iOS 12: cách dùng Siri Shortcut để download video YouTube, download file trên web, ghép ảnh nhanh...

Duy Luân
2/10/2018 22:10Phản hồi: 194
iOS 12: cách dùng Siri Shortcut để download video YouTube, download file trên web, ghép ảnh nhanh...
Siri Shortcut là tính năng mới của iOS 12, nó cho phép bạn thực hiện một chuỗi các thao tác tự động thay vì phải đi làm tay từng bước một. Để tạo ra shortcut thì không dễ, nó đòi hỏi phải có một chút kĩ năng về logic nên mình sẽ chia sẻ sau, trong bài này mình sẽ nói về 5 shortcut có sẵn, bạn chỉ cần download về xài thôi, và mình thấy chúng khá hữu ích cho một số việc lặt vặt thường ngày.

Để sử dụng, trước hết bạn cần cài app Siri Shortcut cho iPhone, iPad của mình

Cài xong thì chạy app lên, chuyển qua tab Bộ sưu tập, chúng ta sẽ làm chủ yếu trong này. Sẽ bắt đầu trước với 2 shortcut mà mình thấy là hữu dụng nhất:

Download video YouTube

Cách cài: dùng link này

Sau khi cài xong, Shortcut này sẽ xuất hiện khi bạn nhấn vào nút chia sẻ từ app YouTube. Bạn có thể bấm vào bất kì video nào muốn tải về, nhấn nút Share > Chọn Siri Shortcut là xong. Video sẽ được lưu vào ứng dụng Photos và bạn có thể xem lại bất kì lúc nào, tiện còn hơn cả chức năng lưu video offline nữa.

Lưu ý: ở lần đầu sử dụng, bạn sẽ cần bật Shortcut này từ menu chia sẻ bằng cách: chọn Chia sẻ liên kết > Thêm > Thêm > Phím tắt (Shortcut nếu bạn dùng giao diện tiếng Anh)

Download file từ Safari

Cách cài: dùng link này

Khi có ai đó gửi link cho bạn dẫn tới một file download nào đó, hoặc khi bạn download các file có sẵn đâu đó trên web, trước đây iOS không có cách nào để làm cả, giờ thì có Shortcut để làm vụ này. File sẽ được lưu vào iCloud Drive và xuất hiện trên mọi thiết bị của bạn. Nếu cần chép file lên máy tính thì cũng có thể lên web icloud.com để lấy về, quá tiện.

Cách thực hiện tương tự như trên: khi dùng Safari mở một link file nào đó, bạn có thể nhấn nút Chia sẻ > Shortcut > file sẽ được tải về

Ghép nhiều ảnh vào 1 tấm lớn không cần cài app

Quảng cáo

Cách cài: vào app Siri Shortcut > Bộ sưu tập > kéo xuống mục Nhiếp ảnh > Tạo ảnh Ghép

Nếu bạn cần ghép ảnh kiểu collage, tức ghép ảnh nhanh lại 4 tấm nhỏ thành 1 tấm lớn mà không muốn cài thêm app hoặc chỉ thỉnh thoảng mới sử dụng thì có thể dùng Shortcut này. Nó sẽ tự động làm việc đó cho bạn, bạn chỉ cần chọn ảnh > nhấn OK > lưu ảnh kết quả xuống máy là xong.

Xóa các ảnh chụp màn hình

Cách cài: vào app Siri Shortcut > Bộ sưu tập > kéo xuống mục Nhiếp ảnh > Xóa các ảnh chụp màn hình

Shortcut này chạy lên sẽ hiển thị tất cả ảnh chụp màn hình đang có trên iPhone, iPad của bạn, bạn có thể chọn nhiều tấm để xóa đi cho nhẹ máy, để dành bộ nhớ làm thứ khác. Mình đáng giá cao trò này 😁

Quảng cáo

Tạo ảnh GIF động không cần app

Cách cài: vào app Siri Shortcut > Bộ sưu tập > kéo xuống mục Nhiếp ảnh > Tạo tập GIF

Shortcut này cho phép bạn chụp 4 tấm hình, sau đó nó tự ghép 4 tấm lại thành ảnh động GIF cho bạn, chỉ đơn giản thế thôi nhưng nhiều khi cũng hữu ích lắm đấy. Ví dụ khi cần chụp ảnh mô tả cho một hành động nào đó, chụp mấy tấm vui vẻ để trêu chọc bạn bè chẳng hạn. Và chẳng cần phải cài thêm app nào khác cả. Rất ngon.

