Lạc xoong

Lạc xoong

iOS 18: Khóa app bằng Face ID: bảo mật và đơn giản

cuhiep
11/6/2024 6:31Phản hồi: 46
iOS 18: Khóa app bằng Face ID: bảo mật và đơn giản
Đây là tính năng mình thích nhất ở trên iOS 18 mới ra mắt cho iPhone tối qua. Giờ chỉ cần nhấn giữ vào biểu tượng app nào đó anh em sẽ thấy nó hiện một menu trong đó có lựa chọn “Require Face ID”. Vậy là từ giờ về sau khi mở app này thì Face ID sẽ được quét để xác định chính chủ.

Anh em cũng dễ dàng tắt tính năng bằng thao tác tương tự là bấm và giữ biểu tượng của app, một menu hiện lên và giờ anh em chọn “Don't Require Face ID” là xong.

Việc này diễn ra đơn giản đến nỗi anh em có thể tắt và mở tính năng bảo mật này trong một thời điểm ngắn hạn cũng được. Thêm nữa là Face ID hoạt động quá trơn tru nên gần như anh em không cảm nhận được sự khác biệt giữa có mở hay không mở tính năng bảo mật này. Tức là anh em được bảo mật nhưng không phải hy sinh thao tác.

Tính năng này trước đây có cho một số app trên iOS đời trước cũng như trên các máy Android nhưng thao tác phức tạp hơn nên không mang lại trải nghiệm tốt hơn.
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Yêu quá
Faceid vạn tuế vạn tuế vạn vạn tuế
Quá hay. Nhưng bỏ qua vụ passcode sẽ hay hơn nữa, an tâm đi tắm
@xecatang thế passcode để làm gì?
necpi
ĐẠI BÀNG
4 ngày
Like, mong chờ sự riêng tư😂😂😂
giangkma
ĐẠI BÀNG
4 ngày
tính năng được mong chờ nhất của nhiều ae =))
ryanmw
TÍCH CỰC
4 ngày
tính năng này đã có từ iphone 9
Bấy lâu nay mình tin dùng cái này để khoá app & khoá bất cứ thứ gì trên iPhone 😎
Hy vọng Samsung mang tính năng này lên phone của hãng chứ SecureFolder thật sự không cần thiết lắm. Hiện đang dùng shortcut để lock cũng tạm ổn
@BlueSky2008 Cái đấy của SS có một cái hay là touchID ko sợ bị lộ mật khẩu, faceID thỉnh thoảng bị failed phải ấn mật khẩu 6 số rất dễ để lộ
@BlueSky2008 Secure Folder quá hay, tui toàn ẩn ảnh, Zalo phụ… vào đó rồi ẩn mịa cả folder đi luôn, mà Secure folder lại có password riêng khỏi lo ai tò mò
@abbvvhh sống lén la lén lút như vậy kể cũng khổ nhỉ...
hãy trung thực, lành mạnh, đừng gian dối, lừa lọc vợ con thì cuộc sống sẽ hạnh phúc hơn.
@lafitte Nếu bật Stolen Device Protection thì chỉ có vị trí khi ở Nhà hoặc Công ty mới fallback về Passcode khi FaceID bị fail 2 lần. Còn không là nó chỉ chấp nhận có FaceID thôi nhé.
Còn xoá FaceID hay đổi passcode thì yêu cầu trì hoãn bảo mật tới 1 tiếng đồng hồ.
Nếu bật Stolen Device Protection ở chế độ Always thì nó sẽ không chỉ định vị trí Nhà / Công ty nữa. Mà sẽ bảo mật FaceID không fallback ở tất cả mọi nơi

Tính năng bảo mật này đã có từ iOS 17.3 rồi
Cách tốt nhất là nhân đôi ứng dụng rồi có những tài khoản cần khóa.

Vì có những tài khoản ứng dụng ko nhất thiết phải khóa
@centernc Thôi giải thích dài dòng làm cái gì?
Chọt x2 ứng dụng trên iPhone ko có đúng ko?
Pixel Google cũng ko có, sao ko được bạn quan tâm, tâm tư.
Buồn ơi là rầu. Haizz
@GhétBọnNângBi Chơi đồ ít thôi
Screenshot 2024-06-11 at 19.00.01.jpg
Screenshot 2024-06-11 at 19.00.30.jpg
@centernc Ẩn mà muốn hiện nữa cơ à?
Để nói Apple update bổ sung: hiện mấy cái ẩn. Khó tính quá hà.

Mà bạn có xài iPhone đâu mà cứ khóc hộ ifan làm gì?
Haha.
@GhétBọnNângBi Đố m đây là iPhone hay Android
alphi
TÍCH CỰC
2 ngày
@GhétBọnNângBi Hiện trên beta mình thấy nhân đôi dc icon. Nhưng dùng chung tk. Hy vọng nó cho dùng 2 tk độc lập
maicasio
TÍCH CỰC
4 ngày
Có hỗ trợ Touch ID không?
@maicasio iphone có touch id đâu hỗ trợ ios 18 nữa đâu bác
maicasio
TÍCH CỰC
4 ngày
@ahihidongocahiahi Sáng có bài viết nói iOS18 hỗ trợ iPhone SE 2020 2022 mà bạn.
@maicasio Vậy sure kèo dùng đc touch id rồi
pandacake
TÍCH CỰC
4 ngày
Mình cũng rất ưng tính năng này trên ios 18
vậy mới tốt. tui có app remitano mà trong remitano ko có tính năng vào app cần face id. binance thì có , blochchain vs trust wallet đều có duy chỉ có remitano thì ko có...bây giờ thì có luôn quá đỉnh. còn app ngân hàng thì xưa giờ luôn có rồi nên ko nói.
kevin2211
TÍCH CỰC
4 ngày
Thích mỗi tính năng này và bỏ được 2 nốt ruồi ngoài màn hình khóa ;))
SeekerT
TÍCH CỰC
4 ngày
Quá ngon
isumikaga
ĐẠI BÀNG
4 ngày
Moá ấn vô Hide and Require Face ID xong giờ đé kiếm ra fb nó nằm ở đâu luôn để mà require
Các duy nhất là vô appstore tìm app xong ấn open thì mới có fb mà chơi. Cay ;))
@isumikaga sportlight để làm gì hả bạn?
@isumikaga Bác qua cái phần App Library kéo xuống dưới cùng nó có đẻ ra cái folder Hidden ấy.
@8800 arte Ẩn này là gần như mất xác luôn đó bác, không notification không nhận cuộc gọi này nọ lọ chai luôn, và tất nhiên spotlight không có cửa kiếm được rồi.
@bibinguyen ẩn cả noti thì bất tiện nhỉ?
@8800 arte Thì chắc tính năng đẻ ra cho mục đích "gian tà" nên làm triệt để vậy.
Trước mắt là thế, chứ cũng còn mấy tháng để nhận feedback mà.
Ẩn cái X ngay nếu có
Cười vô mặt
Không hiểu khóa FaceID nhưng sau vài lần thất bại thì lại chuyển qua passcode. Thế thì ngay từ đầu khóa để làm gì?
@Hoàn Văn Lí Là người khác mượn máy bác làm giống gì đó không cho người ta nghịch cái khác thôi.
Còn biết được passcode thì người ta vô pascode thêm faceid vào luôn cho nhanh, nhập pass cho chi mệt.
Như hiệu ứng chuyển cảnh trên iOS 18 nhanh hơn so với 17 thì phải ?!
lên luôn, không thấy lỗi mẫy đâu ae. dùng nhiều cái thấy cũng ưng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019