iOS 13.5 không dùng FaceID khi thấy khẩu trang

cuhiep
30/4/2020 6:8Phản hồi: 247
iOS 13.5 không dùng FaceID khi thấy khẩu trang
Mình mới lên iOS13.5 beta 3 sáng nay. Điểm làm mình thích nhất đó là khi anh em đang đeo khẩu trang thì máy sẽ đòi mở bằng passcode thay vì FaceID. Tức là khi đưa điện thoại lên xài thì nó sẽ dùng camera hay gì đó để xác định anh em đang đeo khẩu trang và sau đó sẽ đưa ra lựa họn passcode. Quá trình diễn ra bên dưới và nhanh đến nỗi anh em không biết...

Trước đây thì khi anh em đưa điện thoại lên xài, máy sẽ hỏi FaceID trước, khi nào không thấy mặt anh em thì nó mới chuyển qua passcode. Có khi anh em phải vuốt vài lần thì nó mới chuyển qua passcode làm cho anh em thấy việc mở máy khó chịu.

iOS bản cũ hơn thì nó vẫn cố dùng FaceID trước rồi sau đó mới chuyển qua passcode.

Anh em đang dùng iPhone có FaceID có thể đăng ký developer để tải bản iOS beta về xài. Còn anh em nào muốn đợi chính thức thì cứ đợi nhé. link đây:

