Intel bán mảng chip nhớ cho SK Hynix

Didu
20/10/2020 7:51Phản hồi: 92
Intel bán mảng chip nhớ cho SK Hynix
Intel vừa công bố bán gần như toàn bộ mảng kinh doanh chip nhớ cho SK Hynix với giá 9 tỉ USD. Thương vụ này đang chờ chính phủ thẩm định và dự kiến sẽ hoàn tất vào cuối năm sau. Như vậy, chip nhớ là mảng kinh doanh thứ hai của Intel được bán đi, trước đó là mảng modem di động cho Apple. Theo lời CEO Intel, đây là động thái cơ cấu để ưu tiên cho các khoản đầu tư công nghệ khác nhau.

Với 9 tỉ USD, SK Hynix sẽ sở hữu mảng SSD NAND cũng như các thành phần NAND, và nhà máy Dalian tại Trung Quốc. Intel sẽ vẫn giữ lại thương hiệu SSD Optane hiệu năng cao, vốn là công nghệ hợp tác phát triển giữa Intel và Micron.

Nguồn: Engadget
92 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

SK Hynix ngày càng mạnh, luôn tin tưởng RAM của Corsair > Hynix > Samsung
Sút lợn
TÍCH CỰC
4 năm
@Ông Nội cuKhang Cứ bơi ra khỏi ao đi rồi nói tiếp.
huynhpv
CAO CẤP
4 năm
@Sút lợn Về chất lượng DRAM, NAN đi bạn. Bạn bảo nó không top 1 thì bạn đưa ra thằng nào top 1 đi.
Sút lợn
TÍCH CỰC
4 năm
Về chất lượng thì đứng nhất tuyệt đối thì bảo đảm trên thế giới này chả có ai khẳng định được cả, trừ cái thằng Sam bẩn tự xưng thôi.
Nhưng nếu bạn đã từng xài qua mấy hãng danh tiếng xưa giờ như Kingston, Kingmax, Sandisk, Hynix, Corsair,... bạn thấy độ bền thế nào? Samsung hơn được không?
huynhpv
CAO CẤP
4 năm
@Sút lợn Chả hiệu bạn thù oán gì với thàn sam mà kêu nó bẩn thế =)). Mình chả biết thằng sam đó tự xưng là SSD của nó top 1 hay thế nào. Nhưng mình đọc báo, đọc các diễn đàn thì toàn thấy mọi người khen nó nhất. MÌnh chưa xài các gì khác của nhà Sung ngoài trừ cái SSD nhá =)). Còn đọc bình luận của bẹn nghe chừng thù ghét sam thế thì nó có tốt mấy chắc bạn cũng chả khen đâu nhỉ =))
Lại bán nữa à
@Hiếu_Sad Nhiều mảng mà. Với lại bán đi cũng đúng. Sam, Sk Hynix, Micron cân mẹ cả thế giới rồi.
@mimi_emyeu Còn Toshiba, Infineon nữa.
revention
TÍCH CỰC
4 năm
@exciterc Toshiba thì có nghe, đã từng mua qua ổ cứng, mà nhớ là nó bán thân cho foxcon rồi mà. Còn cái hãng kia thì chưa nghe tên bao giờ.
vitunet
TÍCH CỰC
4 năm
hóng chiến tranh thương mại Mỹ - Hàn
revention
TÍCH CỰC
4 năm
@gauto988 Ko phải nước nào bị các nước tư bản chiếm cũng tự vực dậy được và phát triển điều đó đúng. Nhưng số lượng các nước kém phát triển sau khi bị các nước này đô hộ chiếm tỷ lệ như thế nào? Cái nào nhiều hơn cái nào? Phát triển hay ko còn phải phụ thuộc vào người quản lý chứ bạn. Thế trong các nước bị Nga và TQ "đô hộ" có nước nào đc như các nước Úc, newzeland, Sing... các thể loại ko? Còn các nước bạn kêu là phải phụ thuộc Anh thì cũng xem lại nhé. Trên lý thuyết thì họ vẫn giữ mối quan hệ với hoàng gia Anh, vẫn coi ngày sinh nhật nữ hoàng là ngày lễ, nhưng bảo họ bị phụ thuộc về chính trị thì xem lại nhé.
@vitunet Ngáo à, hàn là để tử của mỹ mà
tamle_o
CAO CẤP
4 năm
@Em Giàng A Bông Vãi cả avatar
@tamle_o Avatar sao bác??? Có thấy gì đâu??
mrford105
TÍCH CỰC
4 năm
quá ngon, thời xưa SSD intel mạnh lắm, sau này Samsung nó vả sấp mặt, còn mỗi mấy dòng cao cấp intel ngon hơn chứ dòng cho thị trường tiêu dùng ko đánh nổi samsung
@thundervn2015 thưa cụ là cụ vô mấy cái server lớn vô đấy rút trộm 1 cây ssd intel và xài thử, chứ mấy loại dân dụng thì đừng so với samsung
mrford105
TÍCH CỰC
4 năm
@thundervn2015 mua loại giá rẻ rồi bảo ko ngon là đúng rồi, dòng rẻ của intel thì cùi nhất hội, cách đây 10 năm ông xài ssd intel thì lại cực ngon. Hồi đó samsung chưa có cửa.
keymaster
TÍCH CỰC
4 năm
@mrford105 SSD Intel được cái nó bền, nó là thằng đầu tiên BH 5 năm
@mrford105 Thôi đi ông ơi, hàng xịn của nó tôi xài qua rồi, tốc độ thua Samsung rất là nhiều nha.
Tèo lại cắt đất nhà đem bán nữa rồi !
tập trung vào 1 thứ thôi
Hayoja
TÍCH CỰC
4 năm
Intel xuống sắc dữ vậy
tamle_o
CAO CẤP
4 năm
@Hayoja Bán bớt lũ k kiếm ra tiền lại dc tiền bỏ túi😆) tươi ra thì có
Intel nếu ko thay đổi, cơ cấu lại thì sẽ lụi tàn như nokia trong tương lai ko xa đâu
@Scorpius DLord dễ gì, anh đang giữ bản quyền cái độc nhất vụ trụ mà ko phải muốn bỏ là bỏ được!
@QuanLyNhaNghi cái x86 hả bác
thuanvodoi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hàn xẻng ngày càng bá nhỉ
@thuanvodoi về hàm lượng chất xám thì chip nand thì cũng bình thường thôi, CPU, GPU mới ngon!
thuanvodoi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@QuanLyNhaNghi Nó trùm bán dẫn cmnr còn bình thường cái cmm
Lợi nhuận quý này tăng thêm 9 tỷ, vả chết AMD ^^
@dualshoсk Ăn vào vốn mà lãi h
cũng đở
XBlue
CAO CẤP
4 năm
Ko có bài mới về iPhone 12 quá buồn
Toang rồi ông giáo ạ !
Intel bán do tỉ suất lợi nhuận ko dạt 60% 😁
hynix là số 1 😁 tất cả máy cao cấp xài hynix @@
ở một động thái khác:
Lần này qua chỉ nói về mảng để trứng vàng là chip và gia công chip, hết dám bô bô về mảng điện thoại nữa rồi!
Mà đang ở VN nói chuyện gia công chip hình như hơi sai sai!?!
jimbo89
TÍCH CỰC
4 năm
ghê ta, hợp nhất LG, tách khỏi Hyundai, giờ mua 1 mảng intel, quá nhanh và nguy hiểm
Hynix càng ngày càng mạnh.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019