[iOS 11] Cách sử dụng và thiết lập app Files để quản lý file trên iCloud, Google Drive, OneDrive...

Duy Luân
29/9/2017 23:1Phản hồi: 111
[iOS 11] Cách sử dụng và thiết lập app Files để quản lý file trên iCloud, Google Drive, OneDrive...
Ứng dụng Files trên iOS 11 là lần đầu tiên Apple thật sự đối xử nghiêm túc với vấn đề quản lý file trên hệ điều hành di động của họ. Tuy cách tiếp cận vẫn còn hơi khác một chút so với các mà chúng quản lý tập tin trên máy tính hay trên Android nhưng nó đã mở ra nhiều cách tương tác mới với iOS, đặc biệt là với anh em nào có dùng iPad. Ứng dụng Files cũng không chỉ dừng lại ở việc quản lý, nó còn là cánh cổng để chúng ta sử dụng tất cả những tài khoản cloud mà bạn có trong tay theo cách vô cùng tiện lợi. Bên dưới là hướng dẫn chi tiết về cách thiết lập và sử dụng app Files này, mời anh em xem qua.

Tình huống sử dụng tốt nhất dành cho Files: quản lý các file lưu trên cloud

Nếu bạn có ý định chỉ sử dụng Files để quản lý những file đang nằm trên iPad / iPhone, có thể bạn sẽ thất vọng vì nó sẽ chỉ tương tác được với một số app nhất định. Hiện tại iPad của mình chỉ hiện folder của 3 ứng dụng Numbers, Pages và một app bên thứ ba. Nói chung là bạn phải download file về lưu vô thì chúng mới xuất hiện. Trên iPhone của mình thậm chí còn không có mục "Trên iPhone" nữa kìa và chưa có cách nào để nó hiển thị trừ việc mình phải download file thủ công về thì các thư mục mới bắt đầu lộ diện (cách download file có hướng dẫn bên dưới).

Sức mạnh của Files sẽ chỉ phát huy khi bạn dùng nó kết hợp với các dịch vụ lưu trữ đám mây như iCloud Drive, Google Drive, Dropbox, Box, OneDrive. Sau khi liên kết tài khoản của bạn vào Files, dù bạn đang dùng dịch vụ của hãng nào thì chúng đều xuất hiện như nhau, cách sử dụng cũng y hệt nhau. Thậm chí bạn còn có thể copy file giữa các dịch vụ với nhau nữa. Bạn có thể xem Files như là một app trung gian quản lý hết mọi dịch vụ cloud của bạn vậy.

Ghi chú: tính tới thời điểm viết bài này OneDrive vẫn chưa tương thích hoàn toàn với app Files của iOS 11 nên bạn sẽ thấy nó hiển thị hơi lạ và không có đầy đủ chức năng. Dropbox, Google Drive, Box, iCloud Drive thì đã hỗ trợ ngon lành. Đảm bảo bạn đã update lên bản mới nhất của những app này nhé.

Cách liên kết tài khoản cloud với Files

Để dùng được app Files với các dịch vụ cloud, bạn buộc phải cài app của các dịch vụ này vào iPad, iPhone của mình. Ví dụ xài Dropbox thì cài app Dropbox, xài Google thì cài app Google Drive vô, tiến hành đăng nhập đầy đủ xong xuôi đâu đó rồi mới quay lại Files. Sau đó, ấn vào nút "Sửa", những dịch vụ điện toán đám mây nào đã được cài sẽ xuất hiện tại đây. Gạt thanh gạt màu xanh để chúng hiện ra trong menu chính là xong.

Những thao tác với file

Duyệt file của iOS 11 rất đơn giản, bạn chọn folder bạn muốn xem, bạn đi vào tới khi nào bạn chạm được tới file bạn mong muốn thì ấn vào nó để mở file. Cách sử dụng này y hệt như trên máy tính dù bạn đang xài macOS, Windows hay Linux. Những chức năng khác bạn có thể xem hình bên dưới, mình nói nhiều đọc mệt mà không trực quan 😁

Để copy, duplicate (nhân đôi file / folder), đổi tên, di chuyển, xóa, đánh dấu ưa thích hoặc copy link dẫn đến file, nhấn giữ vào file / folder bạn muốn. Riêng thao tác copy và di chuyển file từ thư mục này sang thư mục khác, bạn có thể chọn một lúc nhiều file rồi kéo thả chúng vào folder mong muốn.

Sau khi đã copy, nếu muốn dán file xuống, bạn cũng nhấn giữ vào khoảng trống trên màn hình rồi chọn Paste / Dán. Lưu ý rằng tính năng này hoạt động với tất cả mọi dịch vụ mà bạn có liên kết vào Files, bạn cũng có thể copy file từ Dropbox rồi dán sang Google Drive, hoặc copy file từ iCloud Drive rồi dán xuống Google Drive chẳng hạn.