https://tinhte.vn/thread/huong-dan-cai-dat-ban-thu-nghiem-ios-public-beta.2706808/
247 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sev Huynh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sống chung với lũ thôi, thật sự nhiều lúc làm biếng kéo khẩu trang xuống và rất mệt mỏi phải thao tác thêm để hiện màn passcode.
EndyNobi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Johnny Đạt Phú Sợ mấy thằng tiền không có nhưng đú điện thoại xịn đắt tiền xong gáy như kiểu mình là thượng đẳng, chê tất cả người khác là "bần nông". Nếu thấy loại đấy đáng tôn trọng thì bạn cứ tôn trọng thôi. VN không thiếu thằng như thế trong nhóm ifan. (chỉ nói những thằng như thế chứ ifan bình thường không ai nói)
faq21106
TÍCH CỰC
4 năm
@Johnny Đạt Phú Haha, đang nói dụ làm vân tay ở logo quả táo, chứ vân tay thôi thì bình thường. Trong thế giới smartphone thì iPhone có cái khác biệt là vân tay (nếu có) sẽ ở nút home và ở mặt trước. Nếu đưa ra sau thì giống android rồi.
@EndyNobi Bạn là ai thế, chủ tịch nc, tổng thống hay cái loàn j mà mình cần bạn thương. Cái ng tỏ ra thượng đẳng là bạn, đạo đức giả dạy dỗ ai thế. Bớt cào phím đi bạn, bần nông ko có gato ah. Có ngon cho bằng vs ng ta, còn rách hơn ng ta thì tàng hình đi... kiểu dốt mà đi chỉ bài thằng giỏi, ngáo vl😃
hAhaa~
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ơn Giời!
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Thế thì ok đấy
Oh ! Nhờ vụ covid
thu282737
ĐẠI BÀNG
4 năm
khá hay đúng là công hay thật nếu bị hack chắt nhiều thứ xảy ra
@thu282737 hay quá nên trở về thời kỳ pass code của iphone 4 rồi 😁 giờ ra đường ông nào chả đeo khẩu trang, chỗ đông người cũng thế, mỗi lần cầm phone thì cứ pass code như thời ip4
Bước đi mang tính chữa cháy, nhưng tạm thời chấp nhận được cho thời điểm này. Hy vọng iOS 14 sẽ nhận diện được gương mặt có đeo khẩu trang. Vin còn làm được cơ mà kk
@Barbatos vậy là khả năng tính năng nhận đồng nghiệp đã được tích hợp rồi. Đeo khẩu trang mà nhận luôn thì giẻ rách rồi cưng ơi. Không lẽ chôm tính năng mống mắt của sam sung vô. Chứ nhận dạng 3D các điểm chiếu vô để cảm nhận được sự lồi lõm của da mặt giờ đeo khẩu trang vô mà nhận không lẽ nó nhận 2 lỗ tai 😁
j.shjn3
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kimlong30a11 Không liên quan tự nhiên nhảy vào cắn lại bảo miễn tiếp 😆
@vtb center Nếu nói về tính năng bảo mật cho mọi ng dùng chung thì a sam đứng đầu thôi, nhưng seeders lại đổ thừa ng dùng mua dán dỏm, vâng, lỗi ng dùng mà ss ra bản fix là ntn, quá đỉnh😃
Làm cái khẩu trang ở mặt là hết muốn xài Ip luôn, nhiều khi đứng đợi thang máy hay đi bộ thò tay móc đt ra xong lại để vào vì ko mở đc😆)
apple thật tinh tế, thêm vài code khẩu trang vào là tránh bớt khẩu nghiệp ngay haha 😁
Quá hay
DrStrange
TÍCH CỰC
4 năm
Những ng dùng touch id đến giờ vẫn thấy hài lòng cái đt củ
@hehepro Cảm thấy hài lòng faceid
dacknia
ĐẠI BÀNG
4 năm
@johnny dũng Nói thiệt là đang dùng FaceId rất ngại quay về dùng TouchID 😃
Quyenit92
TÍCH CỰC
4 năm
Cũng đc, đỡ phải chờ hết faceid rồi mới nhập đc
Đừng thả ❤️, hãy thả 😂😂
Klq nhưng cái mống mắt của a Sam hay vãi mà các hệ máy sau này phải bỏ vì màn tràn viền ( 1 thanh niên đang dùng S9 )
@Hayoja Mình cũng như bạn nên chuyển từ note 9 qua iphone luôn
@khobohi Trc mình quét mống mắt trên note 9 của mình thì thấy đeo kính sẽ nhận chậm hơn ko đeo. Quét trong tối nhanh hơn có ánh sáng, nhất là ánh sáng chiếu từ sau lưng là thua. Face id vẫn ưu việt hơn do quét 3D khuôn mặt. Mà nó còn thông minh là theo dõi cả cử chỉ mắt nếu nhìn ra ngoài thì ko unlock, nhìn vào màn hình mới unlock.
@thanhbinhvphuc Vủa cầm smp vừa đi mà trời nắng thì mống mắt thua, xài bất tiện bỏ bu😃
Hayoja
TÍCH CỰC
4 năm
@Edward Đỗ mình xài thêm Pixel, iPhone thì ko hạp mấy nên chưa có ý định xài lại
Sao k “học” luôn cái khẩu trang?
@from team b with love Nó học rồi, tại mấy thánh ko biết sao cho nó học thôi, e dùng fid vs khẩu trang đây. Mà đeo hoàn toàn vẫn nhận chứ ko phải kéo này kéo kia ms nhận nhé😃
mấy nay e thấy việc nhập passcode rất hay bị bấm nhầm, rồi xoá xoá, bấm lại tiếp. sao ios ko có thêm lựa chọn vẽ hình để mở khoá như mấy cái android nhỉ, nó kém bảo mật hơn chăng?
@kEn ViP M nghĩ việc vẽ sẽ chính xác và nhanh hơn bấm code. Và Apple cũng biết điều đó minh chứng bằng tính năng Quickpath swipe trên keyboard của ios 13 trở lên
DuyAnh187
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Dương Tuấn Phong Vậy nên đa phần mình toàn xài face ( IPhone ) hay Touch ( Ipad ) passcode mình toàn để 4 số 5 , về cơ bản là nó nằm ngày chánh giữa , ngay ngón trỏ của mình luôn...
faq21106
TÍCH CỰC
4 năm
@Dương Tuấn Phong Vẽ thì nhìn liếc qua là đoán được ít nhiều hà.
@Dương Tuấn Phong Mật khẩu số nhìn quen là biết, muốn an toàn dùng mật khẩu chữ.
why_not_3230
ĐẠI BÀNG
4 năm
Apple ko chịu nhận lỗi là faceid có thể mở máy khi đeo khẩu trang nên giờ âm thầm sửa lỗi thấy khẩu trang là chuyển qua passcode cho khỏi bàn tán nữa thôi mà
why_not_3230
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Barbatos Chú lại ngu rồi. A đang sài ios mới nhất vẫn mở ầm ầm nha. Nên cân não lại tý ko là nó cách ly với cái đầu ra đó
why_not_3230
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vrtta Cái này là lỗi tạm thời thôi. Fake id đc, hưng nó chỉ mở với 1 góc nhất định. Và che khẩu trang cao quá thì nó bó chym nha
@why_not_3230 Thôi ai cũng biết rồi luyên thuyên chi cho tốn thời gian, đã là AI thì việc nó quen cái khẩu trang là chuyện đương nhiên, còn khi nào mà đeo khẩu trang mà qua 1,2 lần nó mở luôn thì hẵng nói.

Ở trên thì nói faceid mở khi đeo khẩu trang, xuống dưới thì nói k phải đeo khẩu trang là nó mở, lữoi có vẻ cũng dẻo
@why_not_3230 Còn đã cố tình dạy nó sai thì đương nhiên nó sẽ học cái mặt mới để unlock
MrTrolll
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhũng lúc này mới thấy thèm khoá vân tay
Cũng ngon hơn rồi! nhưng kh biết mấy mẹo bắt faceid học khi cầm tờ giấy A4 còn được không =))))
vipkp3
TÍCH CỰC
4 năm
Cải tiến là phải thêm vân tay dưới màn hình nữa, face id ngon nhưng chưa đủ trong nhiều trường hợp
vipkp3
TÍCH CỰC
4 năm
@tran tu w Có nhiều cái android chạy theo không kịp b ơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019