iOS 14 "bắt quả tang" Instagram truy cập camera người dùng

Mikeknowsme
26/7/2020 14:15Phản hồi: 244
iOS 14 "bắt quả tang" Instagram truy cập camera người dùng
Trong thời gian gần đây người dùng báo cáo rằng họ bắt gặp Instagram luôn truy cập camera trên iPhone, để biết điều này nhờ có iOS 14 - khi một ứng dụng đang truy cập camera thì phần thông báo chấm xanh sẽ xuất hiện phía trên màn hình iPhone mặc dù người dùng chỉ dùng app lướt xem hình mà không mở camera bên trong Instagram.

Bên Instagram đã xác nhận đây là lỗi và đang sửa lại trong thời gian sớm nhất, cụ thể khi người dùng sử dụng iPhone lên iOS 14, khi lướt feed hay đăng ảnh thì một số người dùng sẽ bấm vào phần dấu + trên app, lúc này lỗi xảy ra khi app hiểu nhầm người dùng đang sử dụng camera của app và từ đó iOS 14 phát hiện được. Và Instagram cam đoan họ không truy cập camera từ iPhone người dùng về hệ thống và không có bất kỳ dữ liệu nào của người dùng được ghi lại.

iOS 14 dường như theo dõi rất triệt để về những vấn đề “không ổn” xảy ra trên iPhone / iPad của người dùng trong việc bảo mật. Trước đó iOS 14 cũng phát hiện LinkedIn hay Reddit, TikTok,... lấy dữ liệu clipboard của người dùng, và các bên ứng dụng đã phải thông báo sửa lỗi sớm nhất.

