iOS 15 Beta nhiều lỗi, anh em có thể cân nhắc trước khi cập nhật

Mikeknowsme
1/7/2021 10:12Phản hồi: 94
iOS 15 Beta nhiều lỗi, anh em có thể cân nhắc trước khi cập nhật
Hiện tại mình đã sử dụng qua 2 bản Beta của iOS 15 thì thấy có khá nhiều lỗi ở bản Beta, và ít nhiều sẽ ảnh hưởng đến trải nghiệm sử dụng của người dùng.

Cho nên bài viết này mình muốn liệt kê ra một số lỗi mà mình thường gặp, để anh em có thể cân nhắc liệu có nên cập nhật khi đang ở 14.x hay không.

Lỗi với app bên thứ ba

Hiện tại các app bên thứ ba dễ bị crash (văng ra), ví dụ trên iPhone mình là một số app ngân hàng, app vận chuyển, hay các app chỉnh sửa ảnh, video,… Đặc biệt với nhiều người cần xài app ngân hàng nhiều thì sẽ gây cản trở rất lớn.

Gỡ cài đặt và cài lại app cũng vẫn thế.

Hao pin

iOS 15 hao pin rất nhiều, mình đã thử trải nghiệm trên iPhone 12 Pro Max và iPhone 12 mini.

Lỗi FaceTime, một số tính năng chưa dùng được (cá nhân)

Không thực hiện cuộc gọi được, ví dụ khi gọi FaceTime cho người khác thì họ thấy video của mình chứ mình không thấy video của họ. Cũng như tính năng mời người dùng Android, Windows tham gia cuộc gọi FaceTime thì bị crash - có thể chưa dùng được.

Tính năng Share With You trên FaceTime mới cũng chưa dùng được.

Lỗi rung trên iPhone

Sau khi cập nhật iOS 15 thì iPhone thỉnh thoảng bị rung rất lạ, tức là cục rung bên trong máy bị sao đó mà rung “bạch bạch bạch” rất mạnh và thô, không rung đều tự nhiên như trước. Lỗi này mình phải restart máy mới hết, nhưng thỉnh thoảng lại bị tiếp. Anh em cùng kiểm chứng lỗi rung này nhé.

Mời anh em chia sẻ thêm lỗi trên iOS 15 và iPadOS 15 nhé!

Cách Restore về iOS 14 (nếu lỡ cập nhật iOS 15 và hối hận):

Quảng cáo

Đối với anh em nào cảm thấy iOS 15 Beta phiền toái thì có thể hạ cấp về iOS 14 để sử dụng như trước đây (Downgrade).

Đầu tiên bạn cắm thiết bị với Mac (chọn Finder) hoặc máy tính Windows (thì chọn iTunes). Sau đó:
  • Đối với iPad không có nút Home / và iPhone 8 trở lên: nhấn tăng và giảm âm lượng (không giữ), sau đó nhấn giữ phím nguồn cho đến khi iPad restart lại lên táo, cứ giữ tiếp tục nút nguồn đó cho tới khi thiết bị về Recovery Mode.
  • Đối với iPhone 7, iPhone 7 Plus và iPod touch 7: nhấn giữ cùng lúc nút giảm âm lượng và nút nguồn cho đến khi về Recovery Mode.
  • Đối với iPhone 6s / iPhone SE đời đầu / iPad có nút Home: nhấn giữ nút nguồn và nút Home cùng lúc cho đến khi về Recovery Mode.

Lúc này trên màn hình Mac hoặc PC sẽ có hiển thị thông báo Update hoặc Restore - bạn chọn Restore - sau đó chọn “Restore and Update” và từ đó bạn sẽ được yêu cầu về bản iOS 14.6 - nhấn Đồng ý (Agree) là xong.
94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko sao, người dùng quen rồi
Cười vô mặt
Like bác, sống vui vẻ chút, mắc cái gì phải làm quá mọi việc lên
Cười vô mặt
@khanhduy.39n Vui thì người ta bảo là vui. Đã là vui mà còn vào bắt bẻ từng chút một như vậy thì thấy không vui là đúng rồi.
Cười vô mặt
Ko lỗi sao gọi là beta được! 😅
see022
CAO CẤP
3 năm
@Lâm Thạch 1983 Sao tôi không gặp lỗi nhỉ ? Thấy nhanh hơn và pin trâu hơn.
@see022 giống mình
@THIENGBP Thấy cũng bình thường. Nhưng mình thì hơi khó chịu với vụ thông báo, khi đang dùng ứng dụng khác thì thông báo zalo hay outlooke không có banner hoặc âm thanh, nhiều khi bị miss. Do các ứng dụng quan trọng mình mới để thông báo
Bình thường
Tối qua em mới nướng thử miếng mực, khá ngon
vipthuocno
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hoàng Phương (Mr) chắc pin nát quá rồi nên nó thế đó
kel76
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hoàng Phương (Mr) Này là pin bị hư rồi =))
@Hoàng Phương (Mr) pin còn mà sập nguồn là pin chai quá rồi ông ơi,với ios15 nó đang beta thôi nên lỗi là bình thường,ko có gì để chê bai cả
@gkcongthien Úi, pin em 93% ạ. Thế e mới nói
ham hố lên 3 ngày phải về vội 14.6 cảm thấy như được hồi sinh
Cười vô mặt
_oct31st_
TÍCH CỰC
3 năm
13.8 🙄
tôi đã quá quen với điều đó
Lên được nửa ngày cảm thấy không có nhiều ưu việt so với 14.6 của hiện tại và thế là nhanh chóng xuống!
babydown
TÍCH CỰC
3 năm
Chính thức còn nhiều lỗi nói chi beta
Cười vô mặt
chỉ lên bản Beta 15 trên iPad thôi, dù sao cũng không quan trọng bằng iPhone! Chủ yếu là để xài việc gõ bằng VNI thôi- thứ mà chờ đợi từ lâu!
iPad thì chủ yếu là lướt web, soạn thảo sơ sơ thôi!
Còn iPhone chỉ xài bản chính thức, không rước rủi ro vào thứ quan trọng… trục trặc cái gì rất phiền
trừ khi bác nào lên iOS 15 trên iPhone phụ thôi thì OK!
@MrNamN mình cũng chỉ lên iPad thôi, còn điện thoại có 1 cái chính nên không thử 😁
Đã lỡ lên watchos 8 giờ sao xuống anh em ơi
Ranham
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nhân Mario Watch lên rồi không xuống được bạn phải có thiết bị chuyên dụng mới hạ được
@Nhân Mario thua hahaha
mình thì chỉ chờ đợi tính năng add access card thôi, ngoài chẳng mong đợi gì
alo113nghe
ĐẠI BÀNG
3 năm
Sạc pin siêu lâu, hơn 3 tiếng dù là dòng có sạc nhanh. Đang sạc màn hình không tự tắt.
mình dùng xsm pin thì thấy bt ko để ý vì sạc nhiều. ft bình thường rung thì có vẻ hơi thô thật. beta2
Chưa lên
huandn1410
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mọi thứ vẫn bt với publicbeta
MiTH NG
ĐẠI BÀNG
3 năm
Máy mình chỉ bị hao pin! Còn lại mấy lỗi kia vẫn trong mức chấp nhận được
Cảm ơn đã nhắc nhở, trước nay chưa bao giờ có ý định lên thử các bản Beta 😌
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

Xu hướng