Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

iOS 15.4 cho phép thêm ghi chú vào trình lưu trữ mật khẩu iCloud Keychain

Pnghuy
5/2/2022 17:45Phản hồi: 42
iOS 15.4 cho phép thêm ghi chú vào trình lưu trữ mật khẩu iCloud Keychain
với iOS 15.4 mới ra mắt của Apple (hiện đang ở phiên bản beta), họ vừa thêm vào một tính năng mới trong trình lưu trữ mật khẩu iCloud Keychain của mình, đó là tính năng thêm ghi chú vào mỗi mật khẩu được lưu, giúp người dùng ghi chú thêm những điều cần thiết về tài khoản, mật khẩu của mình.

Do iOS 15.4 mới chỉ đang ở dạng beta thế nên, anh em muốn trải nghiệm phải đăng ký và cài đặt profile beta của Apple thì mới dùng được, cách đăng ký anh em có thể tham khảo tại đây.

Cách thêm ghi chú vào trình lưu trữ mật khẩu iPhone iOS 15.4

Quay lại với tính năng thêm ghi chú, đây là một tính năng nhỏ nhưng hay và hữu dụng, giúp người dùng ghi chú lại những điểm quan trọng khi chúng ta lưu mật khẩu trong iCloud Keychain (hay mục Passwords trong Settings). Để dùng tính năng này cũng rất đơn giản:

• Mở Settings.
  • Chọn Passwords.
  • Xác thực Face ID hoặc Touch ID hoặc mã PIN để truy cập vào iCloud Keychain.
  • Chọn hoặc tạo một mật khẩu bất kì.
  • Chọn Add Notes để thêm những lưu ý cần thiết.

Từ bây giờ khi truy cập vào mật khẩu nào, anh em sẽ thấy những ghi chú được lưu lại tại đây. iCloud Keychain là một tính năng lưu trữ và tự động điền mật khẩu của Apple đối với tất cả các thiết bị trong hệ sinh thái của mình, miễn là người dùng sử dụng chung một Apple ID và có đăng ký dịch vụ đám mây iCloud.
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này hay, nhiều khi ngại dùng keychain vì không thể nhớ nổi, thuận tiện cho việc thay đổi thiết bị khác và các ứng dụng dùng cho nhiều loại khác nhau
iolna
TÍCH CỰC
2 năm
@handsomejack Nhưng cái keychain này có cho phép bạn lưu mấy cái này đâu?
@iolna vấn đề là note lại câu hỏi & câu trả lời bảo mật vô từng mật khẩu của từng website riêng biệt. Đó mới là vấn đề
iolna
TÍCH CỰC
2 năm
@Kan Đặng Hợp lý nhỉ. 👍
Ngon
iamcp
TÍCH CỰC
2 năm
Vừa rồi mình lấy thêm máy mới, mò mấy cái Note xem mật khẩu mà cuối cùng k mở được. Ở máy cũ thì toàn Touch ID, sang máy mới thì bắt nhập password. Sau mới mò ra là có một mật khẩu chung cho tất cả các Note bị khoá 😁 Có lẽ, note trong Keychain này sẽ tiện ghi chú mật khẩu hơn.
iolna
TÍCH CỰC
2 năm
@iamcp Vậy thì phải note cho chính cái iCloud nhỉ?
ios 15.3 mượt mà pin hơi hẻo 😔
@Illuminati ⭐️ Bạn xài máy gì? Đang phân vân lên cho iPad Air 3 và iPhone XS từ 14.2
@vagabond151 iphone 12 bạn, còn ipad thì cứ lên đi bạn ơi ipad nó đâu sợ bị bóp hiệu năng với pin đâu
HamDzui
CAO CẤP
2 năm
@Illuminati ⭐️ Mình xài Iphone 8 plus vẫn thấy tốt
@Illuminati ⭐️ Mình cũng IP12 đúng là Pin hẻo thật, từ lúc lên 15.3 qua đêm tụt hơn 10% mặc dù máy mình mới mua hàng đập hộp pin 100% 😔
mình nhớ mỗi cái mật khẩu iCloud và Gmail, còn lại đã có keychain rồi 😁
cuderth
TÍCH CỰC
2 năm
hóng apple cho phép khóa app bất kì trong máy bằng passcode và faceID.
@cuderth Mình thấy cái tính năng này bọn android nó xài 8 đời dương rồi mà mãi apple chưa phát minh đc 🤣
@tía-thằng-cu-hói Máy của ông ông lại khoá app của ông để làm gì 😆 tây nó có kiểu cho người lạ dùng máy đâu . Về lí thì có vẻ k cần thiết
iolna
TÍCH CỰC
2 năm
@tía-thằng-cu-hói Bên Apple nó vặn ra cái tính năng ghim ứng dụng để thay cho cái mà chúng ta cần 🤣. Cho con chơi game? OK, ghim cái app đó là xong. Trẻ con không thể dùng app nào khác ngoài app đã được ghim. Cũng hay đấy nhưng mấy ai dùng đến đâu. Thành ra đặt passcode cho từng app có vẻ khả thi hơn. Một số app như zalo, tele,... cũng có tùy chọn đặt passcode khi mở app lên. Có điều như vậy thì mỗi app lại 1 kiểu không thống nhất.
Mình chỉ hóng bản này để xài FaceID khẩu trang xem thế nào
doublerick
TÍCH CỰC
2 năm
@dualshoсk chắc nhiều n gười thế, hi vọng nay đến cuối tháng có 😁
Tốt rồi
iPhone 8Plus 64GB của mình vẫn dậm chân ở phiên bản ios 14.7 thôi cho ổn định 😆
@tyhn iPhone 8 của mình vẫn 13.6.1, giờ không lên 14 các kiểu được nữa rồi
Khi nào mới hỗ trợ OTP bên trong keychain nhỉ
@Buy Bitcoin Ngoài thêm mật khẩu chỗ nào thì còn chỗ nào không bác? Mình k thấy nơi nhập code 2FA
@Buy Bitcoin Thấy rồi bác. Mới trên núi xuống k biết @@
kemmet
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cái tính năng hữu ích nhất của Keychain bây giờ là đã hỗ trợ luôn 2FA, nên việc đăng nhập bây giờ cực kỳ anh, không cần phải mở thêm một ứng dụng thứ 3 để cung cấp 2FA nữa
@kemmet iOS mấy vậy bác
kemmet
ĐẠI BÀNG
2 năm
@mikecan'tknowme iOS 15 đã hỗ trợ rồi nhé
Haichungpt93
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có cách nào đer thêm 1 mật khẩu mà n ko tự động lưu ko nhỉ
hadryan
TÍCH CỰC
2 năm
@Sr_9x Có vấn đề đọc hiểu à? Ông kia hỏi cái khác
có cho public beta chưa nhỉ
ồ tính năng này hay nè @@!
Tiện nhất là face id hỗ trợ đeo khẩu trang và kính
Đang dùng Roboform, cân luôn tất cả ios, and, win.
TÔi thì cứ gom về tài khoản google quản lý hết cho phẻ nhớ nhiều mệt 😁 , mà 15.4 có mỗi cái mở khóa khẩu trang là ấn tượng nhất dự là bản này sẻ update rất nhiều
Cười vô mặt
Hay 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019