Intel sẽ cải thiện GPU tích hợp mạnh hơn đồng thời giúp tiết kiệm pin cho laptop
cuLong
8 nămBình luận: 51
Một laptop dùng iGPU Iris Pro chơi mượt game GRID 2 ở mức Medium

Trong PC thì CPU và GPU rời là 2 linh kiện tiêu tốn nhiều điện năng nhất, do đó thì phần lớn Ultrabook ngày nay đã chuyển qua sử dụng GPU tích hợp để giảm điện năng tiêu thụ, nâng thời lượng pin cho laptop. Intel, nhà sản xuất chip bán dẫn lớn nhất thế giới cho biết trong thời gian tới, họ sẽ giới thiệu thêm nhiều GPU tích hợp có sức mạnh xử lý mạnh mẽ hơn nữa, dành cho các nhu cầu sử dụng từ cơ bản đến nâng cao mà vẫn đảm bảo được thời lượng pin lâu nhất cho laptop. Hiện nay Intel đang có iGPU khá mạnh đó là Iris và Iris Pro, vốn được tích hợp trong một số model CPU Haswell và được cho là mạnh tương đương chip GPU rời GeForce GTX 650M của nVIDI, điển hình là Macbook Pro Retina 13 và 15 cấu hình cơ bản cũng chỉ cần sử dụng chip đồ họa tích hợp Iris Pro này. Do đó, chúng ta có thể hy vọng Intel sẽ có thêm nhiều iGPU mạnh mẽ hơn nữa, giúp laptop có thể chơi game Full HD cấu hình cao đồng thời vẫn tiết kiệm pin.

51 bình luận
Nếu cơ bản thì con intel hd đủ xài rồi. Chỉ cần tiết kiệm pin nữa là ok

Sent from my Q-Smart S53 using Tinhte.vn mobile app
@phungtriminh bác cho tí nhận xét con s53 của bác được ko
@phungtriminh bác cho tí nhận xét con s53 của bác được ko
@meluongtu xài thì ngon nhưng chơi game mau tụt pin vì màn to. nếu xài cơ bản thì không gì để nói, còn vọc vạch thì khuyên bác nên dùng Qpad vì cộng đồng hỗ trợ rất tốt. cụ thể:
về hiệu năng: chip S4 tuy đời cũ, hai nhân nhưng chưa bao giờ đơ máy, máy chạy khá mượt
camera: chụp đủ sáng thì ổn nhưng thiếu sáng thì hơi tệ, mình dùng camera của k900 thấy đẹp hơn so với chương trình mặc định. nhưng cũng k mong chờ nhiều vào cam 5.0 mpx
nói chung, không việc gì đáng để em phàn nàn ngoại trừ chưa tìm ra cách root được nó, mà k vội vì còn bảo hành
@phungtriminh cám ơn bác đã tư vấn
@phungtriminh cám ơn nhiều nha
đang dùng hd 4400 chỉ chơi game 2011 trở lại tốt như cod mf 3 hặc nfs hp2010,crysic 2 tạm oki.Thử chơi thử nfs revial 2013 thì lag tung chảo.Đươc cái quả pin tốt 4 cell mà được 7h
@Tony_HD dell 7537 bạn
@thach273 bạn dùng thử rồi biết@@con dell 7437 của bạn mình dùng tầm 8h còn 7537 mình dùng tầm 7h
@hoangson90it Dell Inspiron hay latitude vậy
anongle
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoangson90it em pin có 3 cell đây, dùng hỗn hợp (không đụng game) >7h @@ 8.1 64bit
GPU mạnh wá thì pin nó đốt cũng đâu ít, làm vừa phải là đủ rồi. Còn ai nhu cầu về đồ họa thì chơi card rời cho lành
h2script
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho em hỏi, cái con laptop trong hình minh họa là con gì mà đẹp thế nhỉ?
softwind
ĐẠI BÀNG
8 năm
@h2script hhii, bác chỉ nhìn có 1 góc nhỏ thôi mà phán đẹp thế nhỉ rồi, siêu tưởng ghê 😃
Buds
TÍCH CỰC
8 năm
@h2script Cùng câu hỏi @cuLong cho hỏi máy gì mà nhìn đẹp thế?
@h2script HP Envy .
cơ bản là đủ xài, game online...
còn muốn cơi game mượt-đã-khủng thì lập case vẫn tối ưu nhất
pphuctv
TÍCH CỰC
8 năm
Cho em hỏi ngoài lề chút: Cái lap trên hình là model nào thế ạ?
marilonluu
TÍCH CỰC
8 năm
bài dài quá ta, hy vọng mai mốt tinhte ra thêm mục tin vắn. iGPU chỉ thích hợp với laptop thôi, mà giá cũng đâu có rẻ
macpro87
TÍCH CỰC
8 năm
bản thân vẫn ko tin tưởng vào iGPU, cứ card rời mà quất
anongle
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình dùng con vostro 5470 đây :d 4200U gpu HD4400 dùng bình thường toàn >7h :d pin có 3cell, chơi game thì ngốn pin kinh khủng, chơi Lol đc 2 trận là kịch kim
@anongle 7427 chip i5 thì cũng có gt 750m bạn à. Mỗi tội chip dòng U phải kèm với ram ddr3l. Phải thêm 4g ram nữa mới chơi cod ghost được.
anongle
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoangson90it chip Haswell thì đi vớin drr3l hết thì phải 😁 bác trên kia bảo có rồi kìa, 980k thì người nông dân phải làm sao 😔 bác thử update bios xem có ssd không? hôm trước mò bios lòi con 32GBsolid state sướng vãi :D
@anongle Hè. Hồi dùng con auus e up bios chết 1 lần rùi. May mà được bảo hành. Giờ ko dám chơi nữa
chỉ riêng tích hợp đồ họa trong chip cpu thì chưa đủ . vì không gian vga có chút xíu à.
phải làm thêm phần thân card tích hợp tụ mosfet lên mainboard sẳn. khi gắn chip cpu thì có bộ não thành ra card VGA rời hoàn chỉnh. như vậy đồ họa sẽ mạnh lên 700-1300 điểm tương đương DDR3-DDR5 128 bit . ngon hơn HD 4000 tương đương sức mạnh DDR2 128 bit đạt 350 điểm. mới mua con i5 3330 giá 4 tr . khả năng hỗ trợ đồ họa dễ quê vì chạy thua xa lắc i3 3240 giá 2tr4 + VGA 1tr6
@h2script, pphuctv
Chiếc máy minh họa trong hình là BTO U.Book 14CL16 trang bị processor Core i7 4750HQ và Iris Pro Graphics 5200 thì phải.
kuzjnvn
ĐẠI BÀNG
8 năm
laptop chơi game có ngày cũng nóng quá mà tèo 😁
nothingkai
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kuzjnvn Con Acer của mình 4 năm nay, chơi game suốt đêm nào cũng game tối thiểu 4h mà có thấy nó tèo đâu ?

