Intel giới thiệu máy tính nhỏ bằng hai ngón tay Intel Compute Stick ở Việt Nam: 3-4 triệu đồng

sonlazio
1/7/2015 10:38Phản hồi: 104
Intel giới thiệu máy tính nhỏ bằng hai ngón tay Intel Compute Stick ở Việt Nam: 3-4 triệu đồng
Intel vừa giới thiệu chiếc máy tính siêu nhỏ gọn của họ là Compute Stick ở Việt Nam với giá 3.99 triệu đồng, một mức giá khá hấp dẫn cho thiết bị chạy Windows 8.1 đầy đủ và được nâng cấp miễn phí lên Windows 10 trong tương lai. Trong trường hợp bạn chọn phiên bản 1GB RAM và dùng Ubuntu thì mức giá sẽ còn thấp hơn nữa nhưng hiện tại Intel vẫn chưa công bố giá của nó. Cập nhật: bản Ubuntu có giá 2.99 triệu đồng.

Để sử dụng Intel Compute Stick, bạn chỉ cần gắn nó vào cổng HDMI (có dây mở rộng HDMI tặng kèm trong hộp). Khi này, nó sẽ kết nối với màn hình và TV của chúng ta thông qua cổng HDMI, chuột và bàn phím qua cổng USB hoặc Bluetooth 4.0 tích hợp sẵn. Compute Stick vào mạng nhờ vào WiFi 802.11bgn sẵn có và mở rộng bộ nhớ qua khe cắm thẻ microSD.

Ở Việt Nam thì Compute Stick có hai phiên bản riêng biệt:
  • Bản cao cấp 3.99 triệu đồng dùng CPU ATOM Bay Trail Z3735F 4 nhân 1.33GHz, tối đa 1.83GHz, 2 GB RAM LDDR3 tiết kiệm điện, 32GB bộ nhớ trong và Windows 8.1
  • Bản rẻ hơn chưa có giácó giá 2.99 triệu đồng, CPU ATOM Bay Trail Z3735F 4 nhân 1.33GHz, tối đa 1.83GHz, 1GB RAM LDDR3 tiết kiệm điện, 1GB bộ nhớ trong và Ubuntu 14.04.
Ở cả 2 cấu hình thì chiếc máy tính này đều đủ khả năng chạy các ứng dụng cơ bản, thậm chí là chỉnh sửa ảnh, video đơn giản và làm HTPC gắn trực tiếp vào màn hình máy tính. Ngoài nó ra cũng có thể dùng làm máy POS, Kios hay thay cho hệ thống máy tính ở các bảng quảng cáo, màn hình quảng cáo... Bọn mình sẽ chia sẻ nhiều hơn về sản phẩm này vào ngày mai.

Tinhte.vn_Intel_Compute_Stick-4.jpg Tinhte.vn_Intel_Compute_Stick-5.jpg Tinhte.vn_Intel_Compute_Stick-2.jpg Tinhte.vn_Intel_Compute_Stick.jpg Tinhte.vn_Intel_Compute_Stick-3.jpg
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thaiha_vnn07
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đắt hơn cả máy tính để bàn cơ đấy!
Thế này là rẻ hay mắc nhỉ ? So với con 35$ của Google thì ?
@Vũ Thiên Thành GG chrome cást không biết à @@
@chàng trai cô đơn 95 Con đó đâu phải máy tính, một mình nó có làm đc gì đâu. Sao so vs cái này đc :rolleyes:
@Vũ Thiên Thành uk thì GG có mỗi cái đấy chứ còn cái nào khác mà 35$ đâu
@chàng trai cô đơn 95 Cast là thiết bị truyền video còn đây nhà pc mini như pc máy bàn so sánh sao được
mắc hơn CPU máy bàn, đc cái tính di động cao.
Em đọc mãi không hiểu máy tích là máy gì, vào đọc mới hiểu 😁
nmdutvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nếu chạy liên tục 5-10 năm thì con này kinh tế hơn máy bàn hay laptop nhỉ 😁
Achos có cái stick cấu hình tương tự mà chỉ có 100$ (nếu nhớ ko nhầm)
Có lẽ Intel ra mắt cái stick này nhằm mục đích tham chiếu (kiểu intel nuc), chứ mức giá thế này sẽ có nhiều lựa chọn khác rẻ hơn.
@Blitzwaffen $99 nhé
Kabm
CAO CẤP
9 năm
@Blitzwaffen Hàng Archos thật ra nhiều cái không bền. Còn Intel là hàng hiệu mà!
@Kabm He he, thì mình nêu ra như một lựa chọn mà. Sắp tới chắc sẽ có nhiều hãng nhiều lựa chọn hơn 😁
@Blitzwaffen http://www.tomshardware.com/news/archos-pc-stick,29454.html con này phải ko bác
Hơi đắt
vieted
TÍCH CỰC
9 năm
rẻ hơn nữa mới hấp dẫn được người Việt, chưa kể phải bỏ ra ít nhất 4 triệu nữa để mua con TV LCD, bàn phím, chuột....
manhquan90
TÍCH CỰC
9 năm
@vieted Cái này nhu cầu di động,chứ ai điên mua về xong cắm dùng cố định mà fai mua thêm màn làm gì.
Long kengg
TÍCH CỰC
9 năm
cắm vào TV thì giao diện có đơn giản như Android TV hay tương tự như thế ko? :v dùng TV mà vác chuột với bàn phím thì mệt lắm
@Long kengg cắm vào TV nó ra windows 8, chắc nó ko phức tạp đâu mà là quá phức tạp
luckyboy03
ĐẠI BÀNG
9 năm
ở thời điểm hiện tại thì vấn đề là phải trang bị thêm cái Tivi có cổng HDMI ( nhà em vẫn dùng Tivi sử dụng bóng hình nên ko có cổng HDMI)
thôi cứ Laptop cho lành. chứ cái này bỏ túi rớt mất lúc nào ko biết
Mấy cái stick mà giá >2 triệu thì mua laptop cho lành, 1 em laptop core i5 đời 2 còn mới keng làm gì có giá > 4 triệu.
@WoodHouse Thì có những con có giá rẻ hơn của hãng khác mà, cái này mang ý nghĩa tham chiếu là chủ yếu.
autumnman
TÍCH CỰC
9 năm
@WoodHouse đời 2 mới keng ạ? bác có thể tìm cho e ko, e đang cần lap cho công việc. E cám ơn ạ
nokia5510vn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@WoodHouse Mơ à giá đó chỉ có máy nát, máy lỗi
phithanct
ĐẠI BÀNG
9 năm
@autumnman ông thần đó chém gió hơi mác mà có số ba s tin giờ giá nhập i5 đời 1 mới keng kiếm 4tr còn đỏ mắt haiz
cấu hình con này chơi Đota dc ko mọi người.
@yeucongnghe.vn À không bạn ạ
@mua he choi loa người kêu có người kêu ko , k bik đâu mà lần
@yeucongnghe.vn Chỉ sợ bị thế này thôi 😁
@yeucongnghe.vn Bạn nhé, cấu hình của nó không chơi đuợc dota nhưng có thể strem từ pc khác bạn nhé
kumperssor
TÍCH CỰC
9 năm
Intel giá chát nhỉ
quá ngon
Nhà mình chật mua là hết sẩy
Chỉ cần chạy ngon iTunes và Corel là OK
Cái này mua ở PhongVu có ko nhỉ ? 😃
kids0407
TÍCH CỰC
9 năm
bản 3tr9 bằng giá mua 1 con tablet win rồi