Quảng cáo

Nếu bạn cần lưu một số file offline xuống iPad, iPhone để dùng khi không có mạng, nhấn vào biểu tượng download như đánh dấu trong hình trên. Tính năng này tiện khi bạn cần thao tác với tài liệu trong các chuyến bay hay khi bạn chuẩn bị có bài thuyết trình và muốn đảm bảo file đã nằm sẵn trong máy để tránh rủi ro mạng cùi không download được.

App Files còn hỗ trợ đánh tag màu, ví dụ những file làm việc thì đánh dấu màu đỏ, file cá nhân thì đánh dấu màu xanh, hoặc file nào quan trọng nhất thì đánh dấu đỏ chẳng hạn. Tuy nhiên chức năng này chỉ hoạt động với iCloud Drive mà thôi. Để đánh dấu màu cho file / folder, kéo thả file / folder đó vào màu tương ứng.

Cách mở file trong ứng dụng khác hoặc gửi email file đang chọn

Giả sử dụng bạn có một file Excel và cần mở nó ra để chỉnh sửa trong Microsoft Office thì bạn phải làm thế nào? Chạm vào file mong muốn, ấn vô biểu tượng mũi tên ở góc màn hình rồi lựa app tương ứng để mở file. Tương tự cho các file Word, PowerPoint, biểu đồ MindNode, gửi file qua Messenger, Skype, Telegram hay bất kì app bên thứ ba nào cho phép đọc, mở định dạng file của bạn. Cách này cũng áp dụng khi bạn muốn email file cho người khác.

Có một hạn chế của iOS 11: lấy ngay ví dụ bên trên, file của mình sau khi chỉnh sửa trong Excel xong sẽ phải lưu thủ công lại vào Dropbox bằng giao diện của Excel ít nhất một lần, trong khi trên máy tính bạn ấn save một cái là Dropbox tự đồng bộ luôn. Hiện mình chưa có cách giải quyết cho vụ này, anh em nào biết thì giúp mình nhé.

Quảng cáo

Mở file từ ứng dụng khác

Như ở trên mình có nói, app Files này không chỉ là nơi để bạn quản lý tập tin mà nó còn là cánh cổng để các ứng dụng khác truy cập những file đám mây của bạn.

Để download hay lưu file từ trình duyệt hoặc app thứ ba vào Files: ở bất kì chỗ nào có dấu mũi tên như hình bên dưới, bạn có thể chọn app Files để lưu tập tin vào một tài khoản đám mây hay lưu vào bộ nhớ trong của iPhone, iPad. Bạn có thể thử nghiệm chức năng này bằng cách vào Safari > nhấn dấu mũi tên chia sẻ > Tạo PDF > nhấn dấu mũi tên thêm lần nữa > lưu vào Files.

Để upload file lên trình duyệt hay các ứng dụng bên thứ ba: cái này cần sự hỗ trợ của app bên thứ ba đó. Ví dụ, bạn có thể lấy hình trên Dropbox rồi post lên Tinhte mà không cần phải lưu tấm ảnh đó vào bộ nhớ trong theo cách thủ công mà chúng ta thường làm. Hãy thử vào giao diện tạo bài mới của tinhte, nhấn nút Đính kèm file là bạn sẽ thấy có chỗ để duyệt tập tin bằng Files.

