Intel tiếp tục đầu tư thêm 10 tỉ USD ở Israel
cuLong
7 nămBình luận: 66
Hồi đầu tuần này, Intel cho biết họ đang làm việc với nhà nước Israel để tiếp tục đầu tư thêm 10 tỉ USD cho việc nghiên cứu phát triển và sản xuất chip. Trong đó, 7 tỉ đô sẽ được dùng để xây dựng một nhà máy mới ở Kiryat Gat trong vòng 10 năm tới, và 3 tỉ đô còn lại dùng để nâng cấp Fab 28 cũng nằm ở địa phương này.

Theo lộ trình của Intel thì năm 2014 họ sẽ thu ngắn tiến trình sản xuất chip bán dẫn xuống 14nm với thế hệ Broadwell và Skylake năm 2015, (hiện tại đang là 22nm với Ivy BridgeHaswell). Năm 2016 sẽ ra mắt chip Skymont sử dụng tiến trình 10nm. Dự kiến đến năm 2020 họ sẽ có tiến trình 5nm.

không biết đến năm 2030 sẽ thế nào nhỉ
@longvp Khi đó dùng máy tính lượng tử rồi, không dùng chip truyền thống nữa bác ah 😃
Chừng nào bơm 10 tỹ cho Vn đây :rolleyes:
@le hoang tuan ở VN đâu phải nhà máy nhỉ
@le hoang tuan Intel đang chắp 2 tay lạy EVN về vụ điện đóm. Nên nếu ko có gì thay đổi thì miễn đầu tư thêm 😁
hien80
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhà máy ở VN có vài trăm 😔
@hien80 vn là 1 tỷ nhé bạn
vẫn biết Intel là đại gia.nhưng...10 tỷ USD...choáng thật....vn mình dc đầu tư vào có 1 tỷ mà vẫn tự hào gớm.dc lun 10 tỷ của anh Israel chắc cả thế giới phải ngước nhìn...hehe....(tiếc là điều đó sẽ ko thể xảy ra.) 😁
10 tỉ $ là một con số quá khổng lồ. Để dễ hình dung thì số tiền này đủ để mua Lenovo (10.4 tỉ) và dư sức mua Asus (8.8 tỉ), Nikon (9.4 tỉ), Hãng ô tô Mazda (9.5 tỉ) và bằng 4 lần ngân hàng công thương Việt Nam - Vietinbank (2.4 tỉ) 😃. Tuy nhiên 10 tỉ $ đầu tư trong nhiều năm.

Đầu tư vào Israel là để tận dụng trí tuệ Do Thái đây mà 😃 Các công ty công nghệ của Israel cũng rất mạnh sẽ hỗ trợ cho hoạt động sản xuất của Intel tốt hơn. Đầu tư vào Việt Nam có 650 triệu :-"

BONUS: Nhiều bạn tranh luận về trí tuệ, con người Do Thái nên mình comment thêm để thấy họ giỏi cỡ nào. Người Do Thái (Jewish) chỉ có 14 triệu dân và chiếm khoảng 0.002% dân số thế giới nhé:

