Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[iOS, Android, Win, Mac] Cách sử dụng VPN để truy cập một số trang web, dịch vụ bị chậm

Duy Luân
14/5/2016 13:38Phản hồi: 62
[iOS, Android, Win, Mac] Cách sử dụng VPN để truy cập một số trang web, dịch vụ bị chậm
Sẽ có một số trang web giới hạn tốc độ truy cập từ Việt Nam, khi đó bạn sẽ phải sử dụng một giải pháp gọi là Virtual Private Network (VPN). VPN tạm dịch là "mạng riêng ảo", nó là một máy chủ đứng ở vị trí trung gian giữa bạn với website hoặc dịch vụ mà bạn đang muốn sử dụng. Do máy chủ này nằm ở nước ngoài nên website kia sẽ không biết việc truy cập thực chất đang được thực hiện từ Việt Nam, vậy là chúng ta đã có thể sử dụng thoải mái rồi. Trong bài này xin giới thiệu đến anh em một số VPN miễn phí cho cả iOS, Android lẫn Mac và Windows.

1. iOS

Chúng ta sẽ dùng ứng dụng Opera VPN. Ứng dụng này do Opera, một tên tuổi đã quá nổi tiếng trong làng trình duyệt, phát hành. Ngoài việc giúp truy cập tới những website giới hạn Việt Nam, Opera VPN còn chặn luôn cả quảng cáo và có khả năng tối ưu hóa dữ liệu lúc tải web để tiết kiệm dung lượng 3G và đẩy nhanh tốc độ load trang.

Tải về Opera VPN ở đây

Hướng dẫn sử dụng:
  1. Sau khi cài app xong thì chạy lên
  2. Khi được hỏi có cho Opera dùng Push notification hay không thì chọn Yes
  3. Khi được hỏi có cho Opera cài một profile mới hay không, chọn Allow
  4. Khi bước giới thiệu đã hoàn tất, chọn vào tab Settings. Bật dòng Enable Opera VPN lên. Bạn có thể đổi khu vực nếu muốn vì một số web chỉ cho IP từ một vài quốc gia nhất định truy cập mà thôi.
  5. Lúc này, trên thanh status bar kế biểu tượng Wi-Fi sẽ có logo VPN xuất hiện, vậy là xong

2. Android

Cập nhật: Android giờ cũng có Opera VPN, anh em xài nhé: Opera Free VPN đã có cho Android, miễn phí, tải về ngay.

Giải pháp cho anh em Android sẽ là ứng dụng Hola VPN. Ứng dụng này cũng miễn phí và cái hay đó là nó cho bạn chọn một số web hoặc app nào sẽ đi qua VPN, những app còn lại thì không cần thiết. Ví dụ, nếu Play Music không cho Việt Nam xài, mình chỉ cần cho Play Music truy cập qua VPN mà thôi, còn lại tất cả những app khác thì cứ xài mạng trực tiếp như bình thường.

Tải về Hola VPN ở đây

Nếu Holo không chạy, anh em sử dụng một app thay thế là Total VPN. Download ở đây. Cách xài tương tự nhau.

Hướng dẫn sử dụng:
  1. Sau khi cài app xong thì chạy lên
  2. Nhấn nút "I Got It" để tiếp tục
  3. Chọn ứng dụng hoặc web mà bạn muốn xài VPN
  4. Bạn sẽ được hỏi là muốn duyệt web từ quốc gia nào, chọn Mỹ hoặc Sing hoặc nước nào đó mà bạn muốn
  5. Nhấn vào nút "Công khai"
  6. Khi máy hỏi có cho phép Holo mở VPN hay không, nhấn OK hoặc Đồng ý
  7. Xong, app mà bạn chọn sẽ mở ra, cứ xài tiếp như bình thường

Quảng cáo

3. Windows và Mac

Trên máy tính, chúng ta sẽ dùng VPN bằng trình duyệt Opera vì nó đã được tích hợp sẵn dịch vụ này rồi, tất nhiên là hoàn toàn free. Việc tích hợp VPN như vậy sẽ giúp bạn duyệt web ngon lành hơn. Opera hiện nay cũng rất ngon, không còn tình trạng bể trang web như cách đây vài năm nữa. Anh em có thể làm theo cách của mình, đó là chỉ dùng Opera để vô các trang bị chậm, còn những website khác thì cứ sử dụng trình duyệt mà anh em ưa thích, có thể là Chrome, Safari, Firefox hay Cốc Cốc gì đó.

Cách sử dụng:
  1. Tải Opera Developer ở đây (hiện VPN chỉ mới có cho bản developer, vài tuần nữa Opera bản chính thức mới được cập nhật)
  2. Tiến hành cài đặt trình duyệt như cài bao phần mềm khác vào máy tính của anh em
  3. Sau khi cài xong, vào menu File > New Private Windows, hoặc nhấn Control + Shift + N (Windows), hoặc Command + Shift + N (Mac)
  4. Một cửa sổ mới sẽ xuất hiện, ngay kế thanh địa chỉ có chữ VPN, bấm vào đó
  5. Khi chữ VPN đã hiện màu xanh dương tức là nó đã được kích hoạt, bạn đã có thể vào các trang bị chậm

Một cách khác cho Chrome: dùng plugin Hola
  1. Dùng Chrome tải plugin Hola ở đây
  2. Sau khi cài xong thì bật VPN bằng cách ấn vào biểu tượng hình đốm lửa ở bên phải thanh địa chỉ của trình duyệt
  3. Chọn quốc gia mà bạn muốn "giả dạng" rồi nhấn OK để bắt đầu duyệt web

