Intel tạm ngưng sản xuất chipset H310 dành cho bo mạch chủ giá mềm
agp8x
2 năm trướcBình luận: 40Lượt xem: 10.620
Intel tạm ngưng sản xuất chipset H310 dành cho bo mạch chủ giá mềm
Theo DigiTimes, Intel đã tạm ngưng sản xuất chipset H310 dành cho các bo mạch chủ giá mềm do quá tải dây chuyền 14 nm. Như vậy nhiều khả năng trong thời gian tới chúng ta chỉ có sự lựa chọn là H370 và B360 cho những dàn máy phổ thông.

Sớm nhất là vào tháng 7 tới thì việc sản xuất chipset H310 mới tái khởi động, và lượng hàng trên thị trường hiện nay cũng khá khiêm tốn. Một số nguồn tin cho biết việc Intel ngưng sản xuất chipset H310 là vì hãng đang có ý định chuyển sang tiến trình 22 nm, thay vì tiếp tục sử dụng tiến trình 14 nm vốn đang quá tải.

Tiến trình 14 nm của Intel đi vào hoạt động vào năm 2014, và đến nay vẫn là tiến trình được sử dụng nhiều nhất. Từ Broadwell (2014), Skylake (2015), Kaby Lake (2016) và mới nhất là Coffee Lake (2017) đều được sản xuất bởi tiến trình 14 nm. Intel hiện đang gặp khó khăn trong việc chuyển đổi sang tiến trình 10 nm, với CEO Brain Krzanich cho biết sẽ dời thời điểm sản xuất hàng loạt từ nửa sau 2018 sang 2019 nhằm cải thiện tỉ lệ thành phẩm.

Trong khi đó các đối của thủ Intel như Samsung và TSMC đã chuyển đổi khá suông sẻ, với tiến trình 10 nm bắt đầu đi vào hoạt động. Thậm chí TSMC vừa qua công bố sẽ khởi động tiến trình 7 nm ngay trong nửa sau 2018.

Theo DigiTimes
Tạm Nhưng hay Tạm Ngưng mod ơi
@stevevukb Cây nhà lá vườn
@stevevukb Dạ tạm ngưng, cám ơn bạn đã góp ý!
@agp8x Tựa đề ngoài trang chủ vẫn chưa fix kìa . ngay tựa đề mà còn sai chính tả . thiệt cái tình
@adagioleonard ôk tạm nhưng =))
Cố lên AMD 😁
@vuquyenanh AMD năm sau lên hẳn 7nm rồi mà intel may lắm thì cuối năm sau mới phổ biến được 10nm
H310 với b360 có chênh lêch nhiều không man?
@Longshy Thường thì B360 sẽ có 4 khe Ram , nhiều cổng ăn chơi hơn và đc trang bị dàn VRM khá tốt so với H310
@Longshy ngay cả b250 em thấy còn dẹp hơn h310 kìa!
phen này thì chết với amd chắc r
Đề nghị mod viết đúng chính tả dùm!
Mấy cái bo mạch nó quan trọng lắm đó anh em, mua cái bo mạch giá rẻ có khi xui xui máy chạy không mượt dù chip/ram/ssd ngon

Ví dụ ngày trc mình thời 2008 có con duo core chạy bo Asus/giga mượt hơn con core 2 dou chạy bo ECS/ asrock dù cùng ram/ hdd ... sau đó phải thay cái main đi thì máy ngon lại
@ThietKeWebChuyen-Com Tùy theo nhu cầu và khả năng chứ bác! Ai chẳng muốn có 1 set ngon? Nhưng điều kiện k cho phép thì buộc ng ta phải chọn loại giá rẻ.
@ThietKeWebChuyen-Com nói kiểu này thì mơ hồ quá, mình qua tay k dưới 30 cái máy tính nào giờ mới nghe khái niệm này
@ThietKeWebChuyen-Com Bo mạch chủ là thứ kết nối tất cả các bộ phận máy tính với nhau đương nhiên nó yếu sẽ kéo cả dàn máy xuống. Cũng không hẳn phải là bo mạch đắt tiền hay thương hiệu, mình vẫn đang xài main G41 năm 2009 đây. Mà nếu vớ con main lỗi thì vài triệu cũng thua mấy trăm ngàn.
@Ethanol bạn nói chả liên quan gì ý của mình hết
1/ Bạn xài main từ 2009 đều đó có nghĩa là main bạn bền chứ bạn đang ko nói lên cái hiệu suất main

