iOS 17.2 bổ sung khả năng hỗ trợ chuẩn sạc không dây Qi2 cho iPhone 13 và 14

vn_ninja
6/12/2023 3:5Phản hồi: 58
iOS 17.2 bổ sung khả năng hỗ trợ chuẩn sạc không dây Qi2 cho iPhone 13 và 14
Một trong những thay đổi đáng chú ý trong bản cập nhật iOS 17.2 RC mới ra mắt sáng nay đó là mang khả năng hỗ trợ chuẩn sạc không dây Qi2 đến cho dòng iPhone 13 và 14. Với việc hỗ trợ Qi2 thì 2 dòng iPhone này sẽ có thể hoạt động được với các bộ sạc không dây Qi2 mới.

Qi2 là công nghệ sạc không dây Qi thế hệ tiếp theo, được thiết kế dựa trên sự đóng góp từ Apple với chuẩn MagSafe, sẽ sử dụng nam châm để căn chỉnh thiết bị với bộ sạc để cải thiện hiệu quả sử dụng năng lượng và sạc nhanh hơn.

Anh em lưu ý là iOS 17.2 chỉ cho phép thiết bị hoạt động với các bộ sạc không dây Qi2. Còn để đạt mức công suất tối đa 15W của chuẩn này thì Apple sẽ phải làm việc với Wireless Power Consortium, công ty đứng sau chuẩn Qi để được cấp chứng nhận. Ví dụ với các mẫu iPhone 15 hiện tại tuy hỗ trợ Qi2 nhưng khi dùng với các bộ sạc chuẩn Qi thì tốc độ sẽ chỉ giới hạn ở mức 7,5W. Muốn sạc 15W thì phải dùng bộ sạc MagSafe.

→ Xem thêm:

Macrumors
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

X51
TÍCH CỰC
3 tháng
Tin tốt cho iFan
@X51 tốt gì chú, Qi2 chính là cái Magsafe thôi, người ta xài từ đời nào
@QuanLyNhaNghi nghe hài hước nhỉ các ifân

