Intel giới thiệu chip Haswell mới, có thể sẽ được sử dụng trên các máy MacBook Pro sắp ra mắt

levuongthinh
22/7/2014 9:52Phản hồi: 111
Intel giới thiệu chip Haswell mới, có thể sẽ được sử dụng trên các máy MacBook Pro sắp ra mắt

Intel vừa giới thiệu thế hệ tiếp theo của vi xử lý Haswell Core i5 và Core i7 dành cho các máy tính xách tay cao cấp. Theo đó thì mỗi con chip mới sẽ có tốc độ tăng thêm 200MHz so với đời trước đó, từ 2.2 cho đến 3.0 GHz. Và có vẻ Apple cũng sẽ không bỏ qua thế hệ chip Haswell mới cho đợt nâng cấp MacBook Pro vào mùa Thu.

Hồi đầu năm nay thì Apple đã nâng cấp dòng MacBook Air với chip Haswell ngay sau khi Intel ra mắt thế hệ chip mới. Và nhiều người hy vọng Apple cũng sẽ làm điều tương tự cho dòng máy MacBook Pro với thế hệ CPU i5 và i7 mới.

Theo đó thì chip Core i7-4770HQ tốc độ 2.2 GHz sẽ là phiên bản thay thế cho chip Core i7-4750 (xung nhịp 2.0 GHz) sử dụng trên chiếc MacBook Pro Retina 15” cấu hình thấp nhất. Trong khi chip Core i7-4870HQ tốc độ 2.5 GHz sẽ thay thế cho chip Core i7-4850 tốc độ 2.3 GHz trên bản MacBook Pro Retina 15” cao cấp. Còn chip Core i7-4980HQ xung nhịp 2.8 GHz thay thế phiên bản chip Core-i7 4960 (2.6 GHz), dành cho những người tự lựa chọn cấu hình. Tương tự như vậy thì các phiên bản MacBook Pro Retina 13” cũng sẽ được nâng cấp chip.

Với nâng cấp tốc độ vi xử lý chỉ 200 MHz thì có lẽ đợt làm mới MacBook Pro Retina vào mùa Thu của Apple chỉ là một đợt nhỏ. Đợt nâng cấp lớn hơn có thể sẽ xảy ra vào năm 2015 khi Intel ra mắt thế hệ chip Broadwell. Với dòng chip này thì người ta hy vọng là có thể tạo ra được những chiếc MacBook Air không cần đến quạt tản nhiệt, tất nhiên chúng ta cũng hy vọng là MacBook Pro cũng không cần quạt.

111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không biết thế nào chứ MBA 2014 pin có vẻ yếu hơn 2013 1 chút , không biết có fai do chip mới tăng mhz ko

00986
TÍCH CỰC
10 năm
@zipder macbook mà cài win thế kia thì xài mac làm gì nhỉ? mua máy win có khoẻ hơn ko? hay đây là thể loại sang chảnh ???

Sent from my iPad using Tinhte.vn
@00986 ko phải 100% phần mềm Mac OS hỗ trợ phần mềm từ windows. Tính chất người ta cần máy có cấu hình vậy để làm đồ hoạ và thời gian sử dụng lâu. Người ta làm đồ hoạ dùng win lâu rùi chuyển qua Mac OS hơi khó. 😃 Ko phải là ko mua lap vì ko có lap nào có cấu hình giống Mac vây. ;)
hóng macbook pro 12" retina , chip mới 😁
@kingdat12 12ich nhìn có đau mắt lắm ko ?? :D
@Sandcastle_1108 Macbook có bán 11 inch kìa. 😃
Oh. Yeah chạy win 9 tuyệt nữa. 😁
anh292003
TÍCH CỰC
10 năm
@ttt358 Bác muốn vỏ ngoài của cái Mac đúng ko còn ruột thì vẫn thích win chứ gì
earl_grey
TÍCH CỰC
10 năm
@music_editor_9x Đồng ý, kể cả chạy Windows thì Macbook vẫn cho thấy nó đắt là có lý do.
@anh292003 ý mình là win và mac phần cứng tương đối giống nhau thôi. Chả khác nhau là mấy
@CloudNine thiệt mà, phần cứng thấy rất thích mac mà HĐH của nó xài không quen như win, cứ như win là ở nhà mình mà HĐH thằng mac cứ như nhà người ta vậy. thích vậy thôi.
Vẫn là 6mb cache, thôi tạm dùng dùng e 976 8mb cache thêm 2 năm nữa vậy.

Sent from my LG-F220K using Tinhte.vn mobile app
Brisingr.PK
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mới thì cũng chỉ nâng cấp xung nhịp, và .... hút máu người dùng 😁
@Brisingr.PK hút máu như nào hả bạn..người dùng ko thấy kêu mà bạn có dùng ko mà lại khóc thuê vậy?
Brisingr.PK
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kisigaia2610 Hình như mình động chạm đến gia phả nhà bạn hay sao mà bạn lại đâm chọc lại ghê thế nhỉ 😁
@Brisingr.PK ủa mình chỉ hỏi là hút máu như nào thôi :-/ đưa ra dẫn chứng ý, còn nói suông thì dễ quá
Mình đang định mua retina 13 inh, có nên đợi ra mắt cái mới không nhỉ ?
@crassyrian Quán bạn là quán nào? ở đâu vậy
@Sandcastle_1108 ME864 hình như SSD có 128Gb thì phải. Ram 4Gb
@nguyensang12 Uhm đúng rồi đấy. M thấy ổ cứng cũng hơi ít nhưng m nghĩ dùng ổ cuengs ngoài cũng đk
@Sandcastle_1108 Mình còn đang chê ổ 256Gb còn ít nữa là. Mình đang tính mua Macbook nghe mấy bác nói là driver chưa hỗ trợ hết cho win nên tạm thời chưa mua. Xài 2 HĐH song song cũng thú vị. 😃 Macbook dù gì xài chừng 5 năm cũng chưa lỗi thời chứ Laptop thì xài ko ngon, nên cũng đang tính làm 1 con. 😃
thôi đợi khi nào ra Broadwell không cần quạt mà vẫn mát thì mua, như thế vừa mỏng vừa nhẹ vừa đẹp lại vừa tiết kiệm điện
xuankage
TÍCH CỰC
10 năm
thế chắc bác nghỉ mua luôn quá 😁
lehieuds
TÍCH CỰC
10 năm
Mac mini sao giờ thì ra, hừ. Không đủ tiền để hóng iMac và MacbookPro 😔
nhìn con i7 đã thật hâh
Hi vọng giá vẫn như cũ hoặc giảm giá nữa thi ngon
V’t
TÍCH CỰC