iOS 14.5.1 có vấn đề về hiệu năng (?!), bản 14.5 bị khoá sign, anh em cân nhắc trước khi cập nhật

11/5/2021 8:41Phản hồi: 306
iOS 14.5.1 có vấn đề về hiệu năng (?!), bản 14.5 bị khoá sign, anh em cân nhắc trước khi cập nhật
Dù mình không benchmark bằng các ứng dụng đo hiệu năng, nhưng ngay sau khi cập nhật lên iOS 14.5.1 thì mình nhận thấy sự khác biệt rõ ràng. Các app mà ngày thường mình hay dùng thường xuyên bị đơ, phải tắt đa nhiệm và mở lại. Bên cạnh đó khi chơi game, màn hình bị giảm độ sáng liên tục (hồi trước cũng bị nhưng không bị với tần suất nhiều như lần này). Trước khi viết bài này thì mình cũng có tìm hiểu trên một số diễn đàn iPhone nước ngoài, ví dụ như Macrumors có một post nói rằng bản này bị throttling và có tới gần 30% người dùng cũng gặp phải tình trạng tương tự như mình, họ cũng show ra bằng chứng là điểm đo bằng Geekbench cũng bị giảm và thời lượng pin cũng không được tốt.

Anh em lên 14.5.1 chưa, có bị giảm hiệu năng hay sử dụng bị lag gì không, mời cùng chia sẻ bên dưới nha. Anh em nào chưa cập nhật thì mình khuyên nên đợi bản cập nhật tiếp theo rồi hãy lên sau, vì hiện tại iOS 14.5 cũng đã bị khoá sign rồi nên sẽ không thể hạ cấp nữa.
306 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

