Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Intel: CPU Haswell sẽ giúp tăng thời lượng pin lên 50%

levuongthinh
24/5/2013 13:36Phản hồi: 71
Intel: CPU Haswell sẽ giúp tăng thời lượng pin lên 50%

Khi giới thiệu CPU Haswell, Intel đã hứa hẹn rằng thế hệ vi xử lý mới của hãng này sẽ giúp tăng thời lượng pin, và giờ đây chúng ta đã có con số cụ thể. Phó chủ tịch nhóm phát triển kiến trúc, bà Rani Borkar cho biết, các thế hệ máy tính sử dụng loại chipset này sẽ có thời lượng pin cao hơn 50% so với các mẫu Ivy Bridge hiện tại và sẽ cao gấp 20 lần ở chế độ “standby” hoặc “idle” – mà không hề ảnh hưởng tới hiệu suất. Bà Rani cho biết yêu cầu mức điện năng đầu vào thấp là một trong những yếu tố làm giảm lượng điện tiêu thụ, nhưng với kiến trúc hoàn toàn mới, bao gồm một con chip quản lý năng lượng sẽ còn giúp hạn chế lượng tiêu hao điện năng hơn nữa.

Chip Haswell có thể điều chỉnh một cách linh hoạt lượng năng lượng tiêu thụ ở các phần khác nhau của con chip để đảm bảo tiết kiệm tổng lượng điện. Các thiết bị điều chỉnh hiệu điện thế cũng được tích hợp, một yếu tố khác giúp tiết kiệm điện, đồng thời cho phép tạo ra các bo mạch chủ nhỏ hơn cho chip Haswell, vì thế nó phù hợp với các thiết bị nhỏ. Và Intel cũng cho biết, một loại bộ nhớ mới là DRAM nhúng (embedded DRAM) giúp giảm chi phí lắp ráp thiết bị. Ngoài ra, hệ thống mạng liên kết trên vi xử lý Haswell cũng giúp giảm một phần điện năng vì dữ liệu sẽ được truyền tải nhanh hơn, có nghĩa là CPU sẽ mất ít thời gian hơn để làm việc.

Intel dự kiến sẽ cho ra mắt thế hệ chip Haswell tại triển lãm Computex ở Đài Bắc vào tháng tới. Haswell được hy vọng sẽ lấp đi khoảng trống giữa laptop và tablet với việc nâng cao thời lượng pin. Các nhà sản xuất máy tính cũng được mong chờ là sẽ trình diễn những gì mà họ đã làm được với chip Haswell tại Computex 2013.

71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

natomedia
TÍCH CỰC
11 năm
Nhìn thời lượng pin thế là yêu ngay
anhkutj
TÍCH CỰC
11 năm
cái lap đẹp quá nhỉ!
khanhdda1
ĐẠI BÀNG
11 năm
máy ông già cầm trên kia là máy gì đấy hả các bác?
@khanhdda1 đúng ý em rồi! đẹp quá :mad:
Hấp dẫn quá! Nhưng mà có thể mấy hãng lại giảm dung lượng pin xuống. Trước đây pin 6, 9 cell. Bây giờ toàn 4 cell.
@Hành tinh xanh => máy cực mỏng,nhẹ đó cũng là điều người tiêu dùng mong muốn;)
@Hành tinh xanh giảm xuống thì mới nhẹ được ultrabook mà
Microsoft thích điều này 😆
Ờ quả máy kia đẹp thật, viền mỏng trông cứng cáp
mousemax
ĐẠI BÀNG
11 năm
tablet mà ...
50% thì pin máy mình hiện giờ sẽ lên được khoảng 7-8h :eek: Ngon ghê.
@bumblebee21 😁 chắc chơi games thì cũng bình thường, nhưng dùng bình thường thì hiệu quả hơn, mà mình cũng ít khi chơi games trên laptop :D
Hóng chíp cho smartphone thôi..Nói thật là từ ngày đặt chân vào thế giới smartphone mình rất ít dùng laptop, trừ những công việc chuyên nghành như word, excel...
tuanbkk51
ĐẠI BÀNG
11 năm
@manhmanh989 Mình thấy smartphone chỉ tiện thôi chứ còn lâu mới đuổi được laptop và PC. Đối với công việc của mình, không có smartphone cũng không sao, nhưng không có máy tính đồng nghĩa với teo luôn 😁
chắc là chỉ con chip thôi màn ram cầm giảm tiếp và đặc biệt cái vga nưax 😁
áp lên đt thì wá tuyệt
máy tính bh 4cell chạy chip ULV thì cầm dc khoảng 3h30,còn nếu như xài pin 6cell chhip ULV thì bao nhiêu?4h30 và tăng dung lượng gấp đôi là 9h. 😆
Hơn lun con timeline pin 8h của Acer roài
vutoanltvp
ĐẠI BÀNG
11 năm
@maz9717 50% thì là gấp 1,5 lần chứ lấy đâu ra là gấp đôi bạn ơi
@vutoanltvp nhầm tưởng gấp đôi.hehehe
Cái nào cũng cũng tiết kiệm hơn cái cũ 20% Rồi 50% mà quả pin vẫn nhanh hết như thường
mảng này thì intel chùm rồi
Bác nào cho em biết cái máy mà ông kia cầm là máy gì k??? Nhìn đẹp mê hôn. Em cảm thấy đẹp hơn cả Macbook
@giadong9x Đấy là theo ý kiến cá nhân của mình thôi mà. Mỗi người có một nhận xét khác nhau miện là đừng có chửi bới, xúc phạm nhau là được
J_Tuan
CAO CẤP
11 năm
@NaM260397 mẫu máy thử nghiệm của Intel chạy vi xử lý hass well. 😃
Giá mà con này bán ra

Mong hasswell thực sự tiết kiệm pin như mong đợi. Ta sẽ có mtb win 8 cực ngon trong tương lai
@J_Tuan Cũng thích W8 cảm ứng trãi nghiệm thử xem nhưng app hạn chế quá thì mua W8 lại về chế độ Desktop thường xuyên cũng quá phủ cho W8 :oops:
@NaM260397 em nhắc bác thế.chứ có nhiều trường hợp cuồng cứ thấy chê là chém thôi.chứ fan chân chính với nhau thì không sao hết.như em thì em chả dám chê anh nào.sợ đụng đến fan cuồng lắm 😁
kimcy929
TÍCH CỰC
11 năm
Hiện tại lap em chả khác gì con máy bàn cắm suốt ngày thì tiết kiệm hay không tiết cũng😁
bá đạo thế.mong sao nó ra rẻ thôi cho anh em còn có cơ hội sờ mó em nó tí 😁
huhu cái lap em vừa mua 4kg 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019