Nói chung là cực hên xui chứ ko phải cứ lap chơi game là tèo nha bác
Kuro Keita
TÍCH CỰC
8 năm
@nothingkai lap mình còn cắm torrent ngày đem, chơi ltục cũng có sao đâu, quan trọng là đi vệ sinh máy thường xuyên cho nó mát thôi

Sent from my GT-N8000 using Tapatalk
kuzjnvn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nothingkai hồi lúc em mua con dell vostro 1088 về chơi có được bao lâu đâu , cháy luôn chip màn hình thay tốn hết cả 100$ ... từ đó em cạch luôn ko bao giờ chơi game trên laptop . Chắc do máy mua lâu lại chơi game hơi nặng .
lehieuds
TÍCH CỰC
8 năm
Mong Mac mini sử dụng Iris hoặc Iris Pro vì mình ko cần mạnh lắm, xử lý đồ họa 2D thế là ổn rồi 😁
😁 hình như ko có con GTX 650m nào cả,mod sửa lại bài viết đi
redhunter
ĐẠI BÀNG
8 năm
chỉ có GT 650M thôi, đâu có GTX 650M @,@ iGPU làm sao mà so với GTX series được 😁

anongle
ĐẠI BÀNG
8 năm
@redhunter nó đảm bảo cho về fps bằng nhau ở setting medium thôi, còn về mặt chất lượng hình ảnh và hỗ trợ driver so thế đ nào được với Cuda của nvi :D em thấy con hd4000 điểm cao hơn nvi gt520M nhiều mà game render ra xấu òm thua xa lắc con gt520M, thậm chí fifa 13 nó không thèm khử răng cho mình luôn 😔
@anongle chuẩn bác ơi,về lý thuyết là tương đương nhưng hiệu năng thực tế khi chơi game thì card rời vẫn good hơn,nhưng ko chơi game nhu cầu bình thường thì thấy oki à,được cái khoản pin với giúp laptop mỏng nhẹ là ngon rồi
Iris với Iris Pro thì chỉ xuất hiện trung các CPU mạnh, cao cấp thôi, mà người ta muốn dùng CPU mạnh vậy thì cũng đa số card rời mới đủ nhu cầu. Còn các máy có CPU tầm trung và cần sức mạnh xử lý đồ hoạ có sức mạnh như Iris hay Iris pro thôi thì lại không có.
Thời buổi công nghệ cao phát triển mà cái gì tiết kiệm pin đều đều được hoàn nghênh hết

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019