Lưu ý khi sử dụng các VPN miễn phí:
  • VPN miễn phí sẽ chia sẻ máy chủ VPN với nhiều người nên thường thì tốc độ sẽ không nhanh như lúc bạn truy cập bình thường
  • VPN không đảm bảo tác dụng 100% với tất cả mọi trang web vì có thể bên phía web đó họ có cơ chế giới hạn mới, hoặc do một vài lý do khác liên quan đến hạ tầng viễn thông
  • VPN có thể sẽ chạy lúc này nhưng lúc khác thì lại không được, lý do như ở trên
Anh em xài cách nào để vào các web bị giới hạn tốc độ? Hãy chia sẻ với mọi người nhé. Mình sẽ update vào bài viết để cho anh em tham khảo luôn!
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kietbull
TÍCH CỰC
8 năm
Tinh tế cũng tiếp tay cho anh em lách luật rồi. XD
ntnguyen4
TÍCH CỰC
8 năm
@Duy Luân CHẶ... ah nhầm CHẬM :oops:
boy_pro_8x
TÍCH CỰC
8 năm
@kietbull Tay nhanh quá.
Dành cho các web bị chậm thôi bác ơi 😁 :D
ngoanrazo
TÍCH CỰC
8 năm
@Duy Luân Hình như bác bị nhột thì phải 😁
anhntq
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kietbull Ghi rõ làm bị "CHẬM" bạn không thấy à, tính "Báo xấu" cm của bạn rồi đó mà nghĩ lại thôi bỏ đi >"<
  1. DNS của Gúc gồ.
  2. Dùng UltraSurf.
P.S. Ngày xưa toàn cài proxy thủ công. Sau này dùng 1 vài phần mềm tự động đổi proxy, DNS... Nhưng cuối cùng cũng chỉ cần 2 cái trên là đủ. :rolleyes:
Sauyeui
ĐẠI BÀNG
6 năm
@LRA Đt không đổi dns dc nhờ😆
Giống cái open vpn của viettel... phải kết nối cái này mới vào đc hệ thông Vsmart làm việc
Đợt này nhà mạng chặn FB vào cuối tuần... Kô vào đc FB tù lắm tù lắm
@minhlt9196 Cứ cn là fb trơ ỳ ra 😆
Mình dùng Opera VPN trên iOS và VyVPN trên Mac
@nospecial bạn lên mạng search app VyVPN rồi tải về, cài vào máy, chạy app lên rồi nhấn nút để xài thôi
namdh7
TÍCH CỰC
8 năm
Hình như hôm nay có một trang web bị CỰC CHẬM phải không ?
Mình dùng Opera VPN trên iOS và VyVPN trên Mac

Cái trang web mà các bác bảo bị CHẬM, mình xài mạng FPT với 3G Viettel vẫn vào bình thường
Dùng Betternet thấy cũng ổn rồi 😁 Cho cả PC và iOS.
ayda...đứa nào làm bậy thì hốt nó đi chứ....mình có liên quan j đâu mà cũng dính miểng.chỉ lướt face tìm gấu để nuôi thôi mà.😔
vythanh
CAO CẤP
8 năm
@seaphantom 😁
haiduy50
ĐẠI BÀNG
8 năm
ntnguyen4
TÍCH CỰC
8 năm
Nền văn minh đang bị "Chậm" nên phải tìm đủ mọi cách thôi.
Thanks tinh tế nha, em lướt tiếp đây
Không biết có ai như mình hông mà từ hôm qua đến giờ ko vào facebook được, thử đủ cách mà vẫn vậy 😔
Quang_relax
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em dùng cái opera(IOS) rồi chọn quốc gia canada, kết quả vô mấy cái web bị CHẬM vào cuối tuần này ầm ầm.
dichoinha1
ĐẠI BÀNG
8 năm
nhà mình xài Viettel, chặn từ 12h trưa đến tầm 8h tối
knonlylove
TÍCH CỰC
8 năm
Bị Chậm thôi nhé 😆) nói chung cứ cấm fây búc nhiều vào, càng cấm thì dân trí càng khôn ra vì tìm cách vào cho bằng dc, đến lúc đó thì dân toàn đọc báo, web "bị chậm" thì càng khổ cho nhà nớc 😃))
:rolleyes: Mod cua rất mượt.
Mà sao các bác bị nhiều thế nhỉ? Mình xài VNPT chỉ cần đổi DNS Google là chẳng có cái web nào bị CHẬM hết.
Chuyện chỉ như cái móng tay mà, nhưng Đúng là nhiều trang chậm lắm, rất chậm, chậm tới mứt không vào được. Hehehe nhờ ân điển của mấy anh 3, anh 4, anh 5, .... ăn rau muống, núp lùm cho muỗi cắn đít mà chúng ta có in tờ nét tốc độ dialer up, có cơm ăn mà gạo không cần phải trồng từ lúa mà sx công nghiệp từ hạt nhựa (công nghệ thật vi diệu, héo có lo đói nhá), cafe làm bằng hóa chất của trung tâm công nghệ hóa màu....tụi giãy chết cứ mơ đi, tụi mày là cái đ.?é..o có công nghệ đó nhá...
RainMetoer
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình dùng Zenmate extensions trên chrome cũng được chức năng tương tự như vây.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019