Intel: với Windows 8, kiến trúc x86 ưu việt hơn nền tảng ARM

babybungbu
11/5/2012 9:11Phản hồi: 73
Intel: với Windows 8, kiến trúc x86 ưu việt hơn nền tảng ARM

Trong buổi họp cổ đông hàng năm diễn ra vào ngày hôm nay, giám đốc điều hành của Intel Paul Otellini đã nhấn mạnh những ưu thế của kiến trúc x86 khi người dùng lựa chọn giữa thiết bị Windows 8 sử dụng chip của Intel và chip nền ARM. "Tôi nghĩ những đối thủ của Intel sẽ phải đối mặt với rất nhiều khó khăn", Paul nói. "Thế mạnh của chúng tôi là sự phổ biến, sự hỗ trợ của cả thị trường, không chỉ về số lượng phần mềm mà cả phần cứng sử dụng sản phẩm của Intel".

Vị lãnh đạo của Intel đặc biệt chú trọng vào phân khúc khách hàng doanh nghiệp. Paul tự tin nói rằng khách hàng tổ chức sẽ không phải bận tâm về việc đầu tư vào phần mềm mới khi Microsoft chính thức phát hành nền tảng của họ, và "hàng chục triệu" ứng dụng hiện có trên thị trường sẽ ngay lập tức sẵn sàng hoạt động trên những chiếc máy tính dùng chip x86 của Intel. Sở dĩ ông có thể phát biểu như vậy là bởi vì Windows nền ARM là một phiên bản hoàn toàn khác x86 và các phần mềm trên x86 không chạy được trên ARM. (Coi thêm: Windows 8 trên ARM: Những điều cần biết)

Paul cũng không quên chỉ ra điểm yếu của nền tảng ARM khi thiếu các tính năng hỗ trợ quản lý cho người dùng doanh nghiệp. Đây là một yếu tố có thể tác động đến quyết định của những công ty đang có kế hoạch đầu tư trang thiết bị máy tính trong tương lai gần.
Nguồn: The Verge
73 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

AnMayAnXin
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cần chờ thời gian trả lời thôi. Ai cũng có cái lý của mình.
l0.000d
ĐẠI BÀNG
12 năm
win 8 thật tuyệt.đang chờ bản chính thức
mackiller
TÍCH CỰC
12 năm
X86 lĩnh vực PC là chính, nếu có thể trên các thiết bị handheld thì đã nhiều hãng sử dụng từ lâu. Kỷ nguyên Cloud bắt đầu mọi thứ đều phải gọn nhẹ tiện lợi, dùng năng lượng hiệu quả, lúc đó mọi khả năng xử lý đều nằm trên Cloud, liệu X86 sẽ hoat động ntn khi mà tính tương thích di động cao, cộng thêm việc quản lý năng lượng của X86 so với ARM không phải là đối thủ.
@mackiller trình bày cái chi, mệt qúa,
mackiller
TÍCH CỰC
12 năm
@cucunktvn Công nhận ý thức cộng đồng mạng VN thật tệ (như các trang thông tin đa đưa). Chẳng học hỏi được gì nhiều ở những cmt ntn.
@mackiller uhm` nhận định của bạn rất đúng nhưng mình nghĩ intel sẽ giải quyết được vấn đề năng lượng thôi tại vì trong thời gian ngắn vừa qua mình thấy các con chip tiết kiệm năng lượng mới của intel ngày càng sử dụng ít năng lượng hơn và đặt biệt là thử nghiệm chip hoạt động bằng năng lượng lấy từ bóng đèn của intel và dự định trong tương lai sẽ chế tạo được các con chip hoạt động ở công suất 80mw(0,08w) nên mình nghĩ vấn đề năng lượng không phải là bài toán khó đối với intel trong tương lai 😃 he dù sao vẫn mong intel phát triển(dù sao mình sài toàn chip intel và thấy đây là công ty tự lực tự cường nhất trên thế giới từ lộ trình đến thiết kế, chế tạo, đến sản suất đều do công ty tự làm không nhờ đến bên thứ 3 😃)
hiep4895
ĐẠI BÀNG
12 năm
@mackiller Vậy mình học hỏi được gì từ cmt #63 của bạn? Bạn bảo người khác trình bày nhưng lại không nói là trình bày cái gì và để làm gì? Vậy thì đáp lại "trình bày cái chi" có vấn đề?
mong win 8 quá 😃
@ChuyênGâySự avartar quá dữ, nick name còn khủng hơn
@ChuyênGâySự xóa đi cài Win 98/2000 =))
kích thước chip intel chưa hợp với điện thoại nhưng phù hợp với máy tính bảng
Icemat
ĐẠI BÀNG
12 năm
ARM cho Tablet, Smartphone còn X86 dành cho desktop 😁