Xem thêm: Nơi chia sẻ những Shortcuts của Siri
194 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thank's mod mập vì bài viết khá hữu ích.
@Tường Cộc Bên thuthuatios về thì phải :d
@ngoctho100388 Bên nào??
Like mạnh lun 😁
Sanggaudy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ko down đc
auductai
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Sanggaudy Bạn cài ứng dụng shortcuts chưa?
Orbit85_1
TÍCH CỰC
6 năm
@Sanggaudy Phải cài ứng dụng shortcut trước thì mới tải được bạn nhé.
olajuwon
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Orbit85_1 Mình cài rồi mà cũng k tải được. Bấm download thì nó lại chuyển qua trang shortcut ở trên app store. Bấm open thì mở app nhưng lại k có gì thêm 😔(( help plsss
bomy
CAO CẤP
6 năm
Thấy app này nhưng vẫn chưa hiểu tính năng của nó là gì 😃
@bomy Nó giống như ứng dụng Automator trên Mac ấy nhưng tích hợp Siri nữa. Một dạng lập trình đơn giản, anh em nào có tư duy logic thì thử sẽ thấy rất hay. Nó giúp mình thực hiện các công việc một cách nhanh chóng và tự động. Nó liên kết các ứng dụng lại (Cả ứng dụng hệ thống lẫn ứng dụng bên thứ ba) để thực hiện chuỗi công việc mà mình muốn.
namwest
ĐẠI BÀNG
6 năm
lâu lâu mới thấy 1 bài viết dùng đc.
thanks
mới xem video của vinhvatvo hồi sáng
Hay quá mấy cái này mình chưa biết. Thanks mod
@DONG HO THE KY Cuồng nhưng kém thông minh, được cái bán đồ giả là giỏi 😃
@DONG HO THE KY donghotheky.com bán đồ fake mà biết gì?
peterh
CAO CẤP
6 năm
@Rainwalker Wtf! Liên quan?
lamqsb
TÍCH CỰC
6 năm
ios 12 nhiều tiện ích gọn nhẹ ghê nhỉ
Hay quá. Giống cái action trong PTS, rất tiện lợi
quá tuyệt vời 😁 down video từ youtube hơi bị nhanh :D
@Duy Luân chỉ những video nào cho phép download offline thì tool này mới tải đc, còn nút Downloads trên app YouTube mà mờ thì tịt, tải chỉ đc 1 cái ảnh trắng. Như vậy là các MV ca nhạc US-UK, Kpop, Vpop là tịt hết. Chất lượng tải về cũng ko đc cao, chắc chỉ đc 360p.
justinadam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@causelove94 Đk 720p bác
Những video dính bản quyền thì k tải dk
Khá tiếc
Kaka0
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dangkhoa_2808 Netflix and Chill :D nó cũng xơi.
Tiendung_59
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dangkhoa_2808 Chắc IPX và IPX max chứ trên ip7pl có thấy mục đó đâu ạ?
Rất hay, hôm trước có đọc trên techrum và làm thử cảm nhận rất thú vị
Có cái này tiện rồi mấy hôm là đầy bộ nhớ 😁
hay cho hỏi có ứng dụng nào nghe offline ko
Trong Youtube, chọn chia sẻ tới shortcut bấm chọn thì nó ra thế này, là sao nhỉ các bác?
@vndkh Mình qua bước đó rồi bạn àh, tới đoạn bấm vào chia sẻ trong youtube chọn sortcut nó ra cái hình như mình đính kèm đó.
Vụ download file trên youtube phải nói là kinh thật (quá hữu dụng). Trước giờ dùng trên pc việc download này cũng chẳng dễ dàng gì. Giờ thì chỉ cần 1 cú click. Quá tuyệt.
itvanan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@khoadiepnguyen Mình thấy trên app youtube cũng có chức năng download mà bạn
@itvanan Cái này trên PC phải kết hợp với IDM mới down được bạn ơi. Hoặc dùng coccoc. Còn lại là không down được vì lý do bản quyền nhé bạn.
@causelove94 Vì bản quyền đó bạn.
@thukaka Đó là gần đây thôi. Nếu trước đây mới hiểu như thế nào là cực. Và đặc biệt trên điện thoại lại càng khó.
quá ngon!
Xem chi tiết cái shortcut mới thấy lằng nhằng phết, may có các bạn chia sẻ dùng ngay được 😁
@phuongnam2207 Hơi phức tạp nhưng mà hay phết. Bác nào có tư duy tốt thì ngồi nghiên cứu một lúc sẽ hiểu hết và thấy khá thú vị.
@spetsnaz GRU Cơ bản nó cũng là ngôn ngữ thông thường nên k quá khó. Đọc qua qua cũng mường tượng đc cách nó hoạt động rồi :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019