https://twitter.com/KevDoy/status/1283987495948914689?s=20

Theo The Verge
244 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giờ t không còn gi để mất nữa rồi nó muốn lấy gì kệ nó t mệt rồi không quan tâm nua
@johnny dũng Mấy cái trò "bắt quả tang" này xưa rồi. Phần mềm Boom OS họ đã làm từ thập kỷ trước, đến mức độ mà màn hình nó đòi nháy không được sự đồng ý của chủ nhân thôi, là Boom OS nó "bắt quả tang" liền, người dùng nhờ đó nên biết mà đem ra tiệm thay màn hình mới 1 cách nhanh chóng, không thể có chuyện để cái tụi mèo mã gà đồng nó nháy hại mắt, hoặc là cháy nổ màn hình nguy hiểm được.
ducanh_13a2
ĐẠI BÀNG
4 năm
@johnny dũng Tôi cũng thế 😞
@johnny dũng Hờn vl =)))))
@summon_rain Haha giờ corona trở lại sắp đói nữa rồi nên hơi đâu quan tâm vụ khác nữa
Tiếc là andriod không có nhỉ!!!! quản lý triệt để kiểu này, an tâm hơn hẳn!!!!
pxxb_9x
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hemilo Miui 12 trên Xiaomi cũng có tính năng tương tự. Khi có ứng dụng truy cập cam hay mic hay location , dt sẽ báo chấm đỏ trên góc trên màn hình.
Ps miui có bản thử nghiệm hồi tháng 4 lận, ios 14 từ tháng 6 nên đừng có kêu copy nha.
pxxb_9x
ĐẠI BÀNG
4 năm
@FlewOverTheCuckoo'sNest Cái này trên miui 12 của dt xiaomi nè bạn. Tính năng y chang ios nha. 😃
@FlewOverTheCuckoo'sNest Càng nói thì càng thấy dốt.. cấp quyền thì cái méo nào chẳng đòi cấp quyền
Knell0704
TÍCH CỰC
4 năm
@phuongvh.apple Tắt bình thường mà, có từ lâu rồi mà, android cũng thế thôi
vđ, ios 14 lợi hại quá
wiind
TÍCH CỰC
4 năm
insta là của fb mà 😌
Có khi nào hình mình đang quay tay bị đăng lên web sex không nhỉ
@Hiếu Văn Nguyễn Ông QWERTY thì thằng nào dám xem.
@Hiếu Văn Nguyễn Biết đâu nhiều view vl thì có đòi tiền đc ko nhỉ
leonheart79
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hiếu Văn Nguyễn 🤣🤣🤣
Haiizzzzzz
TÍCH CỰC
4 năm
@Hiếu Văn Nguyễn may quá em dùng cam thò thụt các bác ạ
Ko xài cái này, cơ bản giờ có MXH nào ko theo dõi người dùng mô 🙃
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 thằng cha fb cũng nói thế mà có ai tin đâu 😆)) lại đến thằng con insta nói nữa
@Hơi Tinh Tế Dùng thì cứ dùng thôi nhưng dùng phải chấp nhận để mấy app này theo dõi 😅
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 có gì là miễn phí đâu 😁
nholuumanh
TÍCH CỰC
4 năm
@Hơi Tinh Tế Mình dùng FB, biết là nó theo dõi nhưng mình thấy việc này với mình có lợi. Ví dụ mình cần mua 1 món đồ hay quan tâm đến sản phẩm nào đó. FB sẽ gợi ý. Hay có những người mình gặp ở ngoài đời thực, không có thông tin của nhau nhưng 1 thời gian sau FB lại gợi ý để mình kết bạn với họ.
Hiris
ĐẠI BÀNG
4 năm
ios 14 đỉnh quá. Thế này các app chắc thay nhau xin lỗi vì lỗi ko mong muốn rồi 😆)))))))
athonl
TÍCH CỰC
4 năm
@Hiris Nhờ cmt bác xíu.
Mod giải thích đc trường hợp này ko.
Tắt quyền truy cập cam
@hunghxist giờ mấy đứa con gái hay dùng insta chụp hình với chỉnh hình lắm, đi đâu cũng nghe insta chỉnh đẹp lắm anh ơi 😆
@Trungsao1987 xưa người ta dùng insta vì filter của nó, giờ chắc thêm chức năng làm đẹp hàng họ nữa
@nnkjsc insta chuyên về hình ảnh mà, giờ thêm tiktok là đủ bộ 3
@hadryan 😃 chả phải dân công nghệ, chả cài vào máy. bảo cập nhật kém cũng chịu. 😃
Đại đế chơi cú này quá đắng 😁
chơi thì chịu, chịu thì chơi
@caffeinezzZ Có sức chơi có sức chịu thôi!!!
trungking
TÍCH CỰC
4 năm
@caffeinezzZ Đúng là chơi thì chịu nhưng ví dụ mình vào quán uống bia thì chịu có thể bị say, có thể mất tiền nhưng éo thể nào vào uống bia mà chịu bị lấy điện thoại đọc hết tin nhắn, xem hết hình ảnh, chịu photo cmnd, sổ hộ khẩu các kiểu cả
Nico8101
TÍCH CỰC
4 năm
Có ai xài instagram mà không cấp quyền cho camera như mình không 😂
@TwentyFifthBaam Của mình nó chỉ hỏi 1 lần sau khi cài app thôi, mình search nó ko hỏi lại
Nico8101
TÍCH CỰC
4 năm
@hadryan Mình hay mua đồ của mấy local brand chứ không mua đồ nhiều người cùng bán, mà trên fb cùng của bên đó cần ib nhưng insta thì public giá rồi chứ giá chả khác gì fb.
Nico8101
TÍCH CỰC
4 năm
@minhtymeo chẳng may bấm vào chỗ camera của insta kiểu gì chả đòi quyền.
Ios14 lâu lâu tạo 1 scandal, thú vị phết nhỉ
tintin.com
TÍCH CỰC
4 năm
bị phát hiện thì bảo là LỖI, chán
trungking
TÍCH CỰC
4 năm
@tintin.com Ví dụ mà về Bphone thì lại chả thành TÍNH NĂNG =))
@trungking Về Tiktok thì lại mối nguy, hiểm hoạ ... :v
😆 ins của fb mà anh em
@narutoxboy Gà chung 1 mẹ. 😁😁
@narutoxboy Thời đại của Big data mà bạn , chả riêng gì anh Mark mà anh Google, anh MS , anh China cũng thu thập hết thôi 😁
Kelamtro
TÍCH CỰC
4 năm
đã bỏ dùng fb rồi, ko lẽ bỏ luôn ig 😔(
Kelamtro
TÍCH CỰC
4 năm
@hadryan có tws nào ngon giới thiệu em với bác 😆
ericlam988
TÍCH CỰC
4 năm
@Kelamtro Quan tâm =]]
Kelamtro
TÍCH CỰC
4 năm
@hadryan damm good, tks bác nhé 😆)
Nếu IOS 14 lấy dữ liệu người dùng thì cái gì bắt quả tang được nhỉ :v
@loveskyvn Người dùng tự phát hiện thôi, chả có cái gì có thể bắt quả tang đc cả
@loveskyvn Dĩ nhiên là iOS nó lấy rồi cần j phải nghi vấn nữa bro, xài hđh của táo thì nó có full data, chỉ là nó dùng làm gì và nó bảo mật ntn thôi, có khác gì so với mật khẩu ngân hàng của bro đâu, bank nó giữ tiền, mk hết đó.
@loveskyvn táo lấy dữ liệu để cải thiện ios, cơ mà cũng k biết chi tiết lấy cái gì, nếu có lấy những thứ nhạy cảm thì cũng bị phanh phui rồi
@loveskyvn Người dùng và các hacker
hackpeace
ĐẠI BÀNG
4 năm
@barrettroyal Giữ tiền thì đúng, giữ mk thì ...méo đúng. Nếu đúng thì mật khẩu sẽ bị mã hóa, NH ko thể biết dc, trừ khi rảnh háng ngồi...decrypt.