2/ Main lỗi thì dĩ nhiên nó còn thua main ko lỗi, ai cũng biết điều đó

😁
Ngủ quên trên chiến thắng như thằng Quán Cơm rồi để chip tụt hậu so với Apple gần 2 năm! 😁
Giờ lo đuổi cũng mệt.
@tuansiro Do nền tảng khác nhau bác ơi.Android ko so với ios dc.Xem chip của thằng Qualcom chạy window 10 kìa.Mượt vcl luôn.Còn A series thì ì ạch.Cơ bản là nó(A series) tối ưu tốt thôi.Chứ không hẳn là Snap yếu hơn.
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Mấy con chip Ryzen thế hệ mới bây h có thua thiệt gì bọn Core i đâu. 😁 Vì nó chủ quan nên giờ lo sốt vó.
@Con nhà có học Do ku Sốp cho em 10 đi đêm vs anh Quảng còm thôi, dang díu từ trước kia, nên phải mướt hơn anh A là đúng rồi, anh A đã có biết mặt mũi em 10 ntn đâu
@tuansiro koo quý yêu ai, nhưng amd cứ thế anh em có intel như 9100F mà xài, nnen cũng cảm ơn amd, mà vớ vẩn con 9100F này cũng là con cuối cùng của em với intel mất. thay chipo main chóng mặt, từ z77 sang mãi mới dc b250 vừa b250 có ngay quả v2 tát vào mỏ con i5 7500 của em, tổ xư đã thế phải thay cả main, như amd thooi thì vẫn rẻ dc cái main! mà main amd rẻ khungnr hơn intel!
Chắc lão Tèo định dùng dây chuyền cũ để sx main dòng H cấp thấp mà thấy ko ổn vs i3 gen 8 nên dẹp luôn để lại dòng B thôi đây
Khắm, trc thì ngừng sx chip pen g4560 để tăng doanh số i3 6100 h thì chipset h310, ko có amd thì chắc intel nó hút máu hơn cả kotexx
Kiếm đậm đã, vội vàng chi cho mệt
14nm biết dùng từ bao nhiêu năm rồi giờ định dời sang 2019?
@NguyễnDuyĐạt Intel nói 14nm của nó tốt hơn đối thủ( Samsung, TMSC, GF) nhiều, ko cần gì phải vội! 10nm của đối thủ chỉ nhỉnh hơn 14nm của intel 1 chút thôi!
chắc đang bị Meltdown và Spectre
bao nhiêu năm r dây truyền vẫn 14nm 😆 quá kém cỏi so với đổi thủ
@Long kengg Chính vì bao nhiêu năm vẫn dùng dây chuyền cũ nên tỷ lệ thành phẩm thấp, không đủ doanh số. Mà chẳng biết có phải thật không nữa. Sản xuất mấy dòng cao hơn hốt bạc mạnh hơn mà.
Cái dòng H (cả Hx10 lẫn Hx70) là cái dòng lỡ dở nhất, mua đc H310 thì bỏ thêm 3-400K là có đc dòng B ngon hơn, số lane PCIe gấp đôi, hỗ trợ 4 RAM, SSD NVMe, PCIe lên 3.0 thay vì 2.0 như H310, H370 cũng bỏ thêm chừng đó là có main Z ngon, vừa OC được lại vừa support RAM bus cao, điều mà ko một con main cho dòng chip S nào làm đc, như con H370 Aorus Gaming 3 đã gần 4 củ, thêm 400K nữa có ngay Z370 extreme4 OC chấp tất mấy con tầm dưới 6 củ :v
@The Purge Dành cho văn phòng/doanh nghiệp & sl nhiều thì H chipset vẫn ok hơn. Mấy cái tính năng kia ko cần thiết
😁 tạm ngưng hay nhưng vậy mod
khi nào 1nm rồi sài lun vậy
thế còn vụ giảm 30% hiệu năng người dùng im luôn rồi ah các bác:mad:
Năm nay AMD lên thẳng 7nm thì .. "đắp mộ cuộc tình" thằng Intel . Ngủ lâu quá không chịu dậy; )
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019