Intel sẽ giới thiệu chip Broadwell 14 nm tại CES 2015
QuanNDD
8 nămBình luận: 71
Dự kiến Intel sẽ chia sẻ thông tin chi tiết về bộ xử lý Core i thế hệ thứ năm, thế hệ chip đầu tiên sản xuất theo quy trình 14nm, hứa hẹn sẽ có hiệu năng tính toán cao hơn đồng thời vẫn giữ được mức tiêu thụ năng lượng rất thấp.

Broadwell là thế hệ vi xử lý Core i thứ năm của Intel và là chip đầu tiên được sản xuất theo quy trình 14nm, sử dụng công nghệ FinFET mới với các bóng bán dẫn (transistor) 3D. Chip Broadwell 14 nm đầu tiên của Intel có tên mã là Broadwell-Y, dành cho máy tính bảng và thiết bị lai “2-trong-1” hứa hẹn hiệu năng tính toán nhanh hơn phân nửa, khả năng xử lý đồ họa nhanh hơn khoảng 40% và thời gian dùng pin của thiết bị cũng dài hơn khoảng 1 giờ 40 phút so với chip Hasswell trước đó.

Trong thiết kế chip mới, Intel đã giới hạn mức tiêu thụ năng lượng (TDP) của chip Broadwell-Y xuống mức 4,5 W trong khi Broadwell-U dành cho laptop tiêu chuẩn có TDP cao hơn, từ 15 – 28W. Cả hai chip mới được đóng gói theo chuẩn BGA (Ball Grid Array) thay vì LGA (Land Grid Array) như trước đây.

Đồ họa tích hợp của Broadwell cũng có ba phiên bản là HD Graphics 5500, HD Graphics 6000 và HD Graphics 6100, hỗ trợ công nghệ Sync Video, thư viện đồ họa DirectX 11.2 cùng khả năng xử lý hình ảnh độ phân giải 4K (3.840 x 2.160 pixel), cao gấp 4 lần so với độ phân giải HD tiêu chuẩn.

Core i7-5000U là mẫu chip hai nhân dự kiến sẽ thay thế Haswell Core i7-4650U. Chip mới chạy ở xung nhịp 1,7 GHz và có thể tăng tốc đạt 3,3 GHz nhờ công nghệ Turbo Boost. Trong khi đó chip hai nhân Broadwell-U TDP 28 W còn được biết đến với tên gọi Core i5 5000U series sẽ thay thế Core i7-4578U, hỗ trợ công nghệ siêu phân luồng nên có thể xử lý 4 luồng dữ liệu cùng lúc.

Theo Fudzilla.com
71 bình luận
duongtrandl
ĐẠI BÀNG
8 năm
Kỷ nguyên mới sẽ mở ra, ùng hóng nào. Thèm wa 😃
@duongtrandl Cứ gõ từ từ thôi 😁
earl_grey
TÍCH CỰC
8 năm
Thời của nhiệt độ đã bắt đầu chấm dứt!
@earl_grey chấm dứt từ lâu từ thời pentium D
gh0st91no1
TÍCH CỰC
8 năm
Ko thể chạy đua với công nghệ đc :rolleyes:
intel k ngừng đổi mới công nghệ.
đang chạy core i3 thế hệ đầu ............ để ra mắt thế hệ thứ 10 rồi em sẽ lên đời mới luôn
Yeah sắp có macbook broadwell. 😃
Chỗ này phải là "so với độ phân giải full HD" chứ nhỉ.
Now_or_never
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tony_HD sao lại so với full HD chứ. đúng rồi đó mà
@Now_or_never bạn kia nói đúng rồi, 2160=1080x2, 3840=1920x2=> nhân lại là gấp 4 lần Full HD
ntkien0502
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mod mới quá nhỉ,
Mà liệu cái HD Graphics mới này có hơn cái IRIS ngày trc k nhỉ??
Hardwell mạnh hơn nhiều 😁
mong sao em nó ra cho desktop và chip h cho laptop luôn thì ngon😁
2 bác sai rồi đời sau luôn mạnh hơn đời trước 5 tới 15 % mà vẫn tiet keim65 pin hơn đời trước nhiều còn về đồ họa thì tăng từ 40 tới 60 % thì phải
thienphuc811
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoangphithanh mình nghĩ i7 3970x còn mạnh hơn so vs i7 5000u, chỉ thua phần đồ hoạ hd 4000 thôi
@thienphuc811 bác so vậy quá khập khiểng chip u mà so với chip x bác biết chip x mấy hục củ không còn chip có vài ba trăm $ thôi bác.em dám cá là i7 5xxu mạnh hơn i7 3xx qm:rolleyes:
@hoangphithanh Hardwell chứ ko phải Haswell :rolleyes:
thienphuc811
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoangphithanh mà công nhận dòng haswell U nó mát vs tiết kiệm điện vãi, mình đang dùng i7 4510U chạy đc cả 3 cái video 4k, chơi game 4h chỉ hơi ấm (chắc tại trong phòng lạnh) 😁
Đợi chừng nào 1 nm luôn rồi mua 14 nm còn to quá 😁
Belolem89
TÍCH CỰC
8 năm
@Hồ Trung Nhân Khi nào 1 nm gắn cpu vào đầu bác luôn cho mạnh! :p
đường nhiên là tùy dòng rồi bác nhung mà bác không được so chip u với chip h mình dám cá là i5 3xxu thua i5 4 xxu đời mới😁
Intel thì bá đạo rồi. Ra chip 5nm rồi đua với ARM luôn. Hóng galaxy note5- intel corei7, ram4GB, android lolipop dualboot windows10 64bit
đang chạy core 2 duo :v
pt2uang
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có bán cũng chả mua, vì dùng BGA hàn chặt vào main thì thay kiểu gì, có tiền cứ LGA cho đẹp
9xnh0nh0
TÍCH CỰC
8 năm
sao nghe hồi đầu năm bảo cuối năm nay ra rồi mà>??
jing
CAO CẤP
8 năm
mình muốn desktop chạy 2cpu, 1 intel , 1 ARM.
- tác vụ nhảm nhí như edit text file, chat, fb thì chạy ARM cho đỡ tốn điện và nóng máy = bật cả ngày vô tư
- tác vụ như xử lý video HD, chơi game thì chạy intel cho nó máu

sao ko có cty nào làm như thế hở các bác ?

klq; sao cái mùa này nó lạnh thế khô hết môi em rồi
có chị em phụ nữ nào để kiss kiss cho nó đỡ nẻ môi ko nhỉ ?
Lambktm
ĐẠI BÀNG
8 năm
@jing 2 kiến trúc tập lệnh khác nhau 2 cấu trúc xử lý khác nhau thì khó mà đồng bộ được. như bác nói thì khác gì râu ông này cắm cằm bà kia

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019