bản thân phần cứng đã hỗ trợ

up phần mềm cái xài đc

apple vạn tuế
@X51 Tin buồn là ifan chưa mua được bộ sạc Qi2 nào
Rồi đội Pixel tương đương cũng chưa được hỗ trợ
inviet
TÍCH CỰC
3 tháng
@SieuBanana Chắc ko đọc bài rồi. Nếu chỉ update thì cũng chẳng phải là vấn đề. Vấn đề chỉ là bản quyền này nọ thôi. Cái sạc magsafe dễ ẹc sao samsung ko làm. Mình đang xài Fold5 đây, sạc không dây thì có mà tại sao lại ko làm hít như của iphone? Cái máy mắc tiền mà? Chỉ là gắn thêm cái nam châm phía sau thì lại vướng cái bản quyền của thằng apple mà thôi, mà nghiệt là apple nó ko chịu bán bản quyền nên samsung mua cũng ko được. Nên apple nó cũng bị mấy thằng khác ép là bình thường
S.O.J
CAO CẤP
3 tháng
@X51 Cho Android chứ 😃
Mới lên 17.1.2 chưa kịp khởi động lại đã có bản mới 17.2.🤣🤣
@tgiang1102 Đã có đâu, í là trong bản build thôi , mấy hôm nữa mới có chính thức
maija
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@tgiang1102 Làm gì có 17,2 đâu bạn
@tgiang1102 Này mới là bản cập nhật cho người dùng Beta thôi Bác.
@tgiang1102 Tay nhanh hơn não là có thật
@cuongbk12 Đúng ra người ta nên nói 17.2 beta 4 … thì sẽ hiện ra ngay 17.2 RC thôi
namnao
TÍCH CỰC
3 tháng
Mình chẳng mấy khi sạc không giây này, cũng ko quá bận. Cắm dây vẫn vẫn là chân ái
@namnao nó chỉ tiện k phải rút ra cắm vào chứ còn hiệu quả thì có dây vẫn là chân ái mà =]]]
qleafs
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@namnao dùng trên ô tô thì khá tiện, đỡ dây dợ lằng nhằng cắm cắm rút rút
S.O.J
CAO CẤP
3 tháng
@namnao Dây nhanh hơn nhiều, nhưng ko dây tiện hơn 😃
maija
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Sạc không dây thấy máy nó nóng ran, bất đắt dĩ lắm mới dùng, còn sạc có dây vẫn là lựa chọn tốt nhất
mynkp
TÍCH CỰC
3 tháng
@maija chuẩn, mình xài ip13 với case magsafe hãng, cục sạc Mophie xịn mà nóng hổi 😁 Có dây cho lành.
@maija Lên 44 độ ko. 45 là nó nổ vỡ mặt
maija
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Mig múi mít trước cũng dùng nhưng thấy nóng quá nên thôi, cắm dây sạc cho lành, hihi
S.O.J
CAO CẤP
3 tháng
@maija Có dây vẫn nhanh nhất 😃
Hy vọng hỗ trợ 15W với sạc Qi2 luôn chứ không phải mua chuẩn Magsafe
S.O.J
CAO CẤP
3 tháng
@buihai83 Chắc phải bỏ tiền để xin chứng nhận 😃
mình mong đợi có sạc magsafe và pin dự phòng magsafe có quạt tản nhiệt để dùng ko bị nóng. Cái đó mình thấy quan trọng hơn, còn sạc thì nóng thấy cầm khó chịu khi lấy ra, để lên mặt nghe đt bỏng da mặt luôn. Có 1 số ít hãng làm mà ko ổn lắm.
aerislimit
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Ai chứ mình đã từng sạc không dây con 13 và con 14, hậu quả là 2 con đều chai pin 1% mỗi tháng trôi qua.
@zipder Mình thấy mức 99 đã hơn 2 tháng rồi, mà tuần suất sử dụng của mình cũng khá nhiều (check mail liên tục)
@HHKD Mình dùng cái sạc không dây của xiaomi, dùng mấy năm rồi không nhớ nữa, nói chung là từ hồi sạc không dây thấy tiện nên ít khi cắm dây vào sạc
HHKD
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@hoangthach201 Cảm ơn bác mình cũng sạc không dây đó. Sạc qua đêm đầy pin với ko nóng máy đúng ko bác.
@HHKD Nói thật là mình không quan tâm đến vụ sạc qua đêm lắm, mình dùng máy khá thoải mái, tiện khi nào thì sạc khi đó, có khi mà lỡ để gần hết pin cần để sáng mai đi làm thì mình vẫn cắm qua đêm kệ đó sáng mạ dậy rút sạc, còn bình thường thì nếu đt không cầm trên tay thì chắc chắn là nằm trên sạc 😆
me7710
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Tôi xạc không dây từ trên xe hơi, về nhà, công ty và xạc qua đêm luôn. 1 năm pin 98%, thấy cũng tiện hơn có dây lằng nhằn.
@me7710 Cái quan trọng là một năm xài máy được bao nhiêu tháng
Sạc ko dây có nhược điểm là hao phí điện năng qua nhiệt quá nhiều.
Thôi cứ cắm dây cho chắc kèo.
Vẫn phải mua MagSafe kmkn
lazy0338
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Yêu quá
thaikool
TÍCH CỰC
3 tháng
Anh em đã cập nhật Magsafe ko quan tâm lắm đến Qi 2 ! =))
Sắp ra fw mới nâng cấp chip M1 cho iPhone 15 nữa
adaptor
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Nam Air khi nào ra fw mới Nam nhớ báo em nha. hóng
Yêu quá
Apple cùng với hiệp hội này nghiên cứu chuẩn Qi2 dựa trên MagSafe, nên hỗ trợ qua lại là dễ hiểu, Qi2 cũng có nam châm, quý 4 2023 sẽ ra mắt các sp thương mại đầu tiên.
Nhưng Qi2 sạc trên iPhone chỉ có được 7.5W thôi, trên các thiết bị khác là 15W.

Còn nói về sạc MagSafe nóng là do sạc tầm dưới 20% nó sẽ đẩy công suất lên 15W, sạc ở mức % đó thì dây hay không dây cũng đều nóng. Giờ tôi cũng ít khi sạc dây chủ yếu dùng MagSafe. Đêm để lên dock, sáng ra 100%, đến cơ quan để lên dock tiếp, chiều về lái xe lại để lên MagSafe mount, pin đt lúc nào cũng ở mức > 80%. Tiện là để lên dock vừa tầm mắt có thông báo tới chỉ liếc qua là FaceID nó mở nội dung noti cho đọc.
@airwalker Qi2 mới nghe nói đã có thiết bị nào chạy đâu bày đặt qi2 trên iphone chỉ có 7.5w, các thiết bị khác 15w, nghe bùn đị t
@QuanLyNhaNghi Chưa ra mắt nhưng thông số kỹ thuật có rồi mà, nó là công nghệ chứ có phải sản phẩm đâu mà giữ kín.

Thằng Anker còn nói chỉ khi Apple enables thì Qi2 mới sạc 15W đc cho iPhone kìa.
Cái t cần , là fix pin cho dòng 15pm , chứ pin hẻo quá , tụt như tụt quần nyc
Tôi dùng sạc magsafe từ cho iphone 13 pro, 13 pro max, 14 pro max giờ là 15 pro và 15 pro max thấy nóng hay chai nhanh gì đâu! Ngoài ra còn sạc bằng sạc không dây trên oto chẳng bị sao hết
dùng sạc ngoài có tốt không anh em ?
K cân thiết lắm, vừa chậm vừa móng máy.
nhatlongvn
ĐẠI BÀNG
3 tháng
SẠC KO DÂY NÓNG NHƯ QUỶ, NGHỈ THÔI, CHỜ CÔNG NGHỆ NGON TÍ NỮA ĐÃ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095