iOS 11 đã cho phép tắt cảm biến vân tay trong trường hợp khẩn cấp

Didu
18/8/2017 5:30Phản hồi: 83
iOS 11 đã cho phép tắt cảm biến vân tay trong trường hợp khẩn cấp
Người ta phát hiện ra ở bản beta mới nhất của iOS 11 đã có thể vô hiệu hóa tính năng mở khóa vân tay (Touch ID) của thiết bị trong trường hợp khẩn cấp, điều mà trước đây không thể thực hiện. Khi nhấn liên tiếp nút nguồn 5 lần sẽ đưa bạn tới màn hình gọi khẩn cấp tới 113, 114 và 115 đồng nghĩa vô hiệu hóa Touch ID và bắt buộc phải dùng mật khẩu (passcode) để mở khóa máy.

Tính năng này tỏ ra cần thiết ở một vài trường hợp đặc biệt, trường hợp khẩn cấp hoặc khi đang đối mặt với nguy hiểm. Chỉ với 5 lần bấm liên tiếp vào nút nguồn, Touch ID bị vô hiệu hóa và không một ai có thể bắt ép bạn dùng tay để mở khóa máy. Hoặc vui vẻ hơn, bạn gái cố lấy ngón tay để mở khóa thì cũng không được.

Khi bấm 5 lần nút nguồn sẽ đưa bạn tới màn hình khẩn cấp gồm tắt máy, gọi SOS (ở VN là gọi 113, 114 và 115) và nút Thoát (Cancel). Thậm chí khi bạn bấm Thoát để ra khỏi màn hình này thì Touch ID sẽ bị vô hiệu hóa và phải dùng passcode để mở máy. Trước đây trên iOS 10 trở về trước, để vô hiệu hóa Touch ID thì chỉ có cách khởi động lại máy hoặc cố tình nhập vân tay sai nhiều lần, nhưng những cách đó rườm rà và mất thời gian hơn, điều tối kỵ trong các trường hợp khẩn cấp.

Trên iPhone 8 đã có tin đồn cho rằng máy có thể mở khóa bằng khuôn mặt. Để một ai đó ép bạn mở khóa thì lại càng dễ hơn, chỉ việc đưa máy ra trước mặt là có thể mở khóa rồi. Với tính năng này thì bạn sẽ có thể hạn chế những trường hợp đó xảy ra.
83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tính năng này gọi là Cop Mode
Vịt 2019
TÍCH CỰC
7 năm
Đã thử và rất chất. Tính năng này Android cũng nên có. Dự là S9???
tadjmen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Vịt 2019 samsung có cái tương tự la "send sos messages" bấm phim nguồn 3 lần gửi vị trí + camera cho 1 số đặt trươcs;
@Vịt 2019 Hoặc note 9
Moá mới bấm thử, nó hú quá trời @@...gặp cướp hay trộm lỡ lén bấm mà nó hú kiểu vầy chắc die sớm :v...
Dự là sẽ có mấy thánh zô nói sao chép tính năng.
@hipnguyen2111 Dám có lắm 😁
@hipnguyen2111 Tại cũng làm việc đó nhiều lần nên nói cũng không oan 😁
@hipnguyen2111 Đù, sao chép của an roi, hình như S10
@tontutiensinh Bạn cứ đùa. S10 bixby nó tự gọi rồi ko phải bấm nhé.
mobile123
TÍCH CỰC
7 năm
ae cho hỏi gọi kiểu đó khi mất sóng có gọi được không ạ
@mobile123 Đc, chờ nó giết rồi xuống đó xài sóng âm gọi lên :v
@mobile123 mất sóng thì gọi thế quái nào đc
Vmemory
CAO CẤP
7 năm
@mobile123 Để thực hiện được cuộc gọi tức là máy của bạn cần kết nối với 1 máy khác thông qua các trung gian (như BTS, access point, vệ tinh,...) nhưng không có yếu tố trung gian thì truyền đi được đường nào?
Câu hỏi: nếu không có SIM thì có gọi được hay không hay hơn
ubmine
ĐẠI BÀNG
7 năm
J4f:

Khi nào thì nên dùng tính năng này?!

1. Khi bạn bị khống chế mở khóa điện thoại, để đối phương không dễ dàng đạt được mục đích bằng cách dí tay bạn vào nút Home. Hãy nhấn Home 5 lần để vô hiệu hóa Touch ID => Khi đó đối phương sẽ phải tốn thời gian vả bạn 6 phát cho 6 con số Passcode (y)

2. Khi bạn cảm nhận được phía sau có 2 tên cướp giật đang cần dao phi tới chém cụt tay bạn để cướp điện thoại. Hãy nhanh tay nhấn Home 5 phát để vô hiệu hóa Touch ID. Cho dù có cướp được cả tay lẫn điện thoại của bạn thì chúng cũng mếu (y)

