[ iOS 5 ] Cơ Bản Về iOS 5

Wins7
13/10/2011 9:43Phản hồi: 32
[ iOS 5 ] Cơ Bản Về iOS 5
Cơ Bản Về iOS 5

Apple vừa hoàn thành phiên bản tiếp theo của hệ điều hành iOS – phiên bản thứ 5 - một nâng cấp thật tuyệt vời 😁. Dưới đây là tóm tắt những tính năng mới nhất:

Notification Center

Thông báo trong iOS cũ gây khó chịu cho người dùng khi luôn bật ra những cửa sổ pop-up phiền toái. Cuối cùng, trong iOS 5, Trung tâm Thông Báo được tạo ra để giải quyết vấn đề đó. Giống như trong Android, hầu hết các thông báo bật lên trong thanh trạng thái. Bạn có thể kéo thanh trạng thái xuống để xem thông báo mà bạn đã bỏ lỡ, xem trước, và tương tác với chúng. Bạn vẫn có thể nhận được thông báo theo cách cũ nếu bạn muốn, có thể thiết lập loại thông báo bạn muốn nhận được trong phần thiết lập hệ thống.

iCloud và iTunes Match

iCloud về cơ bản là chương trình MobileMe cải tiến, giúp đồng bộ các loại dữ liệu trên nhiều thiết bị của bạn một cách nhanh chóng. iCloud giúp đồng bộ danh bạ, lịch hẹn, hình ảnh và các loại dữ liệu khác. Ngoài ra, nếu bạn đăng ký iTunes Match (25$/năm - tối đa 20.000 bài hát), bạn sẽ được đồng bộ nhạc của bạn mọi nơi. iTunes Match sẽ quét qua thư việc nhạc trong iTunes của bạn, “biết” được bạn đã mua những bản nhạc nào, và sau đó nó cho phép bạn download bản copy của chúng từ store của Apple sang thiết bị khác của bạn.

Wi-Fi Sync

Đồng bộ qua Wi-Fi là một tính năng khá tuyệt vời nhưng chưa hoàn hảo. Nó cho phép bạn đồng bộ các thiết bị của bạn thông qua mạng không dây. Nhược điểm là bạn không thể đồng bộ khi không cắm nguồn điện cho thiết bị . Tính năng này hữu ích khi bạn nằm lười biếng trong phòng ngủ, và muốn đồng bộ thiết bị với máy tính ở phòng khác :redcarded:

Siri (chỉ dành cho iPhone 4S)

Siri là một tính năng át chủ bài của iOS 5, Apple đã giữ bí mật cho đến những phút cuối cùng. Nếu bạn quen thuộc với các tính năng nhận lệnh bằng giọng nói trên Android, Siri là một bước tiến xa hơn. Siri không chỉ làm những việc như giúp điều khiển điện thoại của bạn, soạn và gửi tin nhắn, chơi nhạc, mà còn biết tìm kiếm thông tin và thực hiện các tính toán phức tạp (qua Wikipedia,Wolfram Alpha và các nguồn khác). Cách sử dụng Siri như Voice Control, bằng cách nhấn và giữ nút Home, sau đó, tất cả những gì bạn cần làm là ra lệnh và chờ đợi Siri thực hiện giúp bạn. Siri có thể xem như là 1 em thư kí xinh đẹp :p

Quảng cáo

iMessage

iMessage giống như trình quản lý tin nhắn cũ trên iPhone, nhưng nay cải tiến hơn khi nó được sử dụng trong tất cả các thiết bị của apple. Vậy người sử dụng được lợi gì? Câu trả lời là miễn phí! Nghĩa là các thiết bị có iMessage có thể nhắn tin trao đổi với nhau thông qua wifi, hoặc 3G…, không cần qua nhà mạng nữa. Thật tuyệt phải không :smoke:

Newsstand

Newsstand về cơ bản là một quầy báo nơi bạn mua các loại sách, báo, tạp chí để đọc offline trên máy của bạn.