Anh em cần giúp hay cần hỗ trợ gì thì comment vào bài viết này nhé. Cảm ơn anh em!
111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ipad có làm việc theo kiểu mở file word excel, soạn thảo xong rồi đóng lại thỉ nó tự lưu trên mây như laptop với onedrive/dropbox đc ko
LiemPT
CAO CẤP
6 năm
@cloud5trike Nếu bạn mở Word, Excel lên rồi mở file từ Dropbox, Onedrive được tích hợp sẵn trong Word, Excel thì nó sẽ tự động lưu. Còn nếu mở file từ các ứng dụng Dropbox hay Onedrive thì nó sẽ bắt Duplicate hoặc Save As hoặc Save a copy thì mới cho chỉnh sửa. Sau khi đã Duplicate hoặc Save As hoặc Save a copy thì đương nhiên là nó tự động lưu.
@cloud5trike Bác @LiemPT nhiệt tình thế này thì lấy hết fame của tôi à 😔
LiemPT
CAO CẤP
5 năm
@Duy Luân Haha, hôm nay mới đọc còm này của mod @Duy Luân 😁
@LiemPT vẫn ghét 😆)
tethien
CAO CẤP
6 năm
Chán IOS nhất là cái lưu file này.
Muốn lưu mấy file tài liệu để đọc, sửa offline mà phải cài Google Driver hay Dropbox. Lưu file lên đó. Mở lại Google driver, chọn Available offline mới được.
Nản.
xitrum4692
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tethien các app trên ios đều có bộ phận lưu trữ riêng mà. Ví dụ bạn dùng GG Drive/Dropbox thì đều có phần lưu offline, muốn lưu cái nào có cái đấy. Trước đây chưa có app Files, thì có app Documents cũng có chức năng tương tự. Còn với các file down từ web, thì safari sẽ tự nhảy ra file, và bạn có thể dùng chức năng share để mở file bằng các phần mềm hỗ trợ định dạng đó. Hoặc save file đó về các app như Documents (đã nói ở trên). Share và extension của Ios chính là phần giải quyết các vấn đề của bạn đó, và nó đã xuất hiện cũng tương đối lâu rồi. File chỉ là utility của apple làm thêm thôi.
tethien
CAO CẤP
6 năm
@LiemPT Rất cám ơn bạn đã chỉ ra 1 cách. Mình đã thử mở file và save được. Trước mình dùng phần mềm soạn văn bản của Google và không thấy cho lưu xuống máy.
Tuy nhiên đây cũng chỉ là xử lý kiểu "mẹo", phải mượn ứng dụng thứ 3. Do đó vẫn không thể tính là Apple chính thức hỗ trợ.
lenhan555
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân anh Duy Luân cho em hỏi, em có thử up file ghi âm lên GD thông qua Files, nhưng em không thấy cái thanh Process để em biết nó up được bao nhiêu % rồi thì làm sao anh?
LiemPT
CAO CẤP
6 năm
Mình vẫn bị bực mình vụ một số file cứ nhấn vào là tự động chuyển sang Gôgle Drive

Lỗi thứ 2 là như Mod nói là mở file đuôi xls, doc bằng Excel, Word thì ko tự động lưu, nó bắt duplicate hoặc Save As
Lỗi thức 2 chắc là do ứng dụng Office của MS chưa cho "kết nối" đến các ứng dụng online bởi mình mở file từ ứng dụng Dropbox sang Office cũng bị lỗi Duplicate hoặc Save As chứ ko chỉ là mở từ App Files của iOS
xiaohuang
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nếu files này cho tích hợp app usb lightning gắn ngoài như sandisk ixpand, imation link, ... mới thực sự hữu dụng
LiemPT
CAO CẤP
6 năm
@xiaohuang Nói thực, đến 4-5 năm nay mình ko cần dùng đến USB vì mọi thứ đều lưu trữ online và xu thế là chỉ cần ổ lưu trữ của máy và lưu trữ online là được.
dùng ios cứ thấy nó ngu hơn android
@sướng từ nhỏ iOS ngu thì xài Android là hợp lý. Nhấn mạnh lại là iOS và macOS chỉ dành cho người ngu thôi nhé các bạn.
Apsa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lqphong77 khi bạn chỉ sống cho mình, bạn là thừa đối với người khác. ko ai ngu mãi, ai thỉnh thoảng cũng ngu thì iOS hay Android đều có ngu có thông minh. khi nhận ra được cái ngu mới có thể trở nên thông minh. Bản chất hai OS đó cùng một sứ mệnh nên nhận xét về nó là giúp nó hoàn thiện và cải tiến.
Apsa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vicktorbui đùng nhầm lẫn tranh luận với thù địch.
micheal90
TÍCH CỰC
6 năm
@sướng từ nhỏ Android tiện hơn! Nhưng ios mượt mà và bảo mật cao hơn. Do tâm lí dùng phần mềm lậu, nên hầu hết mọi người thích Android, vì dễ ..... hơn đó mà 😃
Vô đối trong thị trg máy tính bảng nên nó mới khó sử dụng vậy
tamdinh69
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân hướng dẫn anh em TinhTế cách sử dụng app Files để quản lý toàn bộ file ở bộ nhớ trong của iPhone/iPad đi...
Mấy cái cloud này ai cần thì cài chứ đâu phải ai cũng xài...
tamdinh69
TÍCH CỰC
6 năm
@QLNN Đọc lại kỹ câu hỏi giùm mình. Mình hỏi về bộ nhớ trong, không hỏi về các file hệ thống để vọc vạch. Vì nếu đã dùng iOS thì vọc vạch trở thành suy nghĩ rất xa xỉ. Cái cần ở đây là khi mình tải 1 bài hát hay 1 file excel từ tin nhắn group viber về thì không biết nó nằm ở đâu trong máy để khi offline có thể mở coi lại, vì ta sẽ lưu file từ rất nhiều ứng dụng và không thể nhớ hết được chúng sẽ nằm ở đâu để quản lý...
LiemPT
CAO CẤP
6 năm
@tamdinh69 Lưu file trong Viber về trực trên iPhone (mục On My iPhone). Sau đó mở Files App để xem file vừa lưu về.
tamdinh69
TÍCH CỰC
6 năm
@LiemPT Cảm ơn nhé! Vì còn rất nhiluu7file mình cần lưu mà không biết nằm đâu, như download nhạc từ trang chiasenhac về... để test xem
@tamdinh69 down về xong cũng ko dùng phần mềm nghe nhạc để nghe được mà bác
Em đã về ios 10 rồi. 11 nhai pin ghê quá.
có bác nào bị danh bạ load rùa bò mỗi khi sẹch ko ạ
BB10
lenhan555
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cho mình hỏi sao mình bấm vào Icloud không thấy file mà chỉ thấy nó ghi 614 mb available on ICloud?
LiemPT
CAO CẤP
6 năm
@lenhan555 Trong iCloud Drive nếu bạn chưa tạo thư mục hoặc chưa có phần mềm nào sử dụng đến iCloud thì nó sẽ trống trơn. Bạn có thể tạo thêm thư mục trong iCloud Drive bằng cách click vào biểu tượng thư mục có dấu + thì sẽ tạo được thư mục và lưu vào đó. Nếu bạn cài Page, Number hay các ứng dụng khác mà có lưu dữ liệu trên iCloud Drive thì nó sẽ có thư mục trên đó. Các dữ liệu backup như tin nhắn, danh bạ, Notes, Mail,... sẽ không nhìn thấy, ko thể tương tác với dữ liệu đó.