...
Còn trường hợp nào không nhỉ?
ubmine
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Vmemory Em troll vui mà thím : ))
prince8882
TÍCH CỰC
7 năm
@ubmine Nút nguồn cụ ạ. Nút home từ 6s trở đi nhấn 1 phát nó đã mở ra cmnr
@hoa su nha nang Cũng đồng ý với bạn... Ko biết bạn có hay xem kênh ANTV không 😆
Ông này có con xe 4banh, có ông khsch kêu chở vào tphcm đi cũng khá xa mệt 2 thằng ngu luôn ở xe , tỉnh dậy thì thằng khách nó kêu mất túi có ma túy bên trong trị giá mấy tỉ đó quên rồi 😃)) ông chủ xe 4 bánh bị nó cầm súng dọa cho đái mẹ ra quần bắt phải đền và không đc báo công an không nó giết cả nhà 😃) ng bị hại đồng ý đền và về lấy hết tiền của nhà và vay thêm của bạn bè hơn 200trieu gửi cho thằng kia rôi 😃) vài ngày sau nó kêu gửi tiếp cho nó không nó giết cả nhà ông này ợ quá bán cả ô tô đi gửi tiền cho nó 😃)
Ngu vl ăn đc 2 lần mấy trăm triệu của nó rồi không cao chạy xa bay mà dọa tiếp đòi 1 tỷ nữa thằng kia sợ quá 😃)) còn vợ đi báo công an chư chồng không dám và cuối cùng thì thằng kia bị công an tóm 😃)
Mình chỉ tiếc cho thằng ngu kia 😃) Tham quá bị bắt 😃) đấy có ô tô 4 bánh đấy nó còn dọa cho sợ vãi đa'i 😃) .

Gặp cướp thấy nó cầm súng đã ngất cmn rùi 😃) nó bảo cởi chuồng cũng nhanh mà cởi chứ nói gì đến pass code với chả icloud 😃)
@hoa su nha nang Chắc tụi apple hay các nhà lập pháp hành pháp nghĩ ko chu đáo như bác dc, thôi, bác xin vào làm mấy chỗ đó đi, chứ ngồi chém gió làm quái j cho phí tài năng😆
mobile123
TÍCH CỰC
7 năm
em tưởng mấy cái đó phải thế . vì chưa thử bao giờ
peterpan80
TÍCH CỰC
7 năm
nghĩa là tính năng này sẽ giúp kéo dài thời gian tụi ăn cướp tra tấn chúng ta cho tới khi nào chịu nhập passcode thì thôi phải ko? thay vì ép mìn ấn ngón tay vào.
hoặc là tính năng này giúp kéo dài thời gian chờ người tới cứu phải k nhể? dành cho mấy bác lì lợm... 😁:D:D
@peterpan80 Lúc nó quýnh cứ dí mặt cho nó quýnh nhiều vào, quýnh quá sưng húp máu me ko thì khỏi mở khóa khóa 3D khuôn mặt, khỏe!
Năm ngoái mình cũng lọ mọ thiết lập cái này trên con ss a5 2016 nhưng mình để là 3 lần nhấn sẽ tự gửi sms, vị trí, video, âm thanh tới địa chỉ mình thiết lập 😁. Sau khoảng 1 tháng là mình xóa luôn vì thi thoảng quên, cứ bấm nghịch nghịch là nó gửi :p. Với cả chả thấy tác dụng gì (trường hợp khẩn cấp chưa gặp nên chưa nghĩ tới)
@mrhuymap1491 Mặc dù tính năng này rất hữu ích nhưng bạn nên cảm ơn trời vì chưa khi nào phải dùng đến nó.
@dualshoсk
Cảm ơn trời :mad:
Họ luôn làm những thứ thiết thực chứ ko hoa lá cành làm màu như hãng kia.
Ngon . iPhone lại có thêm tính năng mới để cất vô bộ sưu tập nhưng tính năng vô dụng nhất .
@minhthuvc Có vô dụng như cảm biến vân tay và sạc không dây trên galaxy s8 không bợn 😁 không xài được mà nó cứ trềnh ềnh ra đó, tức thiệt chứ :p
@OneMoreThings Nó là phần mềm . Update là sử dụng đc
Thật sự tính năng này chỉ đơn giản là vô hiệu hóa TouchID cho tới khi login thanh công. Nhắc chi mấy cái khẩn cấp làm rối tiêu đề.
GhostRiley
TÍCH CỰC
7 năm
iPhone 10 sẽ có tính năng ấn 10 lần nút nguồn để mở Touch ID nhé 😆
Toàn tính năng vụn vặt vô dụng
hóng ios 11 😁
xyzmen
CAO CẤP
7 năm
chắc là máy mấy pác có hình khoả thân của vợ tên nào đó hoặc là tài khoản triệu đô...:p:p:p
ĐT giờ mà mất thì ngồi một chỗ xoá được hết trơn thông tin, chỉ có cái là tốn tiền mua cái khác thôi. Mấy thằng cướp cũng không rảnh và mạo hiểm tra tấn để lấy cái pass, chắc sau đó để lướt web hoặc tự sướng quá...😁:D:D
buihai
CAO CẤP
7 năm
Cái mạng quan trọng hơn nên nếu bị cướp thì thôi đừng nghĩ đến chuyện bấm 5 hay 10 lần mà nên ném đt vào mặt cướp rồi chạy cho nhanh.
thực ra cũng chả hữu ích lắm.Nó đã bắt đuợc k bấm vân tay thì nó đập cho khai ra mật khẩu là xong
botculai
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trên bản beta 6 này ko còn thấy chức năng on/off chức năng tự động tăng độ sáng màn hình theo môi trường ta
@botculai Có đấy. Chuyển vào mục “Accessibility => Display Accomodations” rồi 😃
botculai
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Khánh Bee Rườm rà rắc rối quá nhĩ 😃
@botculai Có dụng ý cả đấy bạn ạ. Nó muốn khuyến khích dùng auto brightness.

Trong các đk ánh sáng bạn chỉ viêc kéo chọn mức sáng phù hợp, máy nó sẽ học hỏi để tối ưu auto-brightness phù hợp vs cá nhân bạn.
botculai
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Khánh Bee Vậy thì ngon, mình tưởng đâu chỉ thay đổi vị trí chứ chức năng ko thay đổi 😃
@botculai Trong trợ năng đó b

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019