 70 lần trên phút nhưng khi quay tay xong đo lại nó nhảy lên tới trăm hai 😁 kinh thật :D
tinhyeubeau
ĐẠI BÀNG
10 năm
lạm dụng camera 😔
cái này có lâu rồi mà .nếu thực sự tối ưu thì samsung đã chẳng làm cảm biến .samsung đâu có ngu .
lúc nào winphone cũng không có phần :'( chán quá đi
@bazooka.uss Tìm chưa nhóc?
kimcuong139
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bazooka.uss Winphone có nhé. phải mua $1.5 thôi, nhưng vẫn dùng thử được
@bazooka.uss Theo mình biết thì Windows Phone đã có cái này từ lâu, cũng khoảng 2-3 app gì đó 😆
hahuyen
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bazooka.uss Windows Phone cũng có đầy bạn ạ, cứ vào Store tìm chữ "heart rate" bạn nhé.
huydcc
TÍCH CỰC
10 năm
Mấy cái này thấy ngày xưa quảng cáo các ứng dụng cho ip5s trên trang chủ apple giới thiệu lâu rồi.mình dùng ip5 đo nhịp tim so với s5 của thằng b cũng không khác nhau mấy.hoá ra là đèn flash nó cũng đo dc nhịp tim.chứ k phải cần thêm 1 đèn nữa 😁

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Chính xác không nhỉ? Tương đối là ngon

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Hình như chưa tích hợp với Health của iOS 8
Flash nóng qá.
ssngoclan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đã dùng từ lâu. Tương đối chính xác
@ssngoclan thử phát đầu, may mà rút tay ra cố để nó chạy xong chắc bỏng tay, có cách nào ko ạ -_- , bó báo 70 -_-
74 bpm, k biết có bị sao k nữa, thằng trên hình minh họa nó gấp đôi mình...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019