iOS 14: chạm vào lưng iPhone để về home, khoá màn hình...
Rất hay và hữu ích!/15 người
Didu
16 ngày trướcBình luận: 343Lượt xem: 132.458
iOS 14: chạm vào lưng iPhone để về home, khoá màn hình...
Trên iOS 14 có một tính năng mới cho phép chạm hai hoặc ba lần vào mặt lưng iPhone để kích hoạt các câu lệnh hoặc tính năng. Giờ đây anh em hoàn toàn có thể chạm hai lần để khóa màn hình hoặc chạm ba lần để về Home, những thứ trước đây phải dùng nút Home ảo, dĩ nhiên còn rất nhiều câu lệnh có thể khai thác cho cái này.

Để kích hoạt, vào Cài đặt--> Trợ năng--> Cảm ứng--> Chạm vào mặt sau (Back Tap). Anh em có thể gán rất nhiều lệnh cho việc tap 2 hoặc 3 lần vào mặt lưng iPhone, bao gồm cả chụp màn hình, gọi Siri, tắt, tăng/giảm âm lượng... hay thậm chí là kích hoạt Shortcuts.

Tính năng này thay thế một phần cho nút Home ảo và nó rất tiện cho những người dùng máy to. Giờ đây anh em hoàn toàn có thể chạm 2 lần để khóa màn hình, thay vì phải đưa tay với lên nút nguồn hoặc đưa tay kéo màn hình từ trên xuống.

Back Tap dùng cảm biến bên trong iPhone vì vậy nó vẫn hoạt động với máy đã dán da, dùng ốp. Mình đã thử thì ngay cả khi chạm nhẹ nó vẫn có thể nhận lệnh. Chỉ nhận chạm mặt lưng chứ không nhận chạm vào hai cạnh máy.