Ờ thì cũng là lỗi. Facebook trước kia nó cũng nói thế mà. cùng 1 mẹ thì cùng 1 cách giải thích 😆))
@Hơi Tinh Tế Miếng phomat miễn phí, chỉ có trong bẫy chuột. hehe
@Hơi Tinh Tế Câu cửa miệng muôn năm.😪😪
@Hơi Tinh Tế Cứ bị phát hiện là lại đổ là do lỗi, làm gì có cái lỗi lập trình nào mà đúng y vào cái camera, chỉ là lời biện minh cho con nít nó tin thôi
@andaicadt Cho con nít nhưng người dùng vẫn phải làm con nít. khổ lắm
@zer0_7 Chuẩn bác ơi. có gì là miễn phí đâu 😁
Bị phát hiện thì đổi cho lỗi. Lại tính ăn cắp giống mấy thằng TQ à
@hoangthanh1994 TQ chỉ là kẻ học theo thôi 😆, bạn nghĩ sao phần cứng và phần mềm đều của Mẽo cả mà ko rò rỉ gì cả sao 😁
@nguyenlinh712 Khác chỗ cty trung quốc không bao giờ dám cãi chính quyèn, cty ở Mỹ thì bật lại chính quyền đc 😃
hackpeace
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hiepthong Như vầy ta có 2 thể loại ăn cắp, một ăn cắp nghe lời và một ăn cắp ko biết nghe lời =)). Tuy nhiên điều là ăn cắp 😁
nholuumanh
TÍCH CỰC
4 năm
@hiepthong khác ở chỗ chính phủ TQ nó công khai thu thập dữ liệu và bảo vệ cho những công ty thu thập dữ liệu người dùng.
Instagram của fb. Cách đây mấy năm fb đã bị bắt quả tang lợi dụng kẽ hở của ios để chạy nền liên tục. Rồi cũng kêu là lỗi & sẽ khắc phục.
Có ai tin fb ko? Chứ mình là mình k tin r đó.
@Blitzwaffen Nên là ko dùng nó
@Blitzwaffen FB thì k biết thế nào chứ trước mình dùng iPhone 7, ko ốp, chỉ lướt FB mà nó nóng tới mức khó chịu chỗ gần cam, éo gì cứ như chơi game 3D vậy =_=

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019