Intel đã lên kế hoạch về CPU 5nm cho tương lai xa, năm tới là 14nm

Didu
14/5/2012 14:49Phản hồi: 129
129 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mrrp
ĐẠI BÀNG
12 năm
mới lên đời con của mình là 22nm
@mrrp máy ông này là máy gì vậy?:eek:
mrrp
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hoanglegia Chip Core I5 thế hệ 2 có nghĩa là bước Sandy Bridge vẫn là chuẩn 32nm nhưng do Intel dùng công nghệ của hãng là Intel micro-Architecture codename Sandy Bridge cho bước Sandy Bridge có thể gần đạt đến chuẩn 22nm. Bạn có thể tìm hiểu về thế hệ thứ 2 của chip Core i trên google
@mrrp Hiểu chết liền 😔. Mình chỉ hỏi bạn dùng máy gì thôi.
Ai đã dùng đời máy chip chuẩn 22nm cho mình xin cái hiệu + đời máy. Tính luôn săn phẩm concept cũng được 😁
mrrp
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hoanglegia Cái chíp Core I5 thế hệ II đó gần chuẩn 22nm chứ chưa tới 22nm
losbancos
TÍCH CỰC
12 năm
mình vẫn sử dụng con core i5 32nm! bao h mới có con 5nm trong máy của mình nhỉ 😁 :D
sắp tới laptop có thể pin dùng liên tục trong 2 ngày :p
hsthpt
TÍCH CỰC
12 năm
Không chừng khoảng 10 năm nữa chúng ta ko còn nghe tới quy trình nm nữa mà là angstrong mét =]
tommydaisy
ĐẠI BÀNG
12 năm
Theo em biet 1nm = 10^-6 mm . Nhu vay cho cac bac de hinh dung 😁
chíp 5nm thì chắc điện thoại mỏng lắm nhỉ
thuc37na
TÍCH CỰC
12 năm
thế là đang tiến dần đến kích thước phân tử đấy.không hiểu nó làm kiểu gì nhỉ? 😁
Hôm trước em đọc bên khoa học.com.vn thấy nói ngiên cứu thành công bán dẫn đơn nguyên tử...
Bh ms đưa vào thực tế nhỉ ;)
@0obimbimcayo0 à nhầm ! Đơn phân tử chứ 😁
roseghost
ĐẠI BÀNG
12 năm
hic cpu 5nm cho smartphone nghe 😃 wa
longfet53
ĐẠI BÀNG
12 năm
Máy mình vẫn chạy 45nm. Muốn mua máy mới mà công nghệ cứ tiến nhanh thế này thành ra lại muốn đợi 😔
P/S: cái câu đại loại:"Công nghệ phát triển nhanh thật" nghe nhiều nhất ở Tinh Tế, nhàm vãi.
locyt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mềnh còn xài con 45nm cơ 😆 Chờ 5nm hoặc 1 2 gì đó mua lun thể 😁
Chà , năm sau 14nm thì Tablet Win8 x86 sắp bá đạo rồi ....Các OEM và MS đã sẵn sàng ,bóng bây giờ chuyền sang Intel .....sút ghi bàn thôi.
Những bước tiến quan trọng để cạnh tranh cùng ARM trong thị trường chip di động về sau này
hoha1988
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sandy bridge của mềnh vào 2013 sẽ là Pentium D của 2012 😔(
dongthong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Công nghệ bây giờ phát triển ghê thiệt.!
ksduc123
ĐẠI BÀNG
12 năm
ôi....làm sao đủ tiền theo bi jo...32nm mà còn mua hok nổi...😔(
aphodit
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sau "Nano met" thì tới gì nhỉ 😃
mrvodka
TÍCH CỰC
12 năm
@aphodit nano: 10^-9
pico: 10^-12
femto: 10^-15
atto: 10^-18
zepto: 10^-21
yocto: 10^-24
...tinhte: 10^-100
😁 thực ra đến giới hạn nano là đã khủng khiếp lắm rồi, vì 1 nguyên tử hidro chỉ có bán kính nguyên tử vào khoảng 0.12 nm... Khi bóng bán dẫn quá bé nó sẽ gặp nhiều rắc rối với trở kháng và tín hiệu điện quá yếu... nên 10 năm nữa các bác intel mới đưa được chip 5nm...hi vọng là các bác ấy nguyên cứu thành công...​
vật liêu high-κ dielectric chỉ thay thế silicon dioxide (tiếng việt là silic oxic một vật liệu cách điện được sử dụng phổ biến công nghệ cũ, silic là chất bán dẫn)làm bộ phận cách điện cổng Gate(gate dielectric.) với kênh dẫn. like bài bạn vì tinh thần chịu tìm hiểu.
marcong
TÍCH CỰC
12 năm
@hieupy89 +1 định cmt đáp trả thì bạn trả lời thay rồi 😃
@marcong vấn đề phức tạp suy nghĩ đuợc hiểu đc nhưng diễn tả bằng lời cho người khác hiểu vô cùng khó khăn, viết bài nhiều lúc edit vài lần mới thấy ưng ý 😁.
CloudNine
TÍCH CỰC
12 năm
bà xã mình cũng đang xài công nghệ silicon, nhưng tới 300ml chứ không phải 5nm.
@CloudNine Công nghệ của chị e phụ nữ😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019