iOS 14 sẽ thay đổi cách hình nền hiển thị ở Home, widget sẽ giống Android hơn

Didu
5/4/2020 1:57Phản hồi: 167
iOS 14 sẽ thay đổi cách hình nền hiển thị ở Home, widget sẽ giống Android hơn
Những hình chụp màn hình (screenshot) bị lộ mới nhất cho thấy iOS 14 sẽ có tính năng mới khi thiết lập hình nền, cũng như khả năng đưa widget ra màn hình chính, nghe thì có vẻ gần giống với Android. Hiện tại, iPadOSiOS đều hỗ trợ widget nhưng đặt nó ở một màn hình riêng, độc lập với Home.

Bộ sưu tập hình nền mặc định trên iOS 14 sẽ được phân chia theo từng hạng mục để người dùng dễ tìm và quản lý, những hạng mục này bao gồm Classic Stripes (dải màu cổ điển), Earth & Moon (trái đất, mặt trăng) và Flowers (hoa lá).

Có một mục mới trong thiết lập hình nền đó là Home Screen Apperance. Khi tính năng này được bật lên, màn hình chính (Home) sẽ tạo một hình nền động dựa trên cái mà bạn chọn, những hình động này bao gồm màu phẳng, màu mờ và màu đen. Tóm lại nó là những mảng màu đơn giản để cho hình nền không quá nổi so với nội dung trên Home.

Tính năng chỉnh màu hình nền màn hình Home này sẽ rất phù hợp cho một thứ mới được phát hiện trong đoạn mã iOS 14, có tên ‘Avocado’. 9to5 Mac nói Apple đang phát triển khả năng đưa widget ra màn hình Home, tức là bạn có thể di chuyển nó giống như các ứng dụng thông thường. Tuy nhiên, tính năng này vẫn đang phát triển và có thể bị huỷ nếu không kịp thời gian ra mắt.

