Intel ra mắt module cáp quang dùng cho server ở khoảng cách ngắn, tốc độ 100Gbps, sắp lên 400Gbps

Duy Luân
17/8/2016 23:16Phản hồi: 31
Intel ra mắt module cáp quang dùng cho server ở khoảng cách ngắn, tốc độ 100Gbps, sắp lên 400Gbps
Sau nhiều năm nghiên cứu, Intel hôm nay đã ra mắt một module truyền tín hiệu quang học dành cho các data center. Module này sẽ giúp các máy chủ trong cùng một trung tâm dữ liệu trao đổi data với tốc độ nhanh hơn nhiều so với việc dùng cáp đồng truyền thống, lên tới 100Gbps, gấp 100 lần so với kết nối Wi-Fi ở nhà của chúng ta. Nó cũng có thể được kéo dài tối đa 2 kilomet. Trong khi đó, cáp đồng chỉ đạt được mức 25Gbps và chiều dài tối đa chỉ được cỡ 3 mét mà thôi. Thế hệ module quang kế tiếp sẽ nâng tốc độ lên thành 400Gbps. Intel tin rằng trong tương lai gần tất cả mọi việc truyền tải dữ liệu trong data center đều sẽ thực hiện bằng quang học. Microsoft hiện đã bắt đầu triển khai module nói trên vào các data center dùng cho dịch vụ điện toán đám mây Azure.

Hiện tại cáp quang đang được xài cho các đường kết nối dài, còn công nghệ mà Intel dùng cho module nói trên cho phép sử dụng cáp quang ở khoảng cách ngắn với chi phí thấp. Mang tên gọi silicon photonics, công nghệ này kết hợp các mạch điện tử với laser bán dẫn để truyền và nhận tín hiệu thông qua các xung ánh sáng. Ngoài Intel, IBM, Fujitsu và nhiều công ty startup khác cũng đang phát triển sản phẩm dựa trên silicon photonics.

Nguồn: CNET, Intel
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

LIPIK
ĐẠI BÀNG
8 năm
Xưa giờ cứ tưởng nó đã phải có từ lâu..
@=Tử_Hải= máy chủ có port quang lâu lắm rồi bạn ơi.
@=Tử_Hải= Trong DC phải dùng Core Swtich bạn nhé ít tốc độ phải đạt 40-100GB.
tuhai944
TÍCH CỰC
8 năm
@luckylucke1321 Dạ cho mình xin cái ảnh đc ko. chưa gặp bh cả
tuhai944
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyenvancuong25 Ý mình là dây quang và dây đồng, mình ko nói gì tới tốc độ.
ngantuan24
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vote cái này, cứ có đường truyền cỡ 100Gbps kéo phim 4K coi chắc cũng ổn
_ Cái trò này có lâu rồi mà, nhưng thường là nối từ switch vào data server qua 1 module riêng, và giữa các point thì cũng dùng module kết nối nội bộ, mỗi cái là đi dây hơi phức tạp và nhiều module, hơi xa tẹo là phải có bộ khuếch đại, giá thành đắt :v Hy vọng chuẩn mới này nhanh chóng áp dụng để nối thẳng từ router vào máy khi dùng ở nhà tốc độ cứ gọi là tẹt ga :3

_ Trc làm cho 1 cty, họ nối camera an ninh vào server để theo dõi tập trung, mà khu đó khá rộng, nối cáp thường thì chậm mà cáp quang thì bị suy hao nhanh quá, thành ra phải chơi 1 loạt bộ phát chuyển tiếp dọc đường đi để nối tới nơi.
noupfix123
TÍCH CỰC
8 năm
@kkzbanana Desktop mua card nào ngon để lên đc 10Gb thế bro ... chứ 1gb ở nhà mỗi lần chuyển file qua lại mà nãn quá
@kkzbanana _ Thực ra nhà em cũng ko có điều kiện, chỉ là mơ ước mấy cái chuẩn này nó phổ cập hơn thôi, thay thế cho cáp utp vốn đã quá cũ rồi 😔
f22_raptor
ĐẠI BÀNG
8 năm
@noupfix123 1 người dùng 1Gbps là dư dả rồi, chép cũng khoảng 120~150 MB/s, vừa đủ tốc độ của SATA2

Chép nhanh quá cũng chả làm gì, down nhanh chép nhanh thì nhanh hết hdd thôi :v

10Gbps cá nhân dùng cũng chả tới, ví dụ như cần kết nối 2 core switch cỡ 4500 trở lên thì người ta dùng cỡ đó, 1 cái module 10Gbps của cisco đâu có rẻ 😁

Còn cỡ 100Gbps thì dùng ở DC thôi, người dùng cá nhân gia đình quanh quanh 100Mbps tới 1Gbps là ok rồi. Riêng cái khoản đầu tư cho người dùng mạng LAN ở các công ty, mỗi người 100 Mbps đã là cả 1 núi tiền rồi chưa nói tới mỗi người 1Gbps.
@noupfix123 bác kiếm mấy con mellanox hàng tháo server HP đó bác siêu rẻ.
phantnang
TÍCH CỰC
8 năm
100Gbps, cái module quang thì nhỏ vậy thôi chứ cái card để xử lý interface này ko nhỏ đâu!
Chuẩn RJ45 & cáp mạng dây đồng đã tồn tại quá lâu rồi. Đã đến lúc phải thay thế nó 😁
@anhcanhd900 RJ45 dùng cable CAT 6 lên 10 GbE lau rồi bạn ạ.
@anhcanhd900 Trong Data center đã thay thế từ lâu rồi bạn nhé!
MicahNguyen
ĐẠI BÀNG
8 năm
Wifi nào ở nhà đại đc mức 1Gbps vậy các thím?
namwest
ĐẠI BÀNG
8 năm
@MicahNguyen chuẩn này:

https://en.wikipedia.org/wiki/IEEE_802.11ac
MicahNguyen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@namwest Ngon nhỉ 😁
@MicahNguyen Wifi ac 1.3Gbps đó, quảng cáo đầy mà
ngocchuot
ĐẠI BÀNG
8 năm
tính ra con router ac là kinh tế nhất nhỉ
rainsg
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thông tin này bị sai, cáp đồng đã đạt được tốc độ 40Gbps với chiều dài 5m từ lâu:

http://www8.hp.com/uk/en/products/oas/product-detail.html?oid=5223206
pu_pu_999
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có ai cần modul quang pm mình nhé. 100MB, 1G, 1 core, 2 core, A, B đều có.
@pu_pu_999 Hãng nào vậy bạn?
pu_pu_999
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyenvancuong25 2 core thì zyxel, 1 core thì WT hoặc Transcom.
@pu_pu_999 Bạn có thể cho mình báo giá được không? nếu được bạn có thể gửi vào email giúp mình nhé cuong.nguyen@qdtek.vn
namnguyenck2
ĐẠI BÀNG
8 năm
Trường ĐH KHTN TPHCM các tòa nhà được kết nối với nhau bằng cáp quang cách đây 5 năm
chà! Hy vọng máy tính sẽ sớm chạy module quang luôn; để không phải ngồi vuốt cáp 8 cọng rồi bấm đầu nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019