Quảng cáo

Reminders

Ứng dụng nhắc việc cho bạn. Bạn có nhiều việc cần làm, hãy tạo lịch nhắc, sau đó đồng bộ chúng lên iCloud, tất cả các thiết bị của bạn sẽ được đồng bộ lịch nhắc việc đó.

Twitter

Apple có lẽ lo ngại Facebook, nên lần nâng cấp này họ lại bỏ qua FB app trong hệ thống của họ. Nếu bạn là fan của mạng xã hội Twitter, iOS 5 đã liên kết sẵn ứng dụng này cho bạn. Tất nhiên, bạn có thể lên App Store và cài thêm FB vào, miễn phí mà :happy:

Camera Grid và Photo Editing

Ứng dụng chụp hình, quay film của iPhone đã được nâng cấp. Bạn có thể chỉnh sửa hình ảnh sau khi chụp như chỉnh mắt đỏ, cắt hình, … Bên cạnh đó, khung hình chụp có chia ô sẽ giúp bạn dễ dàng lấy tỷ lệ vàng, tạo nên 1 tấm ảnh hoàn hảo hơn.

Safari Reader và Tabbed Browsing

Chế độ Reader là một tính năng hay của Safari trên Mac OS X, nay đã có trên iOS. Nhấn vào nút Reader bên cạnh bất kỳ URL trong Safari sẽ tạo ra một phiên bản “đọc” của trang web. Nếu bạn có iPad, một tính năng cần thiết khác đã được hỗ trợ là duyệt web theo tab.

Email Styles và Enhancements

Thư điện tử được cập nhật một số tính năng mới tốt hơn. Giờ đây bạn có thể viết thư với các kiểu chữ in đậm, in nghiêng, gạch dưới... Bên cạnh đó, bạn cũng có thể tra từ điển, điều chỉnh mức độ thụt đầu dòng trích dẫn nội dung văn bản.

Calendar Views

Đối với iPhone và iPod touch, nay bạn đã có thể xem lịch dưới dạng tuần. Còn trên iPad thì bạn có thể xem dưới dạng năm. Ngoài những lựa chọn hiển thị mới này, giờ đây bạn cũng có thể thêm, đổi tên, và xóa lịch trong thiết bị của bạn.

AirPlay Mirroring (chỉ dành cho các thiết bị chạy chip A5)

Nếu bạn có một cái iPad 2, hoặc một thiết bị khác sử dụng chip A5, bạn có thể sử dụng một tính năng tuyệt vời mới được gọi là AirPlay Mirroring. Tính năng mới này cho phép phản chiếu màn hình thiết bị của bạn lên bất kỳ thiết bị tương thích nào sử dụng AirPlay (ví dụ như Apple TV 2). Điều này rất tuyệt khi bạn chơi game đấy :happy:

New Multitouch Gestures (chỉ dành cho iPad)

Apple đã thêm vào một số cử chỉ cảm ứng đa điểm mới cho iPad. Sử dụng bốn hoặc năm ngón tay, kéo lên để truy cập vào thanh đa nhiệm, chụm lại để về màn hình chủ, và lắc từ bên này sang bên khác để chuyển đổi giữa các ứng dụng.

Nguồn: lifehacker
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lâu lắm mới thấy Wins7 ra tay, dạo này bận lắm à? Bao giờ mới có IP4 dùng đây :banghead:
Hehe hôm nào có con iP 4 giá tốt em call anh nhé 😁
J3lu3
ĐẠI BÀNG
13 năm
New Multitouch Gestures (chỉ dành cho iPad)

Apple đã thêm vào một số cử chỉ cảm ứng đa điểm mới cho iPad. Sử dụng bốn hoặc năm ngón tay, kéo lên để truy cập vào thanh đa nhiệm, chụm lại để về màn hình chủ, và lắc từ bên này sang bên khác để chuyển đổi giữa các ứng dụng.