XS đang 14.2, xài ngon.
@vagabond151 dừng lại ở đó được rồi. lên nữa toang đó =))
dontask123
TÍCH CỰC
3 năm
@Ngô Hoàng Tôn Mình X lên 14.6 thấy bình thường nè bạn.
x.dung
TÍCH CỰC
3 năm
@vagabond151 chuẩn. Bọn anti nhận định lung tùng rồi. Apple bao giờ làm không vì người dùng đâu
Lyhungbd
ĐẠI BÀNG
3 năm
@x.dung Bạn lên đi rồi biết, từ ip 11 trở lên nhé.
dinhcongtoan
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình công nhận 14.5.1 bóp hiệu năng. Lúc mới lên thì thấy ios 14.5 chạy nhanh và mượt lắm, cảm giác nhanh như hồi ios 13. Sau lên tiếp 14.5.1 thì thấy lag rõ ràng ngay cả ứng dụng bình thường, ngoài ra còn bị thêm lỗi sóng 4g rất rất yếu. May mà mình về kịp lại 14.5 😁
Lyhungbd
ĐẠI BÀNG
3 năm
@9500-ht Là sao,, vậy pin thực mình còn 91% chư ko fai 86% ah
Koibito2911
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lyhungbd Nó hiệu chỉnh lại pin mà bạn. Chúc mừng có quả pin mới nhé.
HÀ DŨNG 86
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dinhcongtoan Cái này đúng á. Lên xong tậm tà tậm tịt
lyhailico
ĐẠI BÀNG
3 năm
Xác nhận hiệu năng lag thấy rõ. Hôm qua e xuống bản 14.5 nhưng ko có bản backup của 14.5 lên đành phải lên lại 14.5.1 để backup bằng icloud. Sáng nay xuống lại 14.5 thì thằng apple nó lại khoá sign mới nhục😔
lyhailico
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kEn ViP Là ko phải xuống ios vẫn giữ được data trong máy hả bác
noalana1
TÍCH CỰC
3 năm
@lyhailico 12 pro đã lên 14.5.1 thấy bình thường, không cảm thấy sự khác biệt giữa các phiên bản 14.
lyhailico
ĐẠI BÀNG
3 năm
@noalana1 e dùng 11prm. lag hơn bản 14.5. và pin bị tụt % kkk. kqt lắm nhưng đôi lúc gây khó chịu bác ạ
@lyhailico 3u xuống ios vẫn giữ được data
Miễn bản đó chưa bị khoá
Ở nguyên 14.4.2 ko lên vì 14.5 qua hao pin với xài 4g máy nóng kinh khủng
see022
CAO CẤP
3 năm
@sharinran141 Hôm bữa tôi nói lỗi. 1 dám cừu vào chửi. Chán
lehongxuan
TÍCH CỰC
3 năm
@see022 khả năng là bóp hiệu năng để chuẩn bị ra 13, nhưng bị phát hiện sớm quá
@see022 Các bạn cừu thì nói là được support tốt. khi android chỉ có 2 năm support thì mỉa mai.
Cười vô mặt
sockwave
TÍCH CỰC
3 năm
@see022 những lúc như thế này thì các bạn ấy chắc đang cặm cụi gặm cỏ nên không thấy trả lời trả vốn
Im lặng đi
Bản 14.5.1 này thấy sao sao. Thấy wifi chậm hơn, k tự auto vô wifi mà phải vô cài đặt chọn. Bản trc k bị vậy
lamsieuvit
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thường xuyên vào các app bị crash, 1 app bị là tất cả bị. tắt màn hình đi bật lại thì vào lại bt. Chứng tỏ là do OS chứ không phải app 😔 chán thực sự
live2kiss
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lamsieuvit mình cũng đang dính lỗi này, tức điên người. Nhiều khi phải restart lại máy mới hết
htcone M7
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lamsieuvit Thảo nào hôm nay thỉnh thoảng lại có app bị crash, thậm chí camera mở còn không lên được Mỗi lần thế lại phải reset lại máy bực bội quá
@lamsieuvit Mình cũng dính. Tối qua máy còn tự reset app về mặc định. Máy khá nóng nữa
anh em cẩn thận khá thốn đấy
@nefertem Má ơi
@nefertem Điểm máy của mình
@hoanglong0712 Sao cùi vậy? Đây cũng 14.5.1 đây
cccccc6
TÍCH CỰC
3 năm
@hoanglong0712 Của mình đo lại như này
Hên quá hqua mới về lại bản 14.5 cho con 12 Pro Max sáng nay đã thấy khóa Sign =))
@Chameleon. Chúc bạn mm lần sau =))
sdawhai1
TÍCH CỰC
3 năm
Chúc mừng bạn, tuần trước mình cũng thấy 14.5 ngon quá nên lên luôn bằng iTunes cho con 7+. Chức lúc đó OTA đã ra 14.5.1 rồi. May mà không làm biếng up lên bằng Wifi, không là vỡ mồm 😆
@sdawhai1 Làm siêng gặp ngay may mắn 😁
Cris.jr19
ĐẠI BÀNG
3 năm
@✓Suη༉ˆˆ Mình lên 14.5 từ lúc mới ra mắt. Update bằng iTunes và dùng thấy ngon quá đáng.
Thế là quyết định Backup và Restore để sạch sẽ.
Vừa làm xong thì 2 ngày sau 14.5 khoá sign.
Cảm thấy may mắn giống Bro.
Unta Võ
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ip11 lên xong vào wifi nó chậm chậm kiểu j ấy
XR đã lên, hiệu năng chưa thấy ảnh hưởng gì nhưng thỉnh thoảng lại crash app, dù chỉ là app photo cũng bị
@dualshoсk Sướng thế còn gì 😂😂😂
e71s
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dualshoсk Xr của tui dung lượng pin tối đa từ 100% rớt thẳng xuống 96% đây. Đt mới xài có 2 tháng. Đã vậy còn nhanh hếtpin nữa. Cảm giác con aw 6 lte cũng hao pin nhanh hơn bình thường
Mình xài thấy pin vẫn vậy mà nhỉ? Vẫn 100% nhưng mà chưa bao giờ sạc qua đêm. Mình xài ổ cắm hẹn giờ ^^
Đờ mờ thằng Apple, mới lên sáng nay, lũ lập trình càng ngày càng ăn hại như đội ngũ Microsoft.
Lên luôn 14.6 beta 2 xài ngon nè
Uh, mình dùng ip12 cũng thấy lag khi lên 14.5.1 nhưng kệ thôi, hi vọng sớm có bản sửa lỗi
bachbbc
ĐẠI BÀNG
3 năm
Update ngay khi có và xài 14.5.1 đến bjo có thấy vấn đề gì như topic thớt đề cập đâu nhỉ, pin trâu hiệu năng vẫn vậy,ko bị rớt wifi, chơi game ko giật lag gì cả, máy cũng ko có hiện tượng nóng pin gì hết, mình dùng ipad pro 2018 12.8 64gb lte. Tính mình cư cái gì bản mới ra là update ngay, đã có 14.6 rồi cb lại được update tiếp trong tháng 5 này ae cứ bình tĩnh sao phải xồn xồn lên :v
@bachbbc Ipad nó nhanh ông ạ, Ipad không bị, Iphone cũ là chậm IPhone mới thì cũng không thấy bị chậm, do nhanh quá rồi. nhưng app toàn bug chán thật.
@bachbbc k biết rõ kỹ thuật bên trong lắm nhưng ipad giờ dùng ipad os nên có thể nó vẫn sẽ có khác biệt với ios trên ip
leeri
TÍCH CỰC
3 năm
@bachbbc ipad air 4 chơi game drop fps kinh dị luôn bồ ơi.
Có khi nào chỉ bị trên con A14 k ta?
Chameleon.
TÍCH CỰC
3 năm
Địt cụ thằng Apple lại tiếp tục chơi bài bẩn
XBlue
CAO CẤP
3 năm
Mình ko cảm nhận được
14.6 beta
@Khoa Anh Tuyết Hoa Dream đôi khi tối cổ lại có cái hay hihi
bustalyme
TÍCH CỰC
3 năm
người dùng bình thường không thấy chậm trên ipxs
Máy cũ chậm, lag, bug app =)) Máy mới cũng bị bug app không bị chậm, chắc do nhanh sẵn rồi.
Cười vô mặt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019