iOS 14 - Privacy mới không sợ lộ ảnh nóng

thinh191
23/6/2020 2:51Phản hồi: 14
iOS 14 - Privacy mới không sợ lộ ảnh nóng
Apple chính thức cập nhật iOSiPadOS 14 mới với thay đổi đáng chú ý nhất về giao diện. Tuy nhiên có một cập nhật mới về bảo mật cũng rất tiện lợi cho người dùng.
Lo ngại bảo mật các ứng dụng như Faceapp, Facebook,v.v... có quyền truy cập vào toàn bộ album ảnh của bạn là có thật, chúng hoàn toàn có thể tự phân tích và upload các ảnh nhạy cảm của bạn mà không cần cho phép.
Chế độ bảo mật mới của iOS 14 và iPadOS 14 sẽ chỉ cho phép ứng dụng truy cập vào 1 số lượng ảnh nhất định do bạn lựa chọn. Bảng cấp quyền truy cập ảnh mới sẽ như thế này:

Ứng dụng chỉ có thể truy cập vào những ảnh bạn lựa chọn (tích xanh).

Với 1 số ứng dụng nhất định như Lightroom, mỗi lần mở app, nó sẽ đề nghị bạn có muốn cấp quyền để xem thêm 1 số ảnh khác hay không.

Tuy nhiên với 1 số app khác, để thay đổi tuỳ chọn, bạn cần phải vào Cài đặt của máy, để điều chỉnh lại Privacy / Photos.

Tổng kết:
Tính năng này mình đánh giá là rất hữu ích. Tuy nhiên có thể tính năng vẫn còn đang thử nghiệm nên 1 số app như Faceapp vẫn hiện full album của mình khi thêm ảnh từ thư viện. Hi vọng các app không cần phải update để "được" sử dụng tính năng hạn chế xem ảnh này.

(ảnh minh hoạ: faceapp vẫn hiện full album ảnh của mình mặc dù đã lựa chọn Selected Photos).
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Với một số người chụp ảnh nóng và lưu trữ thôi, Còn tui thì chụp nhìn ói nên chả bao giờ chụp nữa. =))
@tuoichungtinh_148 Mình cũng thế. Cứ cho lấy thoải mái luôn.
nlht
TÍCH CỰC
4 năm
Khá hay đó, phải hết sức cảnh giác với app của bọn tàu khựa
@nlht Mình cứ thấy app của tàu là không cài.
beeP970
TÍCH CỰC
4 năm
chưa hieu cơ chế lắm, nếu mình có mấy nghìn hình thì mỗi lần cho phép phải chọn số hình muốn up lên, hay làm sẵn cái album các hình đc phép up lên thôi
Ensteni
TÍCH CỰC
4 năm
@beeP970 Tấm nào cần chỉnh sửa thì mới cấp quyền cho nó thôi. Chứ bác chỉnh sửa cả mấy ngàn tấm một lần hả 🙄
Giá kể Quang Hải update lên iOS 14 sớm hơn 😔(
der_titan
TÍCH CỰC
4 năm
@cadenlid Nó bị hack facebook mà!
Vậy là trước giờ lộ ầm ầm ?
XBlue
CAO CẤP
4 năm
@Thành Viên Dấu Tên chính xác 1%
Wow, gì chứ bảo mật thì Apple số 1
Android thì dễ dàng nhưng cũng dễ dải... mấy app, nhất là của mấy app a Tàu truy cập hết, phân tích rồi chuyển về máy chủ nó ở TQ hết... Coi như hình ảnh của mình là chẳng còn riêng tư gì ráo
Mà ko cho truy cập thì app ko hoạt động...
Nói chung thời buổi này phải đánh đổi quyền riêng tư để đổi lấy tiện lợi! Ko muốn thì đừng xài đồ công nghệ
Thích app này
Tranha881988
ĐẠI BÀNG
4 năm
Như vậy thì tốt hơn, mình kiểm soát đc nhiều hơn.
Run4yrlife
TÍCH CỰC
4 năm
Ừa, cấp quyền cho ảnh nào cần thôi.
Cấp hết nó làm gì ai biết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119