Bật cái này ở đâu nhỉ các bác :">
chỉ dành cho ipad 2 thôi, ipad 1 ko có
cái chức năng này em chạy 4.3.3 cũng mod đc cho iphone mà ;))
abcxyz1602y
ĐẠI BÀNG
13 năm
nếu mình không nhớ nhầm thì máy mình cũng có chức năng này, hình như của activator, thấy khi jb đã có cái này, đôi lúc không nhạy lắm lúc xoay ngang màn hình, thay thế nút home khá ok
shanwen
ĐẠI BÀNG
13 năm
bắt đầu thấy cái ipad của mình lỗi thời rồi, dù sao thì chờ jb là cũng có thôi
J3lu3
ĐẠI BÀNG
13 năm
đội ơn các bác ^^
Khủng khiếp ............................................!
huytunghp0
ĐẠI BÀNG
13 năm
hay quá <3
Eolesfuil
TÍCH CỰC
13 năm
Sao cái vuốt tay của ipad ,cái iphone4 4.3.3 của mình cũng làm được vậy ?
Cái Siri hình như chỉ cho 4S thôi , chứ iP4 không có .
hamyty
CAO CẤP
13 năm
thanh kiu , apple năm nào củng nâng cấp cả os và hard wave ,trong khi các đối thủ khác vẫn chưa đuổi kịp thì nó lại ra cái mới rồi, nhiều lúc thấy apple manh quá, các đối thủ khác vô tình bị ép tội nghiệp, nokia buông tay sym ,hp buông webos, rim. . . . ..
Tất cả đều thật tuyệt vời
tức quá lên IOS 5 có phần dự báo thời tiết ở trung tâm thông báo, mà yahoo nó đéo hỗ trợ tỉnh daklak mới đau chứ
Sao mình update xong mà máy mình không thấy cái tính năng Imessage và cái Notification Center nhỉ.
- Bạn lấy ngón tay kéo từ trên đỉnh màn hình xuống là thấy Notification Center.
- Vào Settings, Messages, bật iMessage On, Use your Apple ID for iMessage. Đợi nó active là xong 😃

---------- Post added at 08:23 PM ---------- Previous post was at 08:23 PM ----------

Sr, chỉ support iPad 2 thôi bạn!
tommyteo85
ĐẠI BÀNG
13 năm
Safari Reader và Tabbed Browsing 2 cai nay sao ko co trong 3gs nhi?
mới test cái Mirroring cho iPad 2 và Apple TV, nói chung là ngon, nhưng mà nhà bác nào cái Router wifi mà cùi quá thì lag kinh khủng
cái icloud của em sao nó mờ câm bác ơi sao k dùng được bác giúp với
Vào Setting, iCloud, add account vào đi bạn.
Các bạn cho mình hỏi là trong iTunes thì mình nên chọn back up to iCloud hay back up to this computer vậy?
các bạn dùng ios5 rồi cho mình hỏi, cái biểu tượng máy ảnh trong tin nhắn dùng thế nào, mình không kik vào được 😔
Sao Apple ra cái gì là mình thích cái đó vậy nhỉ....?🆒
1stiPadEver
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thấy có người nói cài iOS5 vào máy bị lỗi, các bác cho hỏi thời điểm này đã ổn định chưa vậy? Mình iPad 2, 4.3.5. Và khi lên iOS5 thì các thứ như settings hay save games của mấy game đang chơi có bị mất ko? Và sau khi lên iOS5 muốn xuống lại 4.3.5 có dễ ko? Phải làm thế nào?
của mình thì bị mất, như angry bird full chơi xong hết, giờ nó bắt chơi lại từ đầu. hic hic
1stiPadEver
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình hỏi trên này chả ai quan tâm nên tự tìm hiểu, nên trước khi lên mình đã làm 2 thao tác là transfer purchases (để lưu lại apps cũ) và làm backup (lưu settings cũ), tới lúc chuẩn bị lên iOS 5 nó báo lỗi liên tục, may mà cuối cùng cũng lên được, mà khi đã lên đc rồi thì mọi thứ rất ổn định, lấy lại setting cũ, app cũ làm máy như xưa luôn, ko mất gì cả... Lẽ ra bạn cũng nên lưu lại như thế từ trước!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019