Intel tiết lộ về MXC, chuẩn kết nối quang học tốc độ 1,6 Terabit/s dành cho cho server

Duy Luân
15/8/2013 0:45Phản hồi: 38
Intel tiết lộ về MXC, chuẩn kết nối quang học tốc độ 1,6 Terabit/s dành cho cho server
Ảnh minh họa: một số sợi cáp quang dùng để nối các server với nhau

Intel vừa cho biết rằng họ sắp giới thiệu MXC, một chuẩn kết nối quang học dùng để liên kết các máy chủ, các hệ thống lưu trữ trong những trung tâm dữ liệu. Nó sẽ thay thế cho chuẩn kết nối được sáng chế từ những năm 1980 và vẫn còn được dùng đến tận ngày nay. Loại cáp quang này sử dụng sợi quang ClearCurve của hãng Corning (cũng là công ty sản xuất ra Gorilla Glass) kết hợp với công nghệ quang bán dẫn mới để làm phương tiện truyền dẫn. MXC có thể truyền tối đa 1,6 Terabit dữ liệu mỗi giây (tương đương 200 GB/s) ở khoảng cách ngắn, hoặc 25 Gigabit/giây (tức 3 GB/s) ở khoảng cách 300m. Intel cho biết thêm rằng MXC cũng có kích thước nhỏ hơn chuẩn cáp quang hiện tại. Nhiều thông tin hơn sẽ được công bố tại sự kiện Intel Developer Forum 2013 diễn ra từ ngày 10 đến ngày 12 tháng 9.

Nguồn: Intel
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không biết khi nào LAN cho người dùng phổ thông mới được cập nhật đây, cứ lẹt đẹt mãi ở 1Gbps mà không nhanh lên nổi, ngay cả WiFi chuẩn ac giờ cũng có băng thông cao gấp rưỡi rồi =.=... Toàn server được ưu tiên, mà mấy cái đấy thì giá trên trời =/
@Adom Doledas Bạn nói các trường hợp cũng có lý. Nhưng ví dụ của bạn là xem HD1080p qua mạng 2 người coi là giật thì ko phải. Ví dụ HD1080p chất lượng vừa phải chỉ tầm gần 4000Kbps, Chất lượng tốt hơn thì tầm 8000Kbps. Ngay cả loại chất lượng cao cũng tầm 16000Kbps. Cái này là Overall bit rate nhé (Video rate + audio rate). Vậy mạng của bạn là 1Gbps thì tải được bao nhiêu người cùng lúc như vậy 😃 Ngay cả file 3D với bit rate 40000Kbps hay cao hơn vẫn chạy ok.
1 Gbps =1 048 576 Kbps nhé.
Vấn đề mạng coi như xử xong. Vấn đề còn lại là ổ cứng tốt, nhiều ổ cứng và cài đặt raid hợp lý.
@Adom Doledas NAS lol em đang dùng đây chấp bác 5 máy coi FullHD luôn đấy giật mới lạ gigabyte lan du dùng cho gia đình nhé. Lan 100mp thôi em raid 2 con HDD 7200rpm speed đọc 120mps rồi coi FullHD có là chi ?
@xtdv em lạy anh cả nón 10 Gbps em chả dám mơ toàn SW hơn chục củ hok à 😃 thật ra thì nhà đang sài SW 1 gb vs thuê garena làm bốt room cho nên phần mềm là hok thể can thiệp + với nó có 2 lan 1gb cân bằng tải cho nên hok ngại lắm 😃) cái thiếu là từ SW ra máy con có mỗi 1 dây 😃) hjhj
fboy795
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sặc, cái USB nhà em đọc được có 20 MB :oops:
hieutu007
TÍCH CỰC
11 năm
@fboy795
20MB là tốt rồi đấy bác. USB nhà mình chỉ copy tầm 4-8MB thôi. Đôi khi nó còn xuống thấp khoảng 1.5MB luôn (dùng USB Transcend 8GB đấy bác ah).
@hieutu007 Rẻ thì tốc độ thấp thôi bác
Tốc độ cao quá.
Hy vọng tương lai áp dụng cáp Quang cho mạng Lan được là tốt.