Trên PC thì không có hãng nào đánh lại được Intel đâu :D
còn X64 thì sao?
@levu136 Chip chỉ có nền tảng X86 và ARM thôi bạn, còn X64 được hiểu là Window bản 64 bit
@levu136 x64 được hiểu là x86-64bit, cái này là do AMD đề xuất. Còn Intel thì đề xuất ra cái IA64. Nhưng chỉ k hấp dẫn lắm nên chỉ dùng cho Server thôi
webrom
ĐẠI BÀNG
12 năm
chở tablet win 8 ivy bridge, 1k obama cũng hốt😁
em thấy nó màu mè wá àh...hix........
hiepboy92
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mún xử lí tốt thì hi sinh cái khác.
về lâu dài thì x86 vẫn là lựa chọn hàng đầu cho PC vì tính đa nhiệm các ứng dụng nặng song song, điều mà arm vẫn chưa thể theo kịp, nhưng arm lại tốt cho các thiết bị di động khi kích cỡ cpu bé, ít nóng, pin lâu hơn
giờ mới thấm câu "windows rt không còn là windows nữa"
hôm trước học môn kiến trúc máy tính nâng cao, ông thầy bảo kiến trúc x86 của Intel là một kiến trúc rất dở. Chả biết sao
mackiller
TÍCH CỰC
12 năm
@hoangtumodel Ôi lại CT nữa cơ à?
@hoangtumodel Mình ko muốn bàn đến chính trị. Nhưng mỗi chủ nghĩa sẽ có 1 thời kỳ mạnh yếu khác nhau. Mình chỉ ko thích cái cách các ông thầy dạy chính trị dìm hàng CNTB 1 cách quá đáng. Hồi đó mình nghe ai nói có ông thầy dạy chính trị bảo là CNTB đang giẫy chết, trong vòng 5-10 năm nó sẽ chết. Và câu nói đó từ năm 2000 :| Làm giáo viên thì phải công tâm, tuy rằng dạy chính trị nhưng cái nào nó tốt thì phải thừa nhận và học hỏi, nó tốt mà mình cứ nói xấu nó mà ko nhìn lại chính mình thì bao giờ tiến bộ đc?
Nói CNTB vì tiền thì cũng đúng. Nhưng VN mình giờ có vì tiền ko? Ko có tiền cũng làm đc gì ko? Đi ra đường bị CSGT thổi: tiền, ko tiền thì làm khó dễ, đủ mọi tội để ghép. Đi làm giấy tờ này nọ: tiền, ko tiền thì ráng mà ngồi đợi mấy thằng đút tiền làm xong thì tới mình. Còn rất rất nhiều cái nữa mà ko nói chắc ai cũng biết, và nó đang diễn ra hàng ngày quanh chúng ta. Thế hiện giờ chúng ta khác gì CNTB ko? Thậm chí còn tệ hại hơn. 😃 Chưa kể những ng` ko tiền lên làm chức cao thì cũng sinh ra tư tưởng vơ vét thôi ;)

P.S: hy vọng ko bị mod thông ass vì bài này =))
finely
TÍCH CỰC
12 năm
@Long_Xuyen_Boy Mình thích comment trên của bạn.
@hoangtumodel he, bác nói cứ như mấy bác đảng viên.mong là Việt Nam nhanh giàu và ít kẻ phá của như bi giờ.
ủng hộ w8 thôi, dành tiền mua mtb w8
x86 có 1 cách tiết kiệm năng lượng: tự động giảm xung khi không cần dùng
x86 ăn điện là do số transistor của nó nhiều hơn so với arm, thế nên ít tỏa nhiệt và ăn ít điện
nói chung, tương lai mà đẻ ra được 1 dòng chip lai giữa arm và x86 thì bá đạo quá
ơ, còn AMD nữa nhỉ, AMD cũng sản xuất x86 giá rẻ lun mà, sao thấy im re vụ tablet Windows 8 lun vậy 😃
_vegeta_
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình ko hiểu tại sao lại vạch áo cho người xem lưng thế chứ
mua mang hinh cam ung de su dung windows 8 thoi...
hahaha...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019