Giải Nobel:
  • Hóa học: 33 giải thưởng, Chiếm 20% thế giới
  • Kinh tế: 29 giải thưởng, Chiếm 41% thế giới
  • Văn học: 13 giải thưởng, Chiếm 12% thế giới
  • Hòa bình: 9 giải, Chiếm 9% thế giới
  • Vật lý: 50 giải, Chiếm 26% thế giới
  • Y và sinh học: 53 giải, Chiếm 26% thế giới
Giải thưởng khác:
  • Kyoto Prize: 24% số người nhận giải.
    Code:
    http://vi.wikipedia.org/wiki/Gi%E1%BA%A3i_Kyoto
  • Wolf Foundation Prize: 33% số người nhận giải.
    Code:
    http://vi.wikipedia.org/wiki/Gi%E1%BA%A3i_Wolf
  • US National Medal of Science: 38% số người nhận giải.
    Code:
    http://vi.wikipedia.org/wiki/Hu%C3%A2n_ch%C6%B0%C6%A1ng_Khoa_h%E1%BB%8Dc_Qu%E1%BB%91c_gia
  • Fields: 29% số người nhận giải. Được coi là Nobel của toán học mà giáo sư Ngô Bảo Châu đã đạt được.
  • 47% các cúp cờ vua thế giới
Tỉ phú người Do Thái - 165 tỉ phú với tổng tiền 812 tỉ $. Chúng ta có thể kể ra những cái tên quen thuộc mà hầu hết các bạn đều biết:
Tên - Công ty: tài sản
  • Larry Ellison - Oracle: $36 tỉ
  • Sheldon Adelson - Las Vegas Sands: $24.9 tỉ
  • Michael Bloomberg - Bloomberg: $22 tỉ
  • George Soros - Soros Fund: $20 tỉ
  • Sergey Brin - Google: $18.7 tỉ
  • Larry Page - Google: $18.7 tỉ
  • Mark Zuckerberg - Facebook: $17.5 tỉ
  • Michael Dell - Dell: $15.9 tỉ
  • Steve Ballmer - Microsoft: $15.7 tỉ
  • Roman Abramovich - Millhouse: $12.1 tỉ
@exciterc
Fab 15 của TSMC cũng 9 tỷ rồi. Nhiều hàng khủng lắm mà chúng ta chưa biết đâu.
musicfan181
ĐẠI BÀNG
7 năm
VN làm j có cửa, cái j cũng phải có phong bì mới cho làm thì có thằng đéo nào muốn làm chứ.
Paul40
ĐẠI BÀNG
7 năm
@musicfan181 anh da bi bat vi toi noi qua dung, noi that.
SoGetSu
CAO CẤP
7 năm
Vùng đất thánh, người Do Thái rất giỏi nhưng họ cũng rất kiêu ngạo. 😕
@SoGetSu cái này ngược lại nhé người châu âu ko bao h nói ra sự thật. cả về cá nhân và chính trị, trừ những cái quá đáng quá.
còn người việt mình luôn nói thẳng (so vs nước khác).
Inmoska
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dollydon2711 bạn phát ngôn 1 cách thiếu hiểu biết,các nước âu châu người ta có quyền tự do ngôn luận công khai,thử hỏi Vn mình sao nhy?bạn ngo ngeo đảng chụp quy tội cho mọt gông lun nhé.
@SoGetSu sự thật thì ko dám nói nhưng những điều giả dối thì hằng ngày vẫn ra rả
@Inmoska lấy ví dụ nhé. trong cuộc họp cao cấp giữa các nước, đôi khi dân mình ăn ngủ biểu tình ngay trc cửa phủ chủ tịch.
bên nước ngoài, hơi cay nó xịt tung toé rồi.
nếu nước ngoài tự do ngôn luận. giả sử tại mĩ mà biểu tình đề dòng chữ "Fucking America" xem có đc tự do ko?
bạn tưởng châu âu có 1 bộ máy quản lí tốt. đc bao nhiêu nước giải quyết ảnh hưởng khủng hoảng toàn cầu như việt nam.
hãy suy nghĩ như chữ kí của bạn, đừng chạy theo ngta.
Người ta đầu tư nhiều vào nơi hái ra tiền, chứ đầu tư nhiều vào nơi hành là chính để mất tiền ngu cho bọn chão chuộc làm gì.
anhhoang02
TÍCH CỰC
7 năm
CPU PENTIUM đầu tiền là người do thái thiết kế đó, mẫu cũng được sx và thử ở đây.
chẹp, nâng cao mối quan hệ mỹ-israel. có dính cih1nh trị
Peter_Le
ĐẠI BÀNG
7 năm
Good investment.. Mà ko ngoài Intel, các tập đoàn lớn đều có bộ phận nghiên cứu phát triển sản phẩm tại Israel hết. Người Do Thái đúng là bậc thầy trí tuệ.
saver2012
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chờ đến Skylake, lúc đó Broadwell sẽ hạ giá 😃
nmtinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Để ý các tên mã chip intel, hầu hết đều là tên Do Thái hết
10 tỷ đô bé quá, chỉ riêng ở HN tiền đầu tư chơi thôi đã hơn trăm tỷ đô rồi, bọn intel so với mấy bác nhà mình chỉ vào loại giẻ rách (70 tỷ đô trong giai đoạn 2015 là thêm trăm tỷ nữa trong giai đoạn 2020, ko biết là bao nhiêu tiền vào túi các quan. Giá như VN mình cũng đầu tư chiến lược được như intel, chỉ cần 10 tỷ đô thôi mà hiệu quả như hãng sản xuất chip hàng đầu thế giới thì phúc đức cho đất nước này quá)
http://www.baomoi.com/Can-khoang-70-ty-USD-dau-tu-phat-trien-Ha-Noi-den-2015/45/6782046.epi
SoGetSu
CAO CẤP
7 năm
@cadenlid Ui, vậy đến 2015, mình phải đóng góp ít nhất 16,3tr . 😕
Và ... Hơn 20tr cho giai đoạn 2015 đến 2020. o_O
Paul40
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cadenlid Bon no ma làm có đức thì VN mình vinh danh chứ đâu bị khinh như bây giờ.
heoquayqb
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cadenlid GDP vn mới khoảng 130 tỉ usd mà phán tiền chơi ở HN 100 tỉ. Ngu mà ra vẻ ta đây thông lắm

Gửi từ F9 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
@heoquayqb bạn thông minh thế mà không biết đọc chữ à? đọc hết bài viết đi rồi phán nhé
GPD tính theo năm, từ ngày VN thành lập tới giờ bao năm rồi? Mà cái kế hoạch hơn trăm tỷ đấy có phải là 1 năm đâu, đến 2020 anh hùng bàn phím ạ
Kinh thật, đầu tư nhiều tn chắc phải có tiềm năng lắm đây mới đc rót vốn tn chứ. mà ở đấy chưa có máy tính hay sao mà họ đặt nhà máy sx chip to thế nhỉ :| VN h máy tính đầy nhan nhản rồi, cần nhà máy làm gì nữa ;))
bành trướng thế lực quá, sắp tới chắc còn nhiều nước nữa
Inmoska
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tất cả vì do thái đây ma.
Đúng là đại gia, ko biết Intel có tính toán gì khi đầu tư 10 tỉ USD vào Isarel đây. Sau này định đổi chip máy tính lấy dầu mỏ chăng =))
Intel-ligent.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019