Nhiều lúc server trong LAN thì mạnh nhưng đương truyền LAN kém, lên hạn chế nhiều thứ.
cáp đồng 1Gb/s đã đạt cực hạn. phải qua quang học ánh sáng thôi .
giống như ADSL có hạn vậy. qua cáp quang mới nhanh
@Net0925345000 Đố bạn mua được tô phở nào ở VN 20k nhiều thịt như tô phở 5$ Mỹ 😁
Mấy bác comment này chả đọc gì cả, thua, lúc nào cũng lôi cái cách dùng phổ thông ra để nói 100Mbps cũng xài ko hết, phải server, doanh nghiệp các kiểu mới cần băng thông cao. Lạy các bác, đọc hết dùm em ạ!
@Adom Doledas Nếu bác cần băng thông nội bộ lớn thế với mạng nhỏ thì triển khai cáp quang cũng đâu có mắc đâu, hoặc xài LAN 1Gbs cũng được rồi !
Tu9a2
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Adom Doledas Mình rất ít khi comment.

Bạn cho hỏi bạn có dùng những ứng dụng như bạn nói không, và đang dùng kết nối tốc độ thế nào?
@Tu9a2 Cảm ơn bác đã quan tâm, hiện giờ em vẫn đang dùng LAN 1Gbps, nhà em có 9 người, 7 người thường xuyên dùng các thiết bị điện tử và các ứng dụng mà em đã đề cập em đều sử dụng ạ...
Tu9a2
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Adom Doledas Vậy vấn đề của bạn là gì? Nếu chỉ đòi hỏi BW từ server ra, thì NIC teaming nhiều NIC 1 Gbps sẽ thoải mái đáp ứng. Hẳn bạn cũng biết SW dù là loại 1Gbps nhưng bản thân dữ liệu truyền trong SW giữa các port với BW lớn hơn nhiều. Còn phía client thì 1 Gbps hoàn toàn không tệ.
Mọi người đừng so sánh các tốc độ của USB, nó phụ thuộc nhiều yếu tố lắm.
pivibi
TÍCH CỰC
11 năm
công nghệ này các trường đại học nên mua về để phục vụ sinh viên đăng ký học phần cho kỳ mới.chứ cứ thông báo đăng ký cái là ngẽn mạng, loạn hết cả lên
đang nói về tốc độ mạng sao các bác lại bê USB vào là thế nào 😔
siêu tốc độ
E xài mạnh nhà đóng trọn gói 1 triệu mấy chạy tẹt ga rồi. Mấy cái này VN chưa có đâu.
@Nguyenhoanglam Đang nói mạng nội bộ mà bác, nhà em sài wifi n, 150Mbps thôi nên lúc cần chuyển dữ liệu từ desk sang lap rất là lâu, có 10 MBps thôi, để tiền làm bộ thu phát ac thôi
Tốc độ kinh khủng quá
natomedia
TÍCH CỰC
11 năm
Cái này dùng để tạo mây nên phải nhanh là đúng rồi. Các data center lại kết hợp với Intel để cung cấp dịch vụ tốt nhất cho người dùng thôi.
anh_anh_vt
ĐẠI BÀNG
11 năm
Về phần cứng thì đa số là dư sức chạy rồi, chỉ có cơ sở hạ tầng mạng của mình là chưa bao giờ theo kịp TG
đúng là công nghệ phát triển đáng kinh ngạc. khi nào con người chế tạo đc động cơ = vận tốc ánh sáng để có thể đi hết thiên hà của mh đây 😔
nhà e mạng tốc độ cx như thế này :3 :sexy:
Có cái nay se giải quyết được do lag đây

Sent from my C6603 using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019