Intel ra mắt "máy tính" giá chỉ 15 đô, dùng để phát triển thiết bị IoT tiết kiệm điện

Duy Luân
12/4/2016 22:41Phản hồi: 45
Intel ra mắt "máy tính" giá chỉ 15 đô, dùng để phát triển thiết bị IoT tiết kiệm điện
Intel mới vừa giới thiệu Quark Microcontroller Developer Kit D2000, một bo mạch chứa đầy đủ thành phần của một chiếc máy tính trên đó với giá chỉ 15$. Chiếc máy tính này có thể được dùng dể phát triển những thiết bị đeo được, sản phẩm tự động hóa, ngôi nhà thông minh, máy móc công nghiệp và những sản phẩm Internet of Things khác. Nhà phát triển cũng có thể gắn thêm các cảm biến về thời tiết, ánh sáng, âm thanh để mở rộng chức năng cho nó. Bo mạch này tất nhiên không mạnh như Raspberry Pi 3 hay Intel Gallileo, bù lại nó nhỏ gọn hơn, tiêu thụ ít năng lượng vì chạy trên bộ vi điều khiển (microcontroller) x86 cùng tên là Intel Quark D2000 (xung nhịp 32MHz). Trên bộ kit này có sẵn gia tốc kế 6 chiều, từ kế, cảm biến nhiệt độ và một cổng USB 2.0. Nó có thể chạy bằng pin nút ảo hoặc điện 5V lấy từ cổng USB nói trên.

Nguồn: Intel
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngoanrazo
TÍCH CỰC
8 năm
Em cần mua 1 cái như thế này, chơi arduino chán rồi
ONE NO!
TÍCH CỰC
8 năm
@ngoanrazo bác có chơi msp430 ko? e thấy ngon hơn adruno
@ngoanrazo
ở VN có 4rum nào về lập trình cho mấy đứa đại loại như Raspberry ko nhỉ??? :oops::oops::oops:
hmt6642lv
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho em hỏi. Con này có chạy được Win 10 không?😔
@hmt6642lv Bạn đọc thông số cấu hình chưa?
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
@hmt6642lv Đúng là hỏi ngu thật....tóm lại bác có đọc bài hok...
vxx9x
TÍCH CỰC
8 năm
@hmt6642lv Hỏi ngu quá, bác nên suy nghỉ trưa khi cmt hay nói bất cứ điều gì
@hmt6642lv Vãi thánh win 10
@hmt6642lv cài đc hết bác nhé.:rolleyes::rolleyes::rolleyes:
nào là win 7, win 8, xp, NT, win 10 hay win 11 sắp ra cài đc hết nhé :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:
chạy phà phà lun ấy chứ 😁:D:D:D:D:D
e sắp xỉu luôn đây, bác chờ e xỉu xong rồi bác xỉu cũng chưa muộn nhé
phungbka
ĐẠI BÀNG
8 năm
8KB SRAM thì cũng không nghịch được nhiều :'(
ONE NO!
TÍCH CỰC
8 năm
@phungbka 2K là làm đc đủ trò rồi quan trọng vốn lập trình C của bác kìa
Little Chick
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phungbka Về cơ bản 8KB RAM nếu biết thì vẫn có thể làm 1 cái web server nhỏ nhỏ cho smart home điều khiển thiết bị gia dụng chẳng hạn, rồi thì điều khiển một số loại máy móc, hệ thống đèn LED... nói chung là việc để làm nhiều lắm :>
hiepboy92
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phungbka Mấy ứng dụng tự động hóa, máy coing nghiệp đâu cần ram lớn. Nó chạy mấy câu lệnh thôi mà
Thang0206
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phungbka
Cả cá Smarthome của em mới có hơn 6K tí bác ợ 😁
RAM chứ k phải bộ nhớ flash đâu mà cần lưu nhiều.
Micro controller Developer Kit, ko phải micro processor nên các anh cứ bình tỉnh đọc kỹ rồi hãy phán, Mod cũng nên nghiên cứu trước khi post bài. Đừng phán như thánh vậy ^^
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
8 năm
lập trình cái này mới khó này, phải thu ngọn code với giải thuật để nhét vào không gian tài nguyên hạn hẹp ,
nghe mà kết luôn
slbadguy
TÍCH CỰC
8 năm
To quá, chờ các version sau, cơ mà 8KB thì ít quá, mấy con arduino tầm cùi cũng toàn 32
hd91cm
ĐẠI BÀNG
8 năm
@slbadguy Có nhìn thấy con UNO R3 chưa mà phán ghê thế ?
Nên nhớ là bộ nhớ SRAM nhé.
Ngon thế
ntdpro
ĐẠI BÀNG
8 năm
😁 cái này ngang với Arduino, sao lại so với Raspberry Pi
MustDie
TÍCH CỰC
8 năm
@ntdpro Chuẩn rồi, cái này chỉ so với Arduino được thôi. Pi nó còn cài được linux cắm màn hình bàn phím như 1 chiếc PC. Không biết mod đã nghiên cứu trước khi đăng bài không.
Kích thước nghe chừng khá to nhỉ. Mà Arduino nghich đã mệt nghỉ rồi.
zeus38
ĐẠI BÀNG
8 năm
15$ cho cái kit này là quá đắt, chỉ là 1 kit vi điều khiển bình thường, không thấy gì đặc sắc.
Cononel
ĐẠI BÀNG
8 năm
@zeus38 15 đô rẻ hơn arduino hàng chuẩn rồi, arduino tận 30 đô
MCU mà có ram là vi điều khiển mà . cái này là kit phát triển giống pic kit hay arduino thôi . đc cái đắt hơn
TiaMe
TÍCH CỰC
8 năm
mua pi ngon hơn
pin lạ nhỉ??
jing
CAO CẤP
8 năm
Cấp 2 ở vn phải cho hs làm project về mấy cái này mới đúng. Nhục thật
congaductq
ĐẠI BÀNG
8 năm
@jing Mình đang ở Singapore và bọn trẻ con "cấp 2" bên này cũng chưa nghịch mấy cái như này đâu bạn nhé.
Cái này bạn nghĩ lập trình đơn giản à?
newslove
TÍCH CỰC
8 năm
Giờ mà có công ty nào chuyên nhập mấy thiết bị IoT về nghiên cứu rồi viết phần mềm điều khiển coi bộ rất thơm, cái này đòi hỏi có đam mê và kinh nghiệm chư không dễ bỏ cuộc
Ai ham thì mua về vọc cho biết thôi, coi như thêm một trải nghiệm cho biết để dễ lựa chọn sau này. Chưa chạy thử chưa đánh giá được. Theo mình nếu làm server nhỏ như web server hoặc IoT local Server hoặc xử lý hình ảnh, đồ họa thì mới dùng Pi, Intel galileo hoặc intel edison chứ mấy cái đơn giản chạy đơn nhiệm khác thì cần mấy microcontroller như này là đủ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019