Nguồn: 9to5 Mac
167 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thôi dùng vậy được rồi. Thêm nhiều màn hình widget lại rối
@tanthanh2009 Thật sự thì widget để màn hình riêng làm tốn 1 thao tác vuốt sang nên chẳng mấy khi dùng. Như android cho sắp xếp tùy ý, vứt cái đồng hồ - thời tiết giữa homescreen thì đẹp & tiện hơn
ChipHero
TÍCH CỰC
4 năm
@tanthanh2009 Ngta cho thêm lựa chọn chứ ko ép buộc, nói vậy cũng nói. Ko thích thì đừng bỏ nó vào homescreen là dc rồi
edios
TÍCH CỰC
4 năm
@tanthanh2009 Bác nói thêm nhiều màn hình widget là chưa hiểu vấn đề rồi 😆 Tức là giờ đây widget ko chỉ ở một trang mà có thể ở nhiều trang, ko túm tụm 1 chỗ kéo lên kéo xuống nữa. Với mình về thiết kế thì sẽ khiến cho các trang home bớt nhàm chán hơn so với việc bày 1 loạt folder hay icon đều tăm tắp, ngoài ra có thể căn cứ vào widget để biết mình đã vuốt đến trang nào, giống như 1 cách phân loại vậy (VD: Home có app làm việc sẽ ở cùng widget làm việc, giải trí cùng giải trí...)
@tanthanh2009 Ok các bạn.
Mình thấy như thế này là quá ổn rồi, không cần phải thêm ở đâu nữa, rối mắt ra.
Minh Anh12
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lexcuong tạo phím tắt này làm sao vậy bác
@Minh Anh12 bạn tìm "Shortcut"
nbanhien
ĐẠI BÀNG
4 năm
@converts Hãng nào đây bác chứ miui của xiaomi không có, android gốc thì càng không
nbanhien
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mystogann0 Để nó đẹp, gọn, tiện nữa, bên android thua điểm này
vinandroid
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thấy sớm muộn sẽ gộp màn hình tiện ích và ứng dụng với nhau thôi. Khỏi mất công vuốt qua trái để xem.
Uh về vụ widget thì giống android tiện hơn nhiều. Widget ios quá rối lại không tùy chỉnh kích thước được
@westlifeplaywar Chuẩn luôn bác, nói gì nói, cái vụ Widget của iOS cho một trải nghiệm rất là tệ.
Cực kỳ rối mắt và không tùy chỉnh được.
Mình dùng Android, cũng chẳng cần tùy chỉnh gì nhiều, cũng chả cần đẹp, nhưng luôn để màn hình home chỉ có đồng hồ với 4-5 cái ap chính cho thoáng đãng, sạch sẽ và tiện lợi khi dùng thôi.
@Vuducanh0909 mỗi hãng khác nhau thôi chứ giờ giống y hệt android thì lại bảo sao chép
gadem
TÍCH CỰC
4 năm
@Vuducanh0909 đẩy hết về tab 2 . Tab 1 chẳng có j.
gadem
TÍCH CỰC
4 năm
@westlifeplaywar tìm ứng dụng của ios tiện hợn cả tỷ lần android. Nên cất hết ứng dụng đi cũng dk bạn nhé.
LongTrMinh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Rảnh nhỉ, mình chẳng có mấy khi vào chỉnh mấy cái này khi dùng ipad
Các bạn có hay vào chỉnh không
apple họ cũng phải dành cả đội ngũ thiết kế để làm mấy cái này
Egoistar
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sắp giống kiểu Xiaomi mất. Đợi con 9se để làm máy phụ. ai hóng k?
@Egoistar Sắp ra rồi sếp
Chỉ chờ mỗi vụ cho phép thay đổi ứng dụng Mail mặc định
quân ken
TÍCH CỰC
4 năm
Lại nhồi nhét tính năng rồi lại lỗi haizz
abuken
TÍCH CỰC
4 năm
Đơn giản nó hay hơn
copee
TÍCH CỰC
4 năm
xin cái phím tắt nhanh GPS muôn nơi ko tháy, thêm mấy cái rác gì đâu
badmanvnn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân 2020 càng phải lo chứ bác, giờ bọn nó lại chả mong track được mình quá ấy chứ, làm gì có chuyện nó tha cho 😆. Hôm có đọc được bài là có tắt hết GPS cũng ko tắt được các service của system sử dụng nó mà :|. Mình tin lý do chúng nó ko muốn để phím tắt cho GPS là để lợi dụng những lần mình bật lên và quên ko tắt (vì ko có phím tắt) để có cơ hội thu thập dữ liệu người dùng.
@tieutangbuongbinh Bạn có thể dùng nút: ko làm phiền mà bạn
copee
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân Mod đâu r
Huy Mori
TÍCH CỰC
4 năm
Chỉ có qua android thì mình mới đổi hình nền. Sài ip6s 2 năm trời vẫn để hình mặc định
thuong911
TÍCH CỰC
4 năm
Thật sự ios chỉ cần bổ sung thêm 2 tính năng: rung khi cuộc gọi đi và ghi âm cuộc gọi hoặc là chặn tin nhắn khi không lưu danh bạ để khỏi bị spam là ok rồi. Không cần phải làm thêm gì nữa đâu
thuong911
TÍCH CỰC
4 năm
@gadem Nó chỉ dành cho imess thôi bác ơi, còn sms thì vẫn nhận bình thường
gadem
TÍCH CỰC
4 năm
@thuong911 mình để phân loại nó vẫn vào mà.
thuong911
TÍCH CỰC
4 năm
@gadem Không có bạn ơi. Trong mục on off thì nó có nói luôn là chỉ imess thôi. Còn sms vẫn bình thường. Tin nhắn rác vì vậy vẫn spam
lót dép chờ thôi
Chúc mừng anh em Android nha, sỉ tụi iOS được rồi
alex.hn
CAO CẤP
4 năm
Học Android cái gì chẳng học lại đi học cách hiển thị. Cải lùi à Cook? LOL
duc_knight
ĐẠI BÀNG
4 năm
@alex.hn Chắc là do thiết kế máy không thay đổi nên thay đổi giao diện phần mềm cho có cái gọi là cũng có thay đổi qua mỗi đời máy.
HoanIndex
TÍCH CỰC
4 năm
Tự động thay đổi sao
No.1.new
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chỉ chờ IP9 thôi, nhiều bài view tuần này có mà chưa thấy. Chắc IP9 ra 1 lượt với OS14 luôn quá!
Như giờ là ổn rồi đâu cần thay đổi chi cho mệt. Cần là làm sao bỏ được cái tai thỏ kìa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019