Untitled-2.jpg Untitled-3.jpg
Rất hay và hữu ích!/15 người
Nhưng dòng máy nào được hỗ trợ tính năng này vậy bạn?
Trên IP6S Plus không thấy tính năng này.
@Didu Từ X trở lên em ơi
@Didu chắc từ đời ip Xs trở lên đó a , chứ 8phus vẫn không có a ạ , thiết nghĩ X ra cùng năm vs 8plus khả năng cao là cũng không có nốt
@Kay D Cứ có tai thỏ là có nhé.
@Canhhoabatdiet máy nào có nút home ảo (iphone X trở lên) ms có
Toàn mấy cái tính năng mà Android có từ thời nhà Trần
@why_why2212 mình đang nói gõ màn hình, còn gõ mặt lưng thì cải lùi rồi nên ko bàn
@Tìnhh93 Chưa bao giờ xài, ko biết mới hỏi đó bạn 😃, vậy xin hỏi bạn nếu để tính năng gõ 2 phát lên màn hình home để tắt máy thì khi chơi game hoặc xài app gõ nhiều có bị nhầm sang tắt máy ko ? bạn xài rồi ở đâu giải đáp giúp luôn đi, cà khịa làm gì ?
@Vo Huu Phuc Chỉ gõ ở màn hình Home mới tắt nhé bạn.
@Vo Huu Phuc Thằng viết app nào nó lm như vậy chắc ngu lắm đó bạn. Chả bao giờ có app nào như vậy cả. Thử hỏi gõ bàn phím Telex chử "đ" 2 lần trên chữ "d" là bị tắt màn hình à
Double-tap để khóa màn hình nghe có vẻ hữu dụng, chứ 3 lần tap để về Home coi bộ ko ổn, thà dùng thao tác vuốt từ dưới lên còn dễ thở hơn 🙄
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Bác cầm một tay mà trải nghiệm. Xem thao tác nào ổn hơn.
@pigboy_09 Đương nhiên thao tác vuốt ổn hơn 🤓
@crazysexycool1981 Bác cứ thử đi xem nào nhanh hơn. Nhớ cầm iphone 1 tay thôi!
@pigboy_09 Thử rồi mới comment ở trên mà 😎
6s ko có
@thanh_nhan Móm thế nào bác kia trả lời liên thiên. Mình dùng xr dùng ốp rất nhạy nhé. Nó đếm bộ gõ cốc cốc chứ ko phải cảm ứng
@thanh_nhan À, bị thiếu mất em nó. Xin lỗi nhé.
@thanh_nhan Xr t làm dc
@samsung focus e cảm ơn bác nhá
XSM có luôn
@nguyenkhangpt92 Có khi nào iphone tiếp theo có vẫn tay phía sau. Tính năng này là mở đường hay kg
@Bao andr ios 3493 em nghĩ là ko bác ơi đã tai thỏ r thì chỉ có mở mặt thôi bác ạ
Hay
@BlackBerryz Bạn có dùng Android không mà phán vậy? Mình dùng vài con Asus có tính năng gõ 2 lần vào màn hình hoặc thanh thông báo để tắt màn hình từ thời Android 5. Xiaomi thì cũng có lâu rồi.
@Pnmr560 Vậy theo bạn dùng Android thì việc bấm nút nguồn để khoá máy nó không hay bằng việc double tap hả? 😁 nhìn không công nghệ bằng à? 😁
@BlackBerryz Không tiện bằng
@Pnmr560 lý sự như bác thôi thiên hạ xài đt làm gì nữa, ngta phải tính ra các tình huống đi đường, đang ở văn phòng rồi móc điện thoại ra chớ, cả ngày để điện thoại trên bàn sao, nếu để ko thì đt của em 15s nó tự lock rồi chả thèm động vào
chắc từ 8 series đổ lên những dòng có mặt lưng bằng kính thì có tính năng này
@KhanhTLDTA @Bon Rực Rỡ hiện tại chỉ có từ dòng X trở lên: iPhone X, iPhone XS/XS Max, iPhone 11/11 Pro/11 Pro Max nhé
@samsung focus Sao bác biết thế? Mình tưởng những máy có mặt lưng kính là có chứ 😲
@samsung focus xr cũng có nhé
@ngoccandhy À, bị thiếu mất em nó
Mình nghĩ tính năng này có trên dòng iphone 8 8plus trở lên
@Bon Rực Rỡ Ko có trên 8 plus
@Bon Rực Rỡ 8 plus cùng đời X mà không có, buồn ghê gớm
7plus lên r ko có mod ơi
@trieuduongthp Mình nghĩ chắc tuỳ dòng rồi bác
Quá đã
Tính năng hay, mình sẽ dùng nó để xài tầm với
Tiện ghê, đỡ phải mở cái nốt ruồi trên màn hình
Ngon. Đỡ phải với lên nút nguồn. Ngon tay hơi ngắn. Kk
phản hồi khá chậm
@Đào Hoàng 1024 Của em thì nhạy quá. Nó tắt màn linh tinh phải off luôn
@Đào Hoàng 1024 Của mình cũng chậm, pro max
@Đào Hoàng 1024 đang beta đầu tiên thì chậm cũng là điều dễ hiểu
Dùng ốp có được không add nhỉ?
@dr.phamquynh Dùng ốp hay dán da được hết, bạn ko đọc bài à mà còn phải hỏi.
@dr.phamquynh dùng ốp thì lấy búa Thor đập nhe bạn chứ ốp to tay gõ ko xi nhê ah. Thanks
@dr.phamquynh ad xài ốp và quay giới thiệu mà
@haichin Đã tự test trên con 11pro. Thấy dùng ốp lúc được lúc ko. Còn không dùng thì ăn ngay bạn ạ. Test mấy loại ốp mỏng. Chứ ốp dầy thì sợ ko ăn
không nói là dòng máy nào hỗ trợ nhỉ
7 ko có mod ơi
Chỉ dành cho iPhone tai thỏ (X trở lên).
Đỉnh vậy :eek:
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019