File 10-1-17, 12 13 34 AM.jpeg
Trc khi ra ios11 e nghe đồn có tính năng quay màn hình, sao e mò mãi mà ko thấy đâu vậy các bác?
micheal90
TÍCH CỰC
6 năm
@yeuchiminhem171184 Xem hình !
@yeuchiminhem171184 Bác vào trung tâm kiểm soát > tuỳ chỉnh > kéo tính năng Ghi màn hình lên. Rồi vào trung tâm kiểm soát sẽ thấy nút ghi, bấm vào là bắt đầu ghi nhe
@yeuchiminhem171184 Thanks bác
micheal90
TÍCH CỰC
6 năm
Thấy app file này tiện ở một điểm duy nhất cho iOS 11 so với iOS phiên bản trước là khi attach file cho email, thì ta được chọn tất cả các loại tập tin, không như iOS phiên bản trước, chỉ chọn được ảnh.
Còn về việc quản lý tập tin trên đó, vô cùng bất tiện. Chưa nói đến việc thêm dịch vụ của bên thứ ba thay vì chỉ đăng nhập tài khoản, thì còn bắt cài apps của bên kia nữa mới sài được 😔 Rồi thì một số dịch vụ không hỗ trợ tốt, như Onedrive, không khác gì nhúng onedrive vào trong app file :(
@micheal90 Tại OneDrive chưa hỗ trợ mà 😃 hình thức này ngon, việc cài thêm app của bên thứ ba cũng không phải là vấn đề với mình
micheal90
TÍCH CỰC
6 năm
@micheal90 Thế app file ra đời với mục đích gì :( Nếu mà chỉ là gom phần quản lý các apps drive vào một nơi thì quá lãng phí! Nói chung là hi vọng sẽ cải tiến theo kiểu đăng nhập chứ không phải cài tùm lum apps 😆
Vơi GD: vô folder nhưng mở ra không có chưa file nào hết, trong khi bên app GD thì vẫn có.
colelro
ĐẠI BÀNG
6 năm
các bác cho minh hỏi do mới sử dụng iphone và dịch vụ điện toán đám mây nên k biết
minh có thể đọc đc file off trên đám mây k?
để đọc đc file excel và sữa trên iphone cần file nào hổ trợ k?
micheal90
TÍCH CỰC
6 năm
@colelro Được! Dùng mấy apps cho phép sửa ấy. ví dụ như word, excel... của microsoft hay google.
https://itunes.apple.com/us/developer/microsoft-corporation/id298856275

‎Microsoft Corporation Apps on the App Store

‎Download apps by Microsoft Corporation, including Microsoft 365 mobile apps, Halo Stickers, Microsoft Dynamics 365, and many more.
apps.apple.com
@colelro Dùng Google Drive, Google Apps, Microsoft Office là dc hết nha
nntuan1991
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bây giờ gửi ảnh qua air drop nó cứ lưu vào file. H muốn xem trog photos thì làm thế nào hả a?
LiemPT
CAO CẤP
6 năm
@nntuan1991 Mình vừa chuyển qua Airdrop giữa iPhone và iPad thì ảnh vẫn vào Camera Roll ấy chứ?
LiemPT
CAO CẤP
6 năm
Mod @Duy Luân có chuyển được documents giữa iPhone và iPad trên Files app không ạ? Mình làm không được không biết lỗi vì sao? Tuy nhiên, nếu dùng Airdrop chuyển Documents trên ứng dụng Dropbox thì lại vẫn chuyển được. Chả lẽ Files app đang bị lỗi?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019