Internet Explorer và Firefox mất thị phần về tay Google Chrome

sonlazio
3/2/2010 7:40Phản hồi: 54
Internet Explorer và Firefox mất thị phần về tay Google Chrome
Nếu như việc Internet Explorer đánh mất thị phần không có gì nhiều để bàn luận thì chuyện trình duyệt Firefox tụt giảm lại làm nhiều người ngạc nhiên. Theo báo cáo mới nhất của Net Applications trong tháng 1 thì thị phần của Chrome đạt 5,2%, tăng khá nhiều so với mức 4,64% của tháng 12 năm 2009. Internet Explorer tụt từ 62,69% xuống còn 62,18% và Firefox cũng tụt giảm xuống còn 24,41% từ 24,61% trước đó.

Đây là tháng thứ 2 liên tiếp thị phần của Firefox tụt giảm so với trước đó. Một phần nguyên nhân là do Google tích cực quảng bá cho trình duyệt của mình, bao gồm cả việc tải về phiên bản tùy biến qua email do người dùng tặng cho nhau. Trình duyệt phổ biến nhất thế giới đã không còn là IE6 mà thuộc về IE8 với 22,31% thị phần.

Cũng theo thống kê của Net Applications, thị phần của Windows 7 đã tăng lên thành 10% vào ngày 31-1 vừa qua. Nếu xét trong cả tháng, số người dùng sử dụng hệ điều hành này là 7,51%, tăng lên từ 5,71% của tháng 12-09. Mặc dù không quan trọng lắm nhưng có một thông tin khá thú vị, Windows 7 chiếm tới 42% thị phần tại Redmond, thủ phủ của Microsoft.
Tổng hợp lại số máy tính dùng Windows 7 giảm xuống còn 92,02 từ 92,21% trước đó. Thị phần Mac tăng từ 5,11% lên 5,13% trong khi Linux vẫn giữ nguyên là 1,02%. iPhone OS cũng chiếm một mức thị phần đáng kể là 0,47% từ 0,44% trước đó.

Lưu ý: Các số liệu thống kê của Net Applications có thể không phản ánh hoàn toàn sự thật mà chỉ có giá trị tham khảo. Tuy nhiên, một số công ty lớn như Mozilla cũng sử dụng các số liệu của họ trong bản báo cáo chính thức của mình. Net Applications tổng hợp dữ liệu từ 40 ngàn trang web khác nhau với khoảng 160 triệu lượt người truy cập mỗi tháng.

Nguồn:Zdnet
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

win323
TÍCH CỰC
14 năm
google crome tăng là đung rồi vì mình cũng đang online bằng CR nè.nhưng thằng này hay bị đis flash ghê
Chuẩn đó. Mình cũng chrome, nhưng phim + utube thi FF. Thằng Chrome nhanh nhưng hay bị dis flash.
quythinh
TÍCH CỰC
14 năm
Thằng Chrome này chạy trên win 7 hay bị close điên,hix
Xài chrome lâu lâu em mở nhìu tab nó lại treo máy.
Chrome chán phèo,chỉ để đọc mấy trang nhè nhẹ cho đỡ crash.Chạy cùng IDM ko tốt.Mình cho làm dự bị cho FF.
bác ko bít đó thôi thằng chrome này nó rất hay ở chỗ máy gà hoặc bình thường nó hỗ chợ máy rất tốt.
với lại trình duyệt cũng rất nhanh hơn hẳn mấy cái kia, chỉ tội nó dowload chậm với lại băt IDM ko dc tôt thôi.
nhưng sài đồ free thì như thế là tôt rồi :yes4lo::yes4lo:
em thấy cái này tốt nhất hiện giờ. bác có cái nào tốt gơn chỉ giùm em sài chải nghiệm nhé
:wink0st::wink0st::wink0st::wink0st::wink0st::wink0st::wink0st:
Rồi không biết sau này xải thằng nào nữa. GR thấy mấy người nói thường bị flash gì đó. còn thằng FF thì nói là ngốn ram, nóng máy. Túm lại thằng nào cũng có nhược cả
Chrome nhanh nhưng dùng cái Option của IE thì cũng hơi kỳ... Firefox thì thôi rồi, mở mấy trang Media như Youtube thì máy khè ra lửa
jimbo89
TÍCH CỰC
14 năm
Xin lỗi chủ topic vì tôi đã spam, nhưng thực sự ấn tượng vì chữ ký của bác này - delphi.about - rất giống tâm trạng của tôi. Làm ơn gỡ bỏ phản hồi của tôi nếu chủ topic thấy lạc đề..
-mình thấy thằng firefox cũng ok nhưng nó ăn ram nhiều quá, load hơi lâu và giao diện hơi phức tạp hơn Chrome 1 tí. 7/10 cho firefox
-Còn Chrome thì có 1 ít bug khi xem video flash, còn lại thì thật tuyệt, load rất nhanh, khởi động nhanh và có nhiều tiện ích extension. 9/10 cho Chrome
-Internet Explore thì khởi động nhanh hơn Firefox 1 tí nhưng tốc độ lướt web chậm nói chung IE thua mọi mặt so với FF và Chrome nhưng được 1 cái là ổn định nhất. 7/10 cho IE
-Safari thì được cái giao diện thẩm mỹ, bắt mắt, font chữ cũng đẹp và tốc độ khá nhưng độ ổn định thì lúc nắng lúc mưa. Sản phẩm của Apple chẳng có gì nổi bật ngoài cái sự bóng bẩy của nó. 5/10 cho Safari.

Kết luận: sau 1 thời gian dùng thử 4 cái web browser trên mình thấy Google Chrome là ổn nhất, rất nhanh và có nhiều tiện ích. Hiện tại mình đang dùng Chrome để đánh những dòng chữ này. I love Chrome....!
Cũng là xu thế tất yếu, cái gì ra sau tốt hơn cái cũ thì cái cũ sẽ mất dần thị phần thôi. Tương tự như IE, sau khi có các trình duyệt khác ra như Nescape, Opera, FF... IE mất dần "khách".
Em vừa cài Firefox vào máy. Em chọn thằng firefox lam browser mặc định h em bật thằng chrome lên thì nó cũng đòi làm mặc định browser 😆 ko chọn nó thì mỗi lần nó hiện lên nó lại hỏi mình pó tay 😁
khi nào idm hỗ trợ tốt chrome, với adblock tốt hơn thì em chuyển sang chrome lun, giờ thì vẫn xài ff là chính!
Có bác nào biết cách kết hợp IDM với Chrome không? Làm ơn chỉ dùm. Xin cảm ơn trước.
Bạn vào IDM--> Download-->Options-->Gerneral -->Chọn Use advanced browser integration.
Sau đó khởi động lại máy, tiếp tục vào Options sẽ thấy mục mới là Google Chrome 😁
Chrome muôn năm, nhanh, nhẹ, bổ, rẻ, Em dùng Chrome 4, trên xả XP cả win7 thậm chí cả Ubuntu mà vẫn ngon, he he :laugh8kb: chưa thấy bị lỗi gì cả,đã có lúc mở 20 tab mà vẫn vi vu:angry6wn:
đang dùng Google Chrome . chạy rất ngọt.tiêc là không dùng được DM
E chỉ dùng CR, kinh nghiệm dùng CR của e là để IDM bắt link tự động nhưng chỉ để bắt link exe với rar thôi, còn lại bỏ hết, như thế nghe nhạc online ko bị tự down về.
Còn bắt video thì e ko khoái, máy giờ chỉ cài mỗi CR
mình cũng dùng Chrome, vì nó nhẹ, khởi động nhanh, tìm kiếm google ngay trên khung địa chỉ,điển trước địa chỉ......
máy em chạy cả 2 đều cùi, nhất là FF. Em chuộng xài Greasemonkey để cài thêm code tăng tính năng cho FB. Dùng đc một thời gian cũng ngon mà chả hiểu sao dạo này bị dis. Notif ko hiện ra, chat click vào cũng ko ra mà icon cũng trốn đi đâu mất 😔(
hôm nay lại thêm chạy YouTube bị lác. Chả hiểu FF đang làm sao nữa. :baffled5wh:
Quen xài FF mất rồi, dùng cả đống addon của nó bỏ đâu có dễ... thậm chí còn chưa nghĩ đến chuyện test thử cái Chrome, đợi thời gian nữa thử luôn vậy 😁
kojirovn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình cũng cùng quan điểm về FF như bro này nhưng mình cũng đã xài cả Chrome, quen FF quá rồi nên khó bỏ được lắm.

Chẳng hiểu máy các bro cấu hình thế nào chứ chuyện ram riếc rồi làm cho máy nóng, mình xài FF hoài đâu có thấy sao đâu
Chính xác, chạy trên win 7 pre hay bị dis, nhưng trên ULTI thì không bị nữa rồi! VOTE cho CHROME
cho hỏi máy mình xài chrome hay bị crash, có khi bị crash, mở lại rồi restore mà vẫn bị văng văng ra ngoài liên tục. Có ai bít cách khắc phục ko 😔 mình xài win7 pro

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019