iOS 15: đặt tên phiên âm trên danh bạ để nhờ Siri liên lạc chính xác hơn
Mikeknowsme
19 ngàyBình luận: 34
iOS 15: đặt tên phiên âm trên danh bạ để nhờ Siri liên lạc chính xác hơn
Đôi khi bạn nhờ Siri gọi điện thoại cho ai đó nhưng thường gặp trường hợp Siri nghe sai tên và gọi không chính xác. Chính vì thế trên iOS 15 có thêm tuỳ chọn “Thêm trường” (Add Field) trong danh bạ liên lạc để bạn điền đầy đủ tên, tên đệm và họ của một người. Từ đó nhờ Siri gọi điện thoại sẽ hiệu quả hơn vì Siri sẽ xác nhận được tên phát âm (Pronunciation first name) hoặc tên phiên âm (Phonetic first).

Đầu tiên bạn vào một danh bạ cụ thể, chọn vào sửa ở góc trên (edit) - kéo xuống chọn vào thêm trường (add field).

Trong phần thêm trường (Add field) bạn có thể lựa chọn các phần như tên phát âm, tên đệm, họ,… nói chung như kiểu đặt đầy đủ tên của người đó. Để từ đó Siri có thể xác định đúng hơn về tên gọi của một người bạn cần liên lạc trong danh bạ.

Ví dụ ở trên tên ban đầu mình lưu là “Anh Huy”, việc nhờ Siri gọi anh Huy rất khó vì đôi khi Siri hiểu lầm giữa Anh và Huy. Nếu như mình đặt thêm tên phát âm và họ đầy đủ, từ đó nhờ Siri gọi sẽ chính xác hơn.

Mình cũng thử tên Tiếng Việt khác như Minh Trí để gọi thì Siri nhận rất chuẩn xác. Cho nên mình tin rằng hiện tại Siri sẽ có thể nghe và hiểu với nhiều cái tên Tiếng Việt hơn.

Lưu ý có một số tên tiếng Việt tuy đã đặt phiên âm (Phonetic) nhưng vẫn khó để Siri nhận biết, ví dụ như “Hiếu”, “Vũ”.
34 bình luận
Thích sài gg hơn
Bắt chước google ah. Hay là tái định nghĩa lại.
Tên phúc --> hey siri, call fuc.k please
Tên dung --> 💩
dùng siri đúng là thảm hoạ
nhiều khi ra lệnh gì đó nó nghe ko rõ nó gọi đại 1ng trong danh dạ.
đến nỗi mình cắt quyền truy cập danh bạ của siri cho lành
@latoan339 Siri chưa hỗ trợ tiếng Việt nên thế.
bita95
ĐẠI BÀNG
18 ngày
Ngày trước xài iPhone rất bực mình cái vụ này vì Siri nghe tên Việt rất kém. Gần đây chuyển về SS mới thấy GG assisstant tốt hơn hẳn, vì cùng lúc nó nhận diện được cả tiếng Anh lẫn tiếng Việt (interchangable) nên dù gọi cho bạn người Việt hay người Tây đều rất tiện lợi. Đó là chưa kể các lệnh khác cũng vậy luôn (ví dụ lệnh bật nhạc). Bái bai Siri.
keite
ĐẠI BÀNG
18 ngày
Khi nào có tiếng Việt thì dùng còn nửa vời thì khỏi dùng làm gì cho mệt. Trải nghiệm chán thựcc sự
Phần cài đặt ngôn ngữ trong Siri không có tiếng Việt, hy vọng sẽ có trong tương lai.
empyphuong
ĐẠI BÀNG
17 ngày
@datmuifb 10 năm nay nó vẫn ko có....cứ đợi dài dài. Nhìn bên android mà phát thèm
@datmuifb Apple nó khinh iCừu VN ra mặt chứ ở đấy mà đợi =))
đến sạc nhanh cho AW7 còn bị cắt thì nói gì Siri
ides
CAO CẤP
18 ngày
Dùng siri thảm hoạ. Phải sửa lại tên tiếng anh cho mấy người hay gọi để còn dùng. Sau rồi bỏ lun 😆
Mình toàn phải gán tên Tây cho người việt như The Girl Next Door hay Neighbor’s Wife hay Saturday Option!
mannavod
TÍCH CỰC
18 ngày
Giờ bàn phím của Apple có nhập liệu bằng giọng nói thấy gì khá chuẩn rồi, đợi update cho Siri là ổn
iolna
TÍCH CỰC
18 ngày
Hây si ri, mai măm it sừ … mai đát it sừ… mai bờ ro dờ it sừ … cô mi … 🤣🤣🤣 mình thì chèn thêm tiếng anh vào tên trong danh bạ để dễ gọi. Gọi cho thằng bạn thợ sửa chữa iphone tên Q: Q Apple, gọi cho ông anh ở bờ hồ: T lake, gọi ông anh giàu nhất hội: rick kid 🤣🤣🤣
Mình toàn tắt Siri
Trên Android thì làm cách nào khi có người gọi nó đọc to tên người gọi đến,
Và khi gọi đi mình hey Google sao để gọi chính xác người cần gọi vậy các bác?
Vì tay em khi làm việc không tiện sờ vào điện thoại.
ntroppld
TÍCH CỰC
18 ngày
Siri là đồ phế phẩm, bao năm vẫn bị Google nó bỏ xa mấy chục bước ở mảng AI 😆
@ntroppld vâng đúng rồi bạn. Vậy mà dân người ta đổ mua iPhone quá trời kìa, chắc mấy người đó cũng là phế hết nhỉ? Có mỗi bạn là anh minh anh tài =))
ntroppld
TÍCH CỰC
18 ngày
@John Chris Ụa gì v, nãy giờ có nói iPhone là phế hả? Đang nói về AI trên iPhone tự nhiên giật mồng lên vậy 🤣
tên Bích hay Phúc thì Siri éo nhận ra nhé =))
@John Chris Bích hoặc Phúc nhận nhé
Anh em đang 14.8 cũng làm được nhé.
Thank pạn
bấm